Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

Tài trợ - Cách Marketing thông minh và hiệu quả

TÀI TRỢ được chứng minh là hình thức marketing có tốc độ tăng trưởng cao nhất hiện nay ở nhiều nước phát triển. Với hoạt động này, doanh nghiệp có thể tìm được những cơ hội rất lớn để tăng cường khả năng cạnh tranh của mình bằng cách tạo thêm niềm tin, khuếch trương hình ảnh và thanh danh đối với các thị trường mục tiêu.

Tài trợ tạo ra những cơ hội để doanh nghiệp có thể đồng thời đạt được nhiều mục tiêu. Qua hoạt động tài trợ, doanh nghiệp có thể được hưởng nhiều nguồn lợi, như:

{1} Tăng cường hình ảnh của doanh nghiệp, định hình thái độ của người tiêu dùng

Các doanh nghiệp bao giờ cũng muốn cải thiện hình ảnh của mình trước con mắt của người tiêu dùng, cả khách hàng hiện tại lẫn khách hàng tiềm năng. Hoạt động tài trợ có thể định hình thái độ của người mua và tạo ra phản ứng tích cực đối với sản phẩm/dịch vụ của doanh nghiệp bạn. Coca Cola là một ví dụ điển hình về nỗ lực tạo ảnh hưởng tích cực đối với sản phẩm thông qua các hoạt động tài trợ dài hơi dành cho các sự kiện mà họ cho là có nhiều ảnh hưởng đến quan điểm của người tiêu dùng.

{2} Tạo động lực cho hoạt động bán hàng

Hoạt động tài trợ tạo ra động lực rất lớn để thúc đẩy bán hàng. Đối với hoạt động bán hàng, đây được coi là một công cụ khuếch trương cực kỳ hiệu quả. Mục tiêu này tạo điều kiện để doanh nghiệp trưng bày, giới thiệu sản phẩm của mình, nhiều khi cho phép sản phẩm tiếp cận trực tiếp với nhiều đối tượng khách hàng. Các công ty sản xuất thực phẩm và đồ uống rất hay sử dụng hình thức tài trợ để tạo điều kiện cho khách hàng thử sản phẩm – một hoạt động thường dẫn đến quyết định mua hàng.

{3} Là hình thức quảng bá đáng tin cậy và tăng cường khả năng nhận biết của khách hàng

Các nhà tài trợ luôn tìm kiếm những cách thức để quảng bá rộng rãi hình ảnh của mình. Các phương tiện truyền thông phục vụ sự kiện luôn nêu tên và đưa ra hình ảnh của nhà tài trợ. Do vậy, việc quảng bá thông qua tài trợ được khách hàng tin cậy hơn nhiều so với quảng cáo thuần túy và hoạt động này giúp khách hàng nhận biết rõ hơn sản phẩm của doanh nghiệp.

Để tối đa hóa mục tiêu quảng bá trong tài trợ, điều quan trọng là doanh nghiệp tài trợ phải có một chiến dịch truyền thông toàn diện để hỗ trợ thêm cho việc khuếch trương doanh nghiệp.

{4} Tìm ra sự khác biệt so với các đối thủ cạnh tranh

Việc tài trợ cho các sự kiện, đặc biệt là trong những trường hợp độc quyền tài trợ, là một cách thức quan trọng để tạo ra sự khác biệt so với các đối thủ cạnh tranh. Tên của doanh nghiệp bạn có cơ hội để nổi bật hơn các đối thủ cạnh tranh khác. Việc này đặc biệt hữu ích nếu doanh nghiệp bạn muốn cạnh tranh với các đối thủ có tiềm lực tài chính lớn hơn.

{5} Tạo được sự thân thiện

Khách hàng mục tiêu thường cảm nhận về sự tài trợ với thái độ tích cực, thiện cảm. Họ nghĩ bạn có nhiều nỗ lực đem lại thành công cho sự kiện, tức là làm họ được thỏa mãn hơn. Nhờ tài trợ, hình ảnh của doanh nghiệp được thiện cảm hơn, trở nên gần gũi hơn đối với khách hàng. Sự thân thiện này chắc chắn sẽ thúc đẩy doanh thu của doanh nghiệp bạn.

::Ý KIẾN CÁ NHÂN
    Rõ ràng tài trợ là một cách vô cùng hiệu quả để phát triển hình ảnh thương hiệu. Phải nói rằng trên thế giới luôn có những chương trình mà nhà tài trợ chen chúc đấu đá nhau để được một suất, đơn cử như WorldCup, Tour de France…

Song song đó ở Việt Nam, cũng có vô số các doanh nghiệp đã thực hiện hoạt động Tài trợ thành công, đơn cử như Samsung cho chương trình Đại nhạc hội Soundfest năm 2012, Mobifone cho chuỗi nhạc hội Rock RockStorm, EVN tài trợ hoạt động môi trường Giờ Trái đất (Earth Hour)

Có vẻ các hoạt động giải trí cho giới trẻ, hoạt động môi trường, giáo dục… luôn có một sự hấp dẫn nhẹ với các nhà tài trợ.

Theo business

Cảm ơn bài viết của bạn nha!
    Theo mình, các doanh nghiệp tài trợ cho các hoạt động xã hội thường đc mọi người yêu quý!
    Chẳng hạn như mì Gấu Đỏ - Ngôi nhà mơ ước, hay Phú Mỹ Hưng - Greentalk. Vừa nâng cao uy tín doanh nghiệp, vừa giúp đỡ cho xã hội

Hoàn toàn đồng ý với bạn! Đứng dưới góc nhìn doanh nghiệp đây là một chiến lược thông minh để cty đánh bóng hình ảnh, còn dưới góc nhìn xã hội thì rõ ràng là hoạt động có ý nghĩa.
    Tuy nhiên, theo mình thấy hiện giờ có quá nhiều tổ chức tình nguyện, hiệu quả có, ko hiệu quả cũng có. Cty muốn chọn mặt gửi vàng ko dễ dàng gì.

Hoàn toàn đồng ý với bạn! Đứng dưới góc nhìn doanh nghiệp đây là một chiến lược thông minh để cty đánh bóng hình ảnh, còn dưới góc nhìn xã hội thì rõ ràng là hoạt động có ý nghĩa.
    Tuy nhiên, theo mình thấy hiện giờ có quá nhiều tổ chức tình nguyện, hiệu quả có, ko hiệu quả cũng có. Cty muốn chọn mặt gửi vàng ko dễ dàng gì.

mình thấy bài viết của bạn rất hay! cảm ơn bạn đã chia sẻ cho anh em lại có thêm kiến thức về marketing.

mình thấy bài viết của bạn rất hay! cảm ơn bạn đã chia sẻ cho anh em lại có thêm kiến thức về marketing.

bài viết hay, cảm ơn bạn

bài viết hay, cảm ơn bạn

Trích dẫn Gửi bởi GiaToan1892
    Theo mình, các doanh nghiệp tài trợ cho các hoạt động xã hội thường đc mọi người yêu quý!
    Chẳng hạn như mì Gấu Đỏ - Ngôi nhà mơ ước, hay Phú Mỹ Hưng - Greentalk. Vừa nâng cao uy tín doanh nghiệp, vừa giúp đỡ cho xã hội
    Chương trình Ngôi nhà Mơ ước hình như không làm nữa từ cả năm nay, lí do ko rõ, nhưng rõ ràng đây là một chương trình hay đáng để tài trợ.
    Còn Greentalk có phải bạn muốn nói chiến Lên tiếng gì đó của Unesco phải không ạ?! Mình nghe quen lắm.

- - - - update - - - -

Trích dẫn Gửi bởi QuanNguyen13
    Bạn có thể kể tên vài tổ chức tình nguyện đã làm việc không tốt ko? Hiệu quả ý bạn ở đây muốn nói về mặt gì?

Trích dẫn Gửi bởi GiaToan1892
    Chương trình Ngôi nhà Mơ ước hình như không làm nữa từ cả năm nay, lí do ko rõ, nhưng rõ ràng đây là một chương trình hay đáng để tài trợ.
    Còn Greentalk có phải bạn muốn nói chiến Lên tiếng gì đó của Unesco phải không ạ?! Mình nghe quen lắm.

- - - - update - - - -

Trích dẫn Gửi bởi QuanNguyen13
    Bạn có thể kể tên vài tổ chức tình nguyện đã làm việc không tốt ko? Hiệu quả ý bạn ở đây muốn nói về mặt gì?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Một số đề tài làm tiểu luận về marketing của Đại Học Kinh Tế Tp.Hồ Chí Minh
    Bởi tuyla123 trong diễn đàn Chia sẻ đề thi, tiểu luận, đồ án, luận văn
    Trả lời: 44
    Bài viết cuối: 10-04-2016, 04:11 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-04-2014, 08:46 PM
  3. co chuyen gia marketing nào cho minh hoi cái dc ko
    Bởi truong coi trong diễn đàn Kiến thức marketing căn bản
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 06-23-2010, 04:35 PM
  4. giúp minh đề tài marketing với!!!
    Bởi votantai trong diễn đàn Chia sẻ đề thi, tiểu luận, đồ án, luận văn
    Trả lời: 5