Kết quả 1 đến 7 của 7

Ở Việt Nam trả lương tượng trưng 1$/tháng có vi phạm luật?

Như vừa trao đổi với các bạn thì mình đang mở quán cafe rang xay, mình đang muốn hợp tác với một vài người nữa và trong thời gian đầu mọi người sẽ bỏ tiền và công mà không nhận lương.

Chỉ nhận lương tượng trưng là 1$ và sau này có lời sẽ chi trả theo % góp vốn. Điều này có vi phạm pháp luật VN không các bạn nhỉ? Mình muốn làm việc này thì mình cần làm như thế nào cho hợp lý, hấp dẫn mọi người và không phạm luật?

bạn cứ trả lương như bình thường. Nếu bạn xác định làm không công và để giành tiền đầu tư phát triển quán, thì bạn cứ trả lương cho tất cả mọi người như bình thường, lương chỉ là trên sổ sách thôi. Theo mình được biết thì lương không được ở mức thấp quá thì phải "tránh tình trạng bóc lột sức lao động".
    Bạn trả lương bình thường có rất nhiều cái lợi:
    - lương tính vào chi phí -> giảm thuế TNDN mà bạn phải nộp -> có nhiều tiền để chia cho mọi người và đầu tư phát triển quán của bạn
    - nếu bạn làm không công có lãi ít hoặc hòa vốn, bạn sẽ không phải nộp thuế và nộp thuế ít. Nhưng nếu bạn tính chi phí tiền lương vào sẽ làm doanh nghiệp của bạn có sổ sách lỗ, và trong vòng 5 năm sau bạn làm ăn có lãi, thì thuế của bạn phải nộp tính trên lãi trừ đi lỗ lũy kế của những năm trước(đây gọi là hoàn thuế).
    Khi bạn trả lương cho bạn và những người bạn của bạn, nếu bạn muốn đầu tư phát triển quán thì tự trả lương sau đó lấy lương đấy đầu tư tiếp vào quán (đây gọi là tái đầu tư). Bạn nên trả lương cho mọi người ở ngưỡng không bị đánh thuế thu nhập cá nhân ( khoảng 10 triệu) nếu làm ăn tốt, còn không thì cứ trả lương sao cho làm ăn không lãi không lỗ là đẹp nhất.

Chi trả trên giấy tờ mà không chi thật thì có rủi ro nào không bác?

Nếu không ký nhận lương thì sau này cộng sự sẽ có cớ để kiện vì chưa có gì xác nhận cty đã thanh toán lương.

Nếu ký nhận 5 triệu nhưng chỉ nhận 1USD thì cộng sự lo lắng khi phải thực hiện nghĩa vụ nào đó với số tiền 5 triệu đã ký nhận.

Băn khoăn quá!

1$ /tháng? làm gì mà lại trả thấp vậy? làm kiểu này để không phải trả thuế hả?

Trích dẫn Gửi bởi minhdaiviet
    1$ /tháng? làm gì mà lại trả thấp vậy? làm kiểu này để không phải trả thuế hả?
    Lý do mình đã nói trên rồi còn gì.

đụng tới vấn đề này là mình như vịt nghe sấm rồi )) dù sao cũng cảm ơn đã chia sẻ những thông tin này nhé

Cái này là vấn đề nội bộ giữa những người cùng khởi nghiệp. Hãy đưa mức lương 5 triệu, và rồi thống nhất mỗi tháng sẽ góp vốn thêm vào doanh nghiệp (quán cà phê) 4.980.000 vnd thế là mỗi người được hưởng 1 USD, nếu mọi người cùng đóng thì tỷ lệ vốn đóng góp được giữ nguyên như ban đầu, sau 2 3 năm kinh doanh có lãi thì trả tiền theo tỷ lệ vốn đóng góp mà. Nếu ai lấy luôn 5 triệu không góp thì tỷ lệ vốn góp vào quán cũng giảm đi -> tỷ lệ lợi nhuận nhận được khi quán kinh doanh cũng ít hơn. Vấn đề là thống nhất trả lương trên giấy tờ, cho mọi người ký nhận lương 5 triệu nhưng thực tế 1 USD là điều có thể làm được vì cửa hàng cà phê là của chính những người góp vốn, họ muốn có lợi nhuận từ kinh doanh cửa hàng của chính họ cũng như bạn vậy, nếu muốn ăn lương thì họ đã không làm chủ. Nhưng bạn nên cẩn thận trong việc trả lương sau này, vì cha chung không ai khóc, quán của bạn không phải ai cũng đóng góp công sức như nhau, một người vừa góp vốn vừa quản lý thì phải có lương quản lý riêng. Các bạn góp vốn quán cà phê chỉ là mở đầu sau này cho nhiều quá trình đầu tư khác, tất cả phải được thảo luận và thống nhất trong từng giai đoạn phát triển của quán.
    Chi trả trên giấy tờ mà không chi thật chẳng có rủi ro nếu người nhận đã ký, vì nhận lương xong mới ký đã nhận mà
    Nếu không ký nhận lương thì mức vốn góp của họ sẽ giảm so với mọi người, về sau chia lợi nhuận cũng được ít hơn
    Nếu giải thích được 5 triệu - 1 USD họ nhận đi vào đâu thì cộng sự sẽ không lo lắng khi phải thực hiện nghĩa vụ nào đó với 5 triệu đã ký nhận, vì thực ra nó là khoản tái đầu tư của họ, và khoản đấy không phải góp chơi, nó thể hiện số tiền họ đã đầu tư vào quán và lợi nhuận nhận được và chia sau này sẽ phụ thuộc vào số tiền góp ban đầu và số vốn đầu tư thêm từ chính tiền lương của họ.

Các Chủ đề tương tự

1. Apple, Google, Adobe, Intel,... bị phạt tới 415 triệu USD vì vi phạm luật lao động
    Bởi nguyenle trong diễn đàn Chính sách và pháp luật
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-14-2015, 04:43 AM
  2. Trung Quốc: Dự luật mới của Hoa Kỳ vi phạm luật lệ WTO
    Bởi LinhLP trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-01-2010, 07:08 AM