Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Help me, please !

Help me, please !

Anh chị ơi giúp giùm e bài tập này với nha. Chỉ hộ em cách làm với, em mới học môn này nên chẳng hiểu gì cả.
    1 cơ sở kinh doanh trong kì tính thuế có tình hình sau :
    - tồn đầu kỳ : o
    - nhập khẩu trong kỳ : 20000l rượu trắng, giá mua chưa thuế GTGT (đã bao gồm thuế nhập khẩu, thuế TTĐB ) là 12000 đ/l
    - dùng số rượu trắng mua vào để sx rượu chai và đã sx ra 48000 chai. Số rượu trắng còn lại vẫn để trong kho, ko đem bán.
    - cuối kỳ tồn kho 8000l rượu trắng và 8000 chai rượu
    Với giá bán rượu chai chưa thuế GTGT là 4200 đ/chai, thuế suất của cả rượu nguyên liệu và rượu chai đều là 45%. Tính số thuế TTĐB phải nộp trong kỳ.
    Cảm ơn anh chị trước nha ! ^^

Phản hồi: Help me, please !

Trích dẫn Gửi bởi Tigol_KN
    Anh chị ơi giúp giùm e bài tập này với nha. Chỉ hộ em cách làm với, em mới học môn này nên chẳng hiểu gì cả.
    1 cơ sở kinh doanh trong kì tính thuế có tình hình sau :
    - tồn đầu kỳ : o
    - nhập khẩu trong kỳ : 20000l rượu trắng, giá mua chưa thuế GTGT (đã bao gồm thuế nhập khẩu, thuế TTĐB ) là 12000 đ/l
    - dùng số rượu trắng mua vào để sx rượu chai và đã sx ra 48000 chai. Số rượu trắng còn lại vẫn để trong kho, ko đem bán.
    - cuối kỳ tồn kho 8000l rượu trắng và 8000 chai rượu
    Với giá bán rượu chai chưa thuế GTGT là 4200 đ/chai, thuế suất của cả rượu nguyên liệu và rượu chai đều là 45%. Tính số thuế TTĐB phải nộp trong kỳ.
    Cảm ơn anh chị trước nha ! ^^
    +) Thuế TTĐB đầu vào của 12.000l (=20.000-8.000) (48.000 chai rượu)là: = (74.484.000*12.000)/20.000 = 44.690.400(đ)
    =>Thuế TTĐB đầu vào của 40.000 chai rượu đã bán là:
    = (44.690.400*40.000)/48.000 = 37.242.000(đ)
    +) Giá bán 1chai rượu chưa có thuế TTĐB là:
    = 4.200/(1+45%) = 2.897(đ/chai)
    =>Thuế TTĐB đầu ra của 40.000 chai rượu là:
    = 2.897*40.000*45% = 52.146.000(đ)
    => Thuế TTĐB phải nộp trong kỳ là:
    = 52.146.000 - 37.242.000 = 14.904.000(đ)

cảm ơn bạn nhiều nha. hôm trước mình đọc một bài giải thuế của bạn nào cũng không nhớ nhưng lại có câu là "vì bia sản xuất trong nước được trừ giá trị vỏ chai là 3800 đ/l" nên mình không hiểu rõ lắm, cứ tưởng bài này cũng thế. hi. giờ thì mình hiểu rồi. cảm ơn bạn lần nữa nha.^^
    Tiện thể cho mình hỏi luôn : Người ta căn cứ vào đâu (hay căn cứ vào những đạo lý nào) để chia ra 26 đối tượng chịu thuế và đối tượng không chịu thuế trong thông tư số 129/2008/TT - BTC?

Trích dẫn Gửi bởi Tigol_KN
    cảm ơn bạn nhiều nha. hôm trước mình đọc một bài giải thuế của bạn nào cũng không nhớ nhưng lại có câu là "vì bia sản xuất trong nước được trừ giá trị vỏ chai là 3800 đ/l" nên mình không hiểu rõ lắm, cứ tưởng bài này cũng thế. hi. giờ thì mình hiểu rồi. cảm ơn bạn lần nữa nha.^^
    Tiện thể cho mình hỏi luôn : Người ta căn cứ vào đâu (hay căn cứ vào những đạo lý nào) để chia ra 26 đối tượng chịu thuế và đối tượng không chịu thuế trong thông tư số 129/2008/TT - BTC?
    Cái này là do bên Thuế of Nhà Nước ta quy định trong văn bản thuế bạn ah!Mình chỉ tuân theo thôi!Luật thuế đó NN đề ra thì mình tuân theo thôi.Khi nào chỉnh sửa bổ sung thì sẽ có văn bản thuế mới!^^
    Mình hiện giờ cũng đang học môn này.Thuế of VN vẫn còn nhiều chỗ hở lắm; nhưng thầy cô dạy sao thì ta theo thôi.Mình khuyên bạn thế này nhé!Để giải được bài tập thuế một cách chính xác hay gần đúng (rồi sửa sau) thì phải đọc luật thuế cái đã, còn fai? nhờ thầy cô trợ giúp nữa. Thuế rắc rối lắm!

à mình cũng có một thắc mắc ở bài mà mình hỏi lần trước mà Hong_freediscovery đã giúp mình giải, mình muốn hỏi là "12000 đ/l là giá của 20000l rượu đã bao gồm cả thuế TTDB rồi thì sao lại phải tính giá tính thuế TTDB của 20000l rượu nữa" ?
    Updated:
    Ừ , mình cảm ơn bạn. Nhưng bạn này, theo như mình tìm hiểu thì 26 đối tượng không phải chịu thuế GTGT tuân theo 5 đạo lí sau :
    1. Bởi những mặt hàng đó thuộc ngành kinh tế khó khăn cần được khuyến khích phát triển( ví dụ như 4 đối tượng đầu trong mục II phần A thông tư 129/2008/TT - BTC )
    2. Đó là những đối tượng thuộc những ngành trọng tâm trong chiến lược phát triển kinh tế- xã hội ( ví dụ như: an ninh quốc phòng)
    3. Là những đối tượng thuộc các cơ sở kinh doanh không vì mục đích lợi nhuận ( như công viên, danh lam thắng cảnh...)
    4. Đó là những nhóm hàng hóa- dịch vụ mà Nhà nước phải trả tiền.
    5. Những hàng hóa - dịch vụ khó xác định thuế GTGT (như dịch vụ thuê tài chính, hàng hóa dịch vụ của nước ngoài phải qua địa phận của VN để về nước..).
    Và nhà nước ta cũng tuân theo 5 đạo lí này để phân biệt ra 26 đối tượng không chịu thuế GTGT đấy. Hi

uh!Mình cũng chưa tìm hiểu sâu về fân` này.thanks nha'!^^

à mình cũng có một thắc mắc ở bài mà mình hỏi lần trước mà Hong_freediscovery đã giúp mình giải, mình muốn hỏi là "12000 đ/l là giá của 20000l rượu đã bao gồm cả thuế TTDB rồi thì sao lại phải tính giá tính thuế TTDB của 20000l rượu nữa" ?

Chính vì giá của 20.000l rượu trên là đã bao gồm thuế TTĐB nên mình phải tìm ra giá của 20.000l mà chưa bao gồm thuế TTĐB(giá tính thuế TTĐB) để tính số thuế TTĐB đầu vào phải nộp bạn ah!Nếu ko tính ra giá chưa thuế thì làm sao tính ra thuế TTĐB chứ bạn!
    Thân!

Xin chao moi nguoi, minh la thanh vien moi. Hien tai minh muon moi nguoi ai co tai lioeu ve marketing thi cho minh xin nhe. Tai ko biet phai hoi xin tai lieu o dau nen minh danh reply help me. Rat cam on moi nguoi!

Bạn tìm ở trang này nhiều lắm.
    Phần mar ý