Kết quả 1 đến 6 của 6

Câu hỏi về thuế gián thu mong được giải đáp

Chào các anh chị ạ! Em đang học môn Kinh tế công cộng, có 1 câu hỏi này mong được anh chị giúp đỡ .Nội dung câu hỏi như thế này ạ:Đối với thuế gián thu,theo kinh tế học thì cả người sản xuất và người tiêu dùng đều phải chịu thuế nhưng theo định nghĩa trong KTCC thì người đi nộp thuế là người không chịu thuế.Hãy giải thích tại sao?Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị ạ

Phản hồi: Câu hỏi về thuế gián thu mong được giải đáp

Trích dẫn Gửi bởi yuri_k46d
    Chào các anh chị ạ! Em đang học môn Kinh tế công cộng, có 1 câu hỏi này mong được anh chị giúp đỡ .Nội dung câu hỏi như thế này ạ:Đối với thuế gián thu,theo kinh tế học thì cả người sản xuất và người tiêu dùng đều phải chịu thuế nhưng theo định nghĩa trong KTCC thì người đi nộp thuế là người không chịu thuế.Hãy giải thích tại sao?Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị ạ
    Người sản xuất đâu có nộp thuế, thực tế người sx chỉ nộp lại cái thuế đã thu của người tiêu dùng thôi. Kinh tế nào cũng thế, ko phải chỉ trong kinh tế công cộng.

theo tui thi ko phai nguoi sx ko chiu thue ma la nguoi ban thu ho sau do nop cho nha nuoc. nen co the noi la nguoi ban ko chiu thue ma chi co nguoi tieu dung chiu thue. vay ha ko chiu thi hoi thay di

đó là cách nói vậy thôi,mình đưa tình huống này mấy bạn tham khảo nhé,đối với thuế xuất nhấp khẩu thì mấy bạn nghỉ là thuế gì,trong quy định thì người ta xếp nó vào thuế gián thu,nhưng một số trường hợp thì nó lại là thuế trực thu,ví dụ một ông chủ mua xe về dùng giá:1 tỷ.thuế nhập khâu 50%,nguyên giá:1,tỷ ,ông ta sử dụng không bán cho ai thì đây trở thành thuế trực thu.
    ví dụ khác:doanh nghiệp A mua một tài sản cố định là máy móc giá 100 triệu,thuế 50%,nguyên giá:150 triệu,doanh nghiệp này không sử dụng mà bán lại cho doanh nghiệp B,giá bán:150 triệu thì đây người ta gọi là thuế gián thu
    Từ đây các bạn xem tình huống tương tự nhé

Nói chung là người sản xuất sẽ nộp thuế khi đang ký nhưng những giá sản phẩm bán ra đã có tính thuế rồi, người tiêu dùng mua hàng là hàng tính luôn thuế(số thuế mà nhà sx nộp tương ứng)nên thực chất người tiêu dùng là người chịu thuế, người sx xem như là người trung gian thu hộ thôi

<span style="font-family: 'Times New Roman'"> Thuế gián thu là loại thuế mà Nhà nước sử dụng nhằm động viên một phần thu nhập của</span><span style="font-family: 'Times New Roman'"> người tiêu dùng hàng hóa, sử dụng dịch vụ thông qua việc thu thuế đối với người sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ. Tính chất gián thu thể hiện ở chổ người nộp thuế và người chịu thuế không đồng nhất với nhau. Thuế gián thu là một bộ phận cấu thành trong giá cả hàng hoá, dịch vụ do chủ thể hoạt động sản xuất, kinh doanh nộp cho Nhà nước nhưng người tiêu dùng lại là người phải chịu thuế. </span>
    <span style="font-family: 'Times New Roman'"> Theo mình nghĩ, bản chất của thuế gián thu là như vậy thì không có lý nào mỗi một môn ktế lại khác nhau được.</span>

Các Chủ đề tương tự

1. mong các bạn giải dùm mình bài tập này
    Bởi Nlseo01 trong diễn đàn Kinh tế học đại cương
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-17-2009, 05:14 PM