Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

Chủ đề: Công lý ở đâu?

Công lý ở đâu?

Cho mình hỏi:
    1 - Khi gặp kẻ trộm, kẻ cướp đang thực hiện "ý đồ" của hắn thì phải gọi cho cơ quan bộ phận nào? Số điện thoại là bao nhiêu?
    VD: Khi nhìn thấy bọn móc túi ở các bến xe bus tại Hà Nội, thì nên gọi cho cơ quan nào.

2 - Khi nhìn thấy tranh chấp thương mại giữa hai chủ thể kinh doanh, thì gọi cho bộ phận nào.
    VD: Ở gần nhà mình, có một khu chợ cóc (nhỏ thôi, chỉ có vài cửa hàng bán rau, thịt, cá, ......). Sinh viên ở đây khá đông, nên mình nghĩ buôn thịt bán rau rất có lời. Câu chuyện xảy ra cách đây vài ngày: từ trước tới nay có 1 hàng bán cá ngồi ở lề đường (không phải cửa hàng) rất đắt khách. Cách đây vài ngày có một người (không phải dân địa phương) đến thuê một cửa hàng, cũng bán cá ở cách hàng cá "cũ" khoảng 60m. Thế là "đất có thổ công, sông có hà bá", "ma cũ bắt nạt ma mới", người bán cá "cũ" đến "đập tan" cửa hàng cá mới mở. Mình thấy thật là bất công, vô lý (nhưng không làm gì được).
    ----> Muốn giải quyết vụ việc này thì gọi cho cơ quan nào. (chính quyền địa phương?)

3 - Khi bị một số người nào đó đang de dọa, đuổi đánh mình thì phải gọi cho ai? (đồng bọn? )

4 - Khi nhìn thấy đánh nhau, nhìn thấy tai nạn giao thông, .......?
    ..............?

Phản hồi: Công lý ở đâu?

Hic, Nobody can answer my question. Disappointed!

Khi thấy trộm cướp, đánh nhau hay tai nạn giao thông thì cứ gọi thẳng tới 113 tại địa phương bạn đang ở sẽ được hướng dẫn rất nhiệt tình...
    còn chuyện tranh chấp như bạn nói thì cứ gọi tổ tự quản dân phố trước tiên...số đt bao nhiu mình hem biết...he

Thanks câu trả lời của bạn.
    Về cái chuyện 2 hàng cá như mình đã nói thì. Hình như có cán bộ (không biết thôn hay xã) đã đến giải quyết rồi. Nhưng công lý vẫn dành về kẻ xấu. Không hiểu luật pháp kiểu gì luôn. Người bán cá mới, đã phải đóng cửa, và gánh chịu những hậu quả do "bà" bán cá cũ gây ra.

Trích dẫn Gửi bởi mrluong_2010
    Thanks câu trả lời của bạn.
    Về cái chuyện 2 hàng cá như mình đã nói thì. Hình như có cán bộ (không biết thôn hay xã) đã đến giải quyết rồi. Nhưng công lý vẫn dành về kẻ xấu. Không hiểu luật pháp kiểu gì luôn. Người bán cá mới, đã phải đóng cửa, và gánh chịu những hậu quả do "bà" bán cá cũ gây ra.
    Theo mình, các vấn đề bạn nêu, bạn có thể gọi cho 113.

Thứ hai, chẳng có nơi nào là có 100% công bằng cả. Hãy biết chấp nhận sự thật, đó là cuộc sống.

chỉ có một người biết được câu trả lời của những câu hỏi của bạn.đó là chúa

Công lý ở đâu?
    xin thưa rằng: công lý nằm trong tay kẻ có quyền lực, và kế đến là người có nhiều tiền.
    Còn khi gặp phải nạn móc túi hay đại loại gì gì đó thì cứ làm như không biết. Đó không phải là chuyện của tôi. Thế là xong.
    Hàng ngày có quá nhiều chuyện bất công xảy ra trong xã hội chúng ta, và chúng cưa tiếp diễn ngày này qua năm nọ. Cho nên, mình không cần phải làm những chuyện không liên quan đến mình.
    Có câu nói là: "Mình không thương mình trời tru, đất diệt" :-t

Trích dẫn Gửi bởi dongnairesident
    Công lý ở đâu?
    xin thưa rằng: công lý nằm trong tay kẻ có quyền lực, và kế đến là người có nhiều tiền.
    Còn khi gặp phải nạn móc túi hay đại loại gì gì đó thì cứ làm như không biết. Đó không phải là chuyện của tôi. Thế là xong.
    Hàng ngày có quá nhiều chuyện bất công xảy ra trong xã hội chúng ta, và chúng cưa tiếp diễn ngày này qua năm nọ. Cho nên, mình không cần phải làm những chuyện không liên quan đến mình.
    Có câu nói là: "Mình không thương mình trời tru, đất diệt" :-t
    "Mình không thương mình trời tru, đất diệt" câu này của bạn rất hay.
    nhưng thật buồn khi bạn có suy nghĩ "không cần phải làm những chuyện không liên quan đến mình".ai cũng như bạn thì thật chả có tình người tí nào.
    Sẽ có lúc nào đó bạn bị móc túi và có người phát giác cho bạn,lúc đấy không biết bạn có biết ơn người ta ko nhỉ

cong ly chang o dau xa, no khong phai nam trong ta ke manh hay nguoi yeu ma no nam trong chin ban than minh. hay tim cong ly cho ban than minh va nguoi khac bang cach khong lam trai luong tam va phap luat suy nghi truoc khi hanh dong de co su hoa hop loi ích chung và riêng

nhưng thật buồn khi bạn có suy nghĩ "không cần phải làm những chuyện không liên quan đến mình".ai cũng như bạn thì thật chả có tình người tí nào.
    Sẽ có lúc nào đó bạn bị móc túi và có người phát giác cho bạn,lúc đấy không biết bạn có biết ơn người ta ko nhỉ
    Thật sự, thì mình hãy tự cứu lấy mình trước khi trời cứu. Nếu mình bị thất bại hay bị mất mát điều gì đó thì hãy tự mình an ủi mình đi đừng có chờ vào người khác.
    Thử hỏi ví dụ chuyện xã hội đen đấu súng đêm 8/3 ở góc đại lộ đông tây, Hồ Hảo Hớn, nếu bạn có mặt tại hiện trường ngay lúc đó bạn sẽ làm gì? Đừng có chủ nghĩa anh hùng rơm quá!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối