Kết quả 1 đến 4 của 4

Thắc mắc luật đất đai !!!!

Cho tôi hỏi, tôi có thừa hưởng một miếng đất (do tôi đứng tên chủ quyền và canh tác nay đã được 52 năm). Nay em tôi yêu cầu chia một phần đất đó và đưa đơn kiện vì tôi không chia đất.(em tôi không đứng tên và cũng không canh tác tại phần đất này).
    Vậy em tôi yêu cầu chia đất và đưa đơn kiện như vậy có đúng hay không? và tôi có toàn quyền sử dụng miếng đất đó không?
    Rất mong nhận được câu trả lời trong thời gian sớm.
    Thân chào !!!!

Để trả lời chính xác và cụ thể hơn, bạn có thể cho tôi biết là mãnh đất bạn đang sử dụng được thừa hưởng từ ai, trước khi mất người để lại đất có di chúc không?

Trích dẫn Gửi bởi trandquocdu1983
    Để trả lời chính xác và cụ thể hơn, bạn có thể cho tôi biết là mãnh đất bạn đang sử dụng được thừa hưởng từ ai, trước khi mất người để lại đất có di chúc không?
    Mảnh đất tôi đang sử dụng được thừa hưởng từ ông nội tôi và không có di chúc. Nhưng tôi có nge nói là người canh tác đất 30 năm trở lên thì được toàn quyền sử dụng mảnh đất,điều này có đúng không ? Mong nhận được câu trả lời từ diễn đàn.
    Thân chào !!!!

Theo pháp luật về thừa kế thì khi ông nội bạn chết nếu có để lại di sản mà không có di chúc thì di sản đó sẽ được chia theo pháp luật, những người ở hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con ruột, con nuôi của ông nội bạn. Đó là mấu chốt thứ nhất.

Thứ hai, Tôi không biết là cha bạn còn sống không, vì khi ông nội bạn chết nếu không có di chúc thì cha bạn mới là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, nếu cha bạn mất trước ông nội bạn nhưng bạn đã được sinh ra trước thừa điểm mở thừa kế (thời điểm ông nội bạn mất) thì bạn sẽ được thừa kế thế vị (cả anh em của bạn cũng được thừa kế).

Thứ ba, theo quy định của pháp luật thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (ở đây xác định là thời điểm cha bạn mất, chứ không phải lúc ông nội bạn mất vì cha bạn mới là người được thừa hưởng theo hàng thứ kế thứ nhất). Nếu hết thời hiệu trên, nếu em bạn khởi kiện chia thừa kế thì Tòa án sẽ bác đơn, tuy nhiên nếu em bạn khởi kiện chia tài sản chung thì Tòa án sẽ thụ lý, vì tài sản đó được xem là tài sản chung của bạn và em bạn vì tài sản được thừa hưởng chung.

Về đất đai canh tác trên 30 năm nhưng với điều kiện là không có tranh chấp về thừa kế.

Các Chủ đề tương tự

1. Cùng thảo luận về luật Doanh Nghiệp
    Bởi thuydt trong diễn đàn Chính sách và pháp luật
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 09-29-2016, 08:53 PM
  2. Một sô câu hỏi về luật doanh nghiệp để mọi người cùng thảo luận
    Bởi tungyoung trong diễn đàn Chính sách và pháp luật
    Trả lời: 40
    Bài viết cuối: 06-16-2010, 07:03 AM
  3. vài câu hỏi thảo luận luật doanh nghiệp
    Bởi haphuonghoang trong diễn đàn Chính sách và pháp luật
    Trả lời: 0