Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Xin đóng góp ý kiến về phương pháp kinh doanh của tôi

Hiện nay tôi vừa có 1 phương án kinh doanh nhưng chưa biết mức độ thế nào? Thế nên mong các ban chỉ dẫn đặt câu hỏi và các phuơng án giúp tôi thực hiện được hiệu quả. Tối định kinh doanh về nấm rơm. Đầu ra thì đã có sẵn. Bây giờ tôi chỉ lo kiếm đầu vào, công ty bao tiêu đầu ra sẽ ký hợp đồng với tôi nếu 1 tháng tôi cung cấp 1 số lượng hàng nấm rơm khoảng mấy trăm tấn. Công ty bao tiêu ở Đồng Tháp, tôi sẽ thu mua nấm rồi vận chuyển về kho của công ty để bảo quản. Tôi sẽ trực tiếp đi thua mua các đại lý nấm nhỏ ở các tỉnh miền tây thu mua rồi sẽ bàn với các đại lý là sau khi thu mua thì đại lý chiu j trách nhiệm vận chuyển về Đồng Tháp luôn. Trên đây chỉ là phương án của tôi, kính mong các bạn xem xét và đống góp ý kiến để có thể giúp tôi thành công trong lĩnh vực này. Mong nhận đựoc các ý kiến phản hồi sớm nhất để tất cả mọi người cùng bình luận. Xin cảm ơn.

Phản hồi: Xin đóng góp ý kiến về phương pháp kinh doanh của tôi

Tôi xin góp ý thẳng thắn và chân thành rằng trong tính toán của bạn có quá nhiều lỗ hổng.
    1 - Bạn chưa đạt được thỏa thuận nào với bên cung cấp hàng, như vậy khả năng lấy được hợp đồng của bạn thấp và rủi ro không kiếm được nhà cung cấp khi đã có hợp đồng cao bởi vì không phải nhà cung cấp nào cũng đáp ứng được số lượng của hợp đồng và chắc chắn là số hàng lớn như vậy bạn phải thanh toán sau, không hề dễ dàng để đạt được thỏa thuận đó.

2 - Giả thiết bạn đã có hợp đồng và kiếm được một nhà cung cấp lớn, hoặc là một số nhà cung cấp nhỏ hơn, có thể đáp ứng số lượng, việc bạn để nhà cung cấp tự vận chuyển sẽ khiến bạn mất hợp đồng.

3 - Giả thiết nhà cung cấp của bạn không hớt tay trên, bạn có hiểu biết về nấm không? Nếu không làm sao có thể chắc chắn hàng của bạn đảm bảo tiêu chuẩn của hợp đồng? Kể cả trường hợp bạn biết rất rõ nấm rơm, không gì có thể qua mắt bạn, với mấy trăm tấn 1 tháng thì không biết là cần phải có bao nhiêu người như bạn để kiểm tra chất lượng, tránh tình trạng bị trộn hàng xấu.

4 - Giả thiết tất cả các tình huống trên đều không xảy ra, công tác giao hàng nhận hàng diễn ra suôn sẻ, mọi thứ đều thuận lợi. bây giờ đến công đoạn thu tiền, bạn sẽ thu tiền như thế nào? Công ty thu mua có thể kiếm lý do để không thanh toán đủ hoặc thậm chí không thanh toán, nhẹ nhất là kéo dài thời gian thanh toán. Đến kì hạn bạn phải thanh toán cho chủ hàng, hoặc phải trả nợ mà vẫn chưa thu được tiền, lúc này thì mức độ khủng khủng khiếp đến cỡ nào chắc bạn cũng lường được.

Tôi nghĩ bạn nên lập kế hoạch cho thật kỹ. Xơi miếng thịt to nên ăn từ từ nếu không sẽ bị nghen hoặc hóc xương. Ăn quá nhiều sẽ bị bội thực hoặc nhẹ cũng không tiêu hóa nổi mà bị bệnh đường tiêu hóa.

Rất cám ơn a Trung về những ý kiến đóng góp của a. Nhưng đây chỉ là bước đầu để e tham khảo ý kiến của mọi người trước khi bắt tay vào làm. Đúng là e chưa lường hết trước những cái mà như a nói. E xin có một số ý kiến về nhữgg mời phản hồi của a như sau:
    * Về ý kiến 1: chuyện này thì không thể một sớm một chiều mà làm được, về chuyện nguồn cung cấp hàng thì e sẽ trực tiếp đi một chuyến để khảo sát xem và xem năng lực của các nhà cung cấp. Một khi đã kiếm được hợp đồng với nhà cung cấp thì công ty bao tiêu sẽ đáp ứng trước 50% số tiền để cho mình làm việc với nhà cung cấp đó.
    * Về ý kiến 2: E vẫn đang rất đau đầu về khoản này đây xin a cho e ý kiến để thực hiện tốt công đoạn này.
    * Về ý kiến 3: Về khoản người thì e đã có người để giám sát việc chất lượng nấm.
    * Vế ý kiến 4: như e đã nói ở trên e công ty bao tiêu đã cung cấp cho mình 50% tiền hàng trước rồi, theo e thì cũng đã tạm ổn. Theo a thì muốn chắc chắn về vấn đề này thì ý kiến của a ra sao.
    Xin chân thành cảm ơn về những ý kiến cũng như đóng góp của các bạn để mình có thể hoàn thành tốt dự định của mình. Có muốn xem bụt thì phải lên tận chùa phải không các bạn.

Trích dẫn Gửi bởi hakhanhtrung
    Tôi xin góp ý thẳng thắn và chân thành rằng trong tính toán của bạn có quá nhiều lỗ hổng.
    1 - Bạn chưa đạt được thỏa thuận nào với bên cung cấp hàng, như vậy khả năng lấy được hợp đồng của bạn thấp và rủi ro không kiếm được nhà cung cấp khi đã có hợp đồng cao bởi vì không phải nhà cung cấp nào cũng đáp ứng được số lượng của hợp đồng và chắc chắn là số hàng lớn như vậy bạn phải thanh toán sau, không hề dễ dàng để đạt được thỏa thuận đó.

2 - Giả thiết bạn đã có hợp đồng và kiếm được một nhà cung cấp lớn, hoặc là một số nhà cung cấp nhỏ hơn, có thể đáp ứng số lượng, việc bạn để nhà cung cấp tự vận chuyển sẽ khiến bạn mất hợp đồng.

3 - Giả thiết nhà cung cấp của bạn không hớt tay trên, bạn có hiểu biết về nấm không? Nếu không làm sao có thể chắc chắn hàng của bạn đảm bảo tiêu chuẩn của hợp đồng? Kể cả trường hợp bạn biết rất rõ nấm rơm, không gì có thể qua mắt bạn, với mấy trăm tấn 1 tháng thì không biết là cần phải có bao nhiêu người như bạn để kiểm tra chất lượng, tránh tình trạng bị trộn hàng xấu.

4 - Giả thiết tất cả các tình huống trên đều không xảy ra, công tác giao hàng nhận hàng diễn ra suôn sẻ, mọi thứ đều thuận lợi. bây giờ đến công đoạn thu tiền, bạn sẽ thu tiền như thế nào? Công ty thu mua có thể kiếm lý do để không thanh toán đủ hoặc thậm chí không thanh toán, nhẹ nhất là kéo dài thời gian thanh toán. Đến kì hạn bạn phải thanh toán cho chủ hàng, hoặc phải trả nợ mà vẫn chưa thu được tiền, lúc này thì mức độ khủng khủng khiếp đến cỡ nào chắc bạn cũng lường được.

Tôi nghĩ bạn nên lập kế hoạch cho thật kỹ. Xơi miếng thịt to nên ăn từ từ nếu không sẽ bị nghen hoặc hóc xương. Ăn quá nhiều sẽ bị bội thực hoặc nhẹ cũng không tiêu hóa nổi mà bị bệnh đường tiêu hóa.
    Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn Trung. Xin bổ xung thêm là bạn phải tính toán kỹ chi phí kho bãi, tiền thuê người trông coi, tiền điện, tiền thuế. Cứ mỗi ngày trôi qua mà bạn không gom đủ hàng để xuất là mỗi ngày lợi nhuận của bạn sẽ giảm đi đấy.

sao các anh ko động viên anh ấy 1 tẹo nào mà đã dồn dập chỉ trích như vậy.
    trước hết tôi gửi lời động viên đến anh sad.
    tôi nghĩ anh sad một khi đã có ý tưởng kinh doanh thì đã tính toán kỹ chi phí kho bãi, tiền thuê người trông coi, tiền điện, tiền thuế.việc cơ bản nhất cần làm.vậy cần phỉa nhắc không?
    công việc của anh đang làm giống một công ty logestics,
    còn như việc kiểm tra,có ông chủ trung gian vận chuyển cá xuất khẩu nào lại đi kiểm tra twngf con một đâu,như a sad đã nói là có người kiểm hàng rồi,cho thấy a ấy đã tính toán về khả năng chất lựong hàng hóa rồi.
    về việc vận chuyển sao anh ko chia sẻ với 1 công ty giao nhận nào đó.như tôi thấy ở phía nam dịch vụ giao nhận còn nhiều hơn cả nấm mùa mưa.
    theo tôi nghĩ công ty đề nghị với anh chắc có mối quan hệ quen biết nào đó,nếu quả nhw vậy thì về uy tín a đã yên tâm phần nào rồi.
    vạn sự khởi đầu nan.
    chúc anh thành công.

Chính việc không kiểm tra kỹ chất lượng hàng mà biết bao doanh nghiệp xuất khẩu của VN bị phạt, bị mất thị trường và thậm chí bị cấm, bạn nên lấy đây làm bài học.
    Việc không kiểm tra kỹ sản phẩm còn tạo cơ hội cho bên đối tác tìm được lý do để hủy hợp đồng hoặc không thanh toán.
    Thường thì bên kiểm tra chất lượng sẽ có một tiêu chuẩn là mức độ xấu của sản phẩm là bao nhiêu % thì có thể chấp nhận được. Bạn nên thỏa thuận kỹ và đi đến kí kết về điều này.
    Mấy trăm tấn hàng không thể chuyển trong vong 1 ngày mà sẽ được chuyển định kỳ, do đó nhu cầu kho bãi để tập kết hàng là rất quan trọng, nếu bạn không muốn bên cung cấp hớt mất miếng thịt của bạn. Đúng như vini84cuong nói, vấn đề chi phí kho bãi rất đáng phải suy nghĩ vì bạn bắt buộc phải trả trước và cái này trực tiếp ăn vào đồng vốn của bạn. Hãy tính toán cho kỹ
    Ngoài ra vấn đề thiết bị bảo quản củng ngốn rất nhiều vốn đầu tư ban đầu.
    Tạm thời chưa tính đến thuế mà hãy lo về công an kinh tế, thì trường, vệ sinh và thanh tra của nhà nước. Họ đánh hơi rất nhanh và sẽ thường xuyên ghé thăm.
    Sau khi tính toán kỹ kế hoach rồi, việc đầu tiên bạn phải làm là phải kiếm cho được giấy phép kinh doanh và mã số thuế.

Dear kimquy!
    ban sad post bài này không phải để mọi người thông cảm, thán phục hay động viên mà bạn ấy đang tha thiết xin ý kiến chia sẻ để làm cho tốt kế hoạch này.

Dear sad!
    Sau khi đã vach ra hết rủi ro cùng khó khăn rồi, tất cả mọi người sẽ cùng thảo luận về cách giải quyết nhé!

) giấy phép kinh doanh với mã số thuế,vui nhỉ,có lẽ anh đang nghĩ anh sad là 1 anh nông dân ko biết gì về kinh tế hay sao ý.đó là việc đầu tiên mà mọi người đều phải thực hiện rồi còn gì.không có thì làm sao mà KD chứ.Tôi chỉ biết chúc a sad thành công thôi nên xin thôi topic này sớm.

Trích dẫn Gửi bởi KimQuy
    ) giấy phép kinh doanh với mã số thuế,vui nhỉ,có lẽ anh đang nghĩ anh sad là 1 anh nông dân ko biết gì về kinh tế hay sao ý.đó là việc đầu tiên mà mọi người đều phải thực hiện rồi còn gì.không có thì làm sao mà KD chứ.Tôi chỉ biết chúc a sad thành công thôi nên xin thôi topic này sớm.
    Bạn KimQuy à !

Chúng ta vào đây, vào Box CLB DN này là để góp ý, bổ xung cho nhau những kiến thức còn thiếu và còn yếu. Vì vậy mong bạn và những bạn khác cũng chú ý khi tham gia thảo luận nên có tinh thần xây dựng hơn theo đúng tinh thần của Box. Mình ko có ý bênh vực hay thiên vị một người nào cả vì chúng ta đang học hỏi lẫn nhau.

Chúc các bạn luôn vui và học hỏi được nhiều điều bổ ích từ Box CLB DN này :53:

Bạn nên nhớ " Khi một miếng bánh ngon thì sẽ có rất nhiều người muốn ăn" với phương án kinh doanh của bạn bạn mình nghĩ khâu thu mua nấm là quan trọng nhất, bạn phải đảm bảo trong bất kì tình huống xấu nào người bán vẫn luôn sẵn sàng giao hàng cho bạn, nếu việc này bạn làm tốt thì chắc chắn các bước tiếp theo sẽ rất dẽ dàng. Chúc bạn thành công.

mình nghĩ bạn sad nên làm dự án này nhưng không phải 1 mình.nếu bạn có thể có được hợp đồng đặt hàng vài trăm tấn nấm rơm thì chắc bạn cũng đã có 1 cái tầm rồi. bạn có nghiên cứu kĩ nguồn cung cấp nấm chưa? bạn có kinh nghiệm kinh doanh nhiều chưa? vốn bạn có là bao nhiêu. nếu bạn đã thành lập 1 doanh nghiệp và đã có kinh nghiệm kinh doanh rồi thì mình sẽ ko góp ý vì tầm của bạn lớn hơn mình.

nếu bạn là 1 người mới bước chân vào kinh doanh thì mình nghĩ bạn ko nên tự mình làm. bạn thử viết 1 bản kế hoạch chi tiết rồi trình bày với công ty thu mua. nếu thấy kế hoạch đó tốt thì họ sẽ cộng tác với bạn. bạn có thể yên tâm rằng người ta ko hớt tay trên của bạn đâu. nếu họ tự làm thì chi phí thuê người tìm hiểu thị trường sẽ cao hơn nhiều so với việc cộng tác với bạn. và biết đâu sau việc này họ mời bạn về công ty của họ làm. chúc bạn may mắn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. xin ý kiến đóng góp của anh, chị em tâm huyết
    Bởi jaybee trong diễn đàn CLB doanh nhân
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 10-07-2011, 06:31 PM