Kết quả 1 đến 4 của 4

Sự khác nhau giữa cửa hàng và công ty, ưu nhược điểm?

Mình đang có kế hoạch mở một cửa hàng vi tính nhỏ, nhưng còn đang phân vân nên đăng ký kinh doanh dạng cửa hàng hay đăng ký là công ty.

- Nếu mình đăng ký là cửa hàng thì mình có thể xuất hóa đơn không? Và mình phải làm thế nào?

- Mình không biết nên làm thế nào nếu mở dưới dạng cửa hàng thì có ưu điểm gì và có gì khác biệt nếu mình đăng ký kinh doanh dưới dạng công ty?

Phản hồi: Sự khác nhau giữa cửa hàng và công ty, ưu nhược điểm?

Không ai hỗ mình sao ta!
    Updated:
    Mình không biết kìa! Hu hu

Mình nghĩ nếu bạn có ý định kinh doanh thì bạn phải tìm hiểu mấy vấn đề này lâu rồi chứ.
    Mình chỉ cho bạn đc 1 lời khuyên thôi www.google.com.vn .
    Chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi 07hc420
    Mình đang có kế hoạch mở một cửa hàng vi tính nhỏ, nhưng còn đang phân vân nên đăng ký kinh doanh dạng cửa hàng hay đăng ký là công ty.

- Nếu mình đăng ký là cửa hàng thì mình có thể xuất hóa đơn không? Và mình phải làm thế nào?

- Mình không biết nên làm thế nào nếu mở dưới dạng cửa hàng thì có ưu điểm gì và có gì khác biệt nếu mình đăng ký kinh doanh dưới dạng công ty?
    Chuyện này cũng đơn giản thôi bạn.
    Phụ thuộc vào quy mô bạn dự đinh triển khai
    Nếu bạn mở cửa hàng vi tính chủ yếu là làm các dịch vụ (bảo dưỡng, sửa chữa, buôn bán máy cũ...) thì chỉ cần mở cửa hàng và đăng ký Hộ kinh doanh cá thể. Bạn vẫn có thể làm đầy đủ các thủ tục để được cấp mã số thuế, sử dung hoá đơn đỏ. Thủ tục với cơ quan NN sẽ ít hơn loại hình công ty, thuế theo đinh mức hoặc hoá đơn là do bạn đăng ký. Nhưng khi bạn muốn ký kết hợp đồng mua bán, lắp đặt thiết bị vi tính với các doanh nghiệp, cơ quan NN sẽ ko có uy tín, thiếu sự tin tưởng ở loại hình nhỏ này. Nếu có nhu cầu vay vốn ngân hàng để phát triển kinh doanh cũng sẽ khó khăn hơn loại hình công ty (kể cả khi có tài sản thế chấp).
    Nếu bạn thành lập cty thì thủ tục thành lập cũng rất đơn giản. Nhưng vì mô hình lớn hơn nên sự ràng buộc với cơ quan NN cũng chặt chẽ hơn, nhiều thủ tục hơn và phải có kế toán để quyết toán sổ sách, báo cáo việc sử dung hoá đơn hàng tháng theo đúng quy định...Bạn phải có ít nhất 3 người tin cậy để đăng ký thành viên công ty. Sẽ có 1 văn bản về đăng ký góp vỗn vào công ty theo quy định, nhưng vì là góp vốn trên giấy tờ (cho đủ điều kiện để đăng ký vốn ban đầu và thành lập cty) nên phải kiếm được những người tin cậy cho bạn muợn tên đăng ký. Nếu không sau này bạn sẽ khóc vì không thể trả cho họ số tiền như đăng ký ban đầu. Nhưng mô hình này cho phép bạn mở rông kinh doanh dễ dàng hơn, tạo niềm tin với khách hàng là tổ chức hơn. Tuỳ bạn lựa chọn nhé
    Chúc bạn thành công với sự lựa chọn.

Các Chủ đề tương tự

1. Viễn thông - Điện lực tố nhau
    Bởi letuong trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-19-2009, 09:27 PM