Kết quả 1 đến 2 của 2

Đặt tên cho trang facebook: không được phép sử dụng ".com" làm hậu tố của username

Các bạn có một tên miền .com và muốn sử dụng nó để tạo tên người dùng tùy chỉnh cho Trang hoặc Dòng thời gian? Xin đừng cố gắng, bởi vì theo chính sách mới của facebook thì điều này là không thể.

Với mục đích đồng bộ về mặt thương hiệu, theo quan điểm của mình thì lý tưởng nhất khi tạo địa chỉ trang facebook (hay còn gọi là tên người dùng tùy chỉnh), là các bạn sẽ dùng tên riêng để làm username mà không kèm theo bất cứ ký tự nào khác. Ví dụ, chỉ dùng chữ VnEcon trong UserName: http://facebook.com/VnEcon

[IMG]data/attachments/10/10064-eaf2b6c893df9b2a47e2460e0ecc9379.jpg[/IMG]

Tuy nhiên, vì một lý do nào đó mà tên riêng của bạn không còn khả dụng hoặc bị cấm đăng ký theo chính sách, lựa chọn phổ biến là sử dụng ngay tên website của mình hoặc thêm một tiền tố/hậu tố liên quan đến ngành nghề, lĩnh vực hay sản phẩm của bạn.

Đăng ký tên trang facebook là đầy đủ tên trang web. Ví dụ page tập đoàn VinGroup của tỷ phú Phạm Nhật Vượng là facebook.com/VINGROUP.NET

Tuy nhiên, với những ai dùng tên miền .com thì quả là một nỗi bất hạnh khi đành bó tay lúc đăng ký. Bởi vì như mình đã nói ở trên, facebook không cho phép sử dụng .com làm hậu tố của username

[IMG]data/attachments/10/10063-e340f98a27e61ea45f0bf28570351dd2.jpg[/IMG]

Theo mình tìm hiểu thì chính sách của facebook về username không có dòng nào nhắc đến vấn đề .com này. Các bạn xem qua nhé:

[IMG]data/attachments/10/10065-44c8c6a268bb284be88cd2d01bfe0c84.jpg[/IMG]

Xem chính sách này trên fb: https://www.facebook.com/help/www/105399436216001
    Đầy đủ chính sách về username: https://www.facebook.com/help/www/329992603752372

Không biết .com có được coi là "thuật ngữ chung" trong chính sách này hay không nhưng hiện tại không có một website nào có username kết thúc bằng .com

Đơn cử ở VN như thegioididong.com được chuyển thành http://www.facebook.com/thegioididongcom (không có dấu chấm "."). Hay nguyenkim.com buộc phải sử dụng http://www.facebook.com/online.nguyenkim

Xin lưu ý: Hiện nay mình chỉ thấy cấm dùng .com, còn các hậu tố domain khác như .com.vn; .vn; .net; .com.uk;v.v... vẫn có thể đăng ký làm username bình thường.

Vậy giờ không đăng ký được facebook.com/tênriêng lẫn facebook.com/tenmien.com thì giải quyết thế nào?

Mình xin nhấn mạnh lại một lần nữa, điều này phụ thuộc vào thể loại trang, lĩnh vực hoạt động mà bạn có thể chọn username phù hợp mà không hề làm xấu đi hình ảnh Name của bạn.

Đừng chọn một tiền tố hoặc hậu tố chẳng liên quan gì đến bạn để rồi hối hận, hay chọn một cái tên đẹp nhưng không đồng bộ với thương hiệu, hoặc viết theo kiểu làm người đọc dễ hiểu nhầm, tệ hơn nữa là một cái tên dài loằng ngoằng khó nhớ như thế này www.facebook.com/Kanguru.coperta.con.maniche.originale

Ví dụ về các lựa chọn hợp lý khác:

- Nguyenkim.com với Online.NguyenKim cũng là một lựa chọn tốt cho kênh bán hàng online
    - Hay VNG với tên facebook.com/VNGCorporation.Page cũng không phải là một lựa chọn tệ
    - Các nhân vật của công chúng thì có thể lựa chọn .Offical sau tên riêng, hoặc nghề nghiệp như .singer

[IMG]data/attachments/10/10066-6b0315d51fcc9959bfdd87a39a22d2c5.jpg[/IMG]

Với các bạn vẫn muốn dùng .com trong username, lời khuyên của cá nhân mình trong trường hợp này là hãy dùng cấu trúc facebook.com/tenmiendotcom thay vì facebook.com/tenmiencom sẽ làm username của bạn rõ nghĩa hơn.

Nếu còn vướng mắc nào về việc tạo và lựa chọn username cho trang facebook của mình, các bạn đừng ngần ngại đặt câu hỏi nhé.

P.S. Lúc trước facepage VnEcon buộc phải dùng một username khá dài là facebook.com/VnEconCommunity, mãi sau này facebook mới cho phép đổi thành facebook.com/VnEcon. Bài kế tiếp mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đổi địa chỉ facebook tùy chỉnh này.

Cảm ơn các bạn đã đọc. Và đừng quên like & share thông tin này cho những bạn khác nữa nhé!

Like và + luôn ạ!
    Tên miền .com thường được sử dụng khá nhiều bởi nó rẻ
    với tên miền riêng biệt hoặc cá nhân thì khi lập page có thể thêm các tiền tố như online, page hay tương tự
    Nhưng những tên miền phổ biến thì hơi khó, bắt buộc phải dùng đến dotcom hoặc là chamcom

Các Chủ đề tương tự

1. HotspotShield – Giải pháp vào Facebook và các trang web bị chặn IP ở Việt Nam
    Bởi phuonglan11 trong diễn đàn Tin học cho công việc
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 10-03-2016, 09:22 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-08-2016, 04:10 PM
  3. Thay “áo” mới cho trang Facebook cá nhân
    Bởi seochoikiemgao trong diễn đàn Tin học cho công việc
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 01-11-2013, 10:51 PM
  4. Đặt tên cho 1 trang Groupon
    Bởi victory355 trong diễn đàn Chiến lược marketing
    Trả lời: 0