Kết quả 1 đến 4 của 4

bế tác trong đầu tư dự án bạn nào có ý kiến hay gỡ dúp mình

thân ái chào các bạn ! tui là thành viên mới tôi gặp 1 vấn đề trong kinh doanh như sau :
    tôi đang thưc hiện một dụ án khai thác chế xuất đá hồ sơ thủ tục đã làm song nhưng thiếu vôn đầu tư máy móc. tôi đang tính mời góp vốn nhưng không hiểu về hình thức góp vốn như thế nào. bạn nào biết chỉ dùm tôi với. nếu không cổ phần theo các bạn còn phương án nào khac không dự án của tôi dự tính đầu tư 500 triệu ( tôi đã bỏ 100 triệu làm thủ tục khai thác ) giờ cần 500 triệu nũa , hiện tại với bán kính 10km không có bãi khai thác nào mà trong đó các công trình trong khu vực hiện tại có 40km dường cấp phối dải nhựa và một số kè sạt lở cần khoảng 10 ngàn m3 xây kè. có thể khảng định là nhu cầu về đá là rất lớn ~X( mong các bạn dúp đỡ (a công ty mình là công ty tư nhân .)

Phản hồi: bế tác trong đầu tư dự án bạn nào có ý kiến hay gỡ dúp mình

chào bạn, mình là phú DT 0902680370
    Phú đã đọc qua vấn đề của bạn, P có ý kiến thế này bạn tham khảo nha.
    Bạn có thể vay ngân hàng bằng cách làm bài toán kinh tế về tất cả chi phí đầu tư, lợi nhuận thu được...để chứng minh khả năng trả nợ NH thì họ sẽ cho bạn vay.

Hoặc là bạn rủ thêm bạn bè thành lập công ty TNHH hai thành viên, còn không thì vay ngân hàng.
    Nhưng dù muốn gì đi nữa thì bạn cũng phải có hồ sơ thẩm định dự án đầu tư bảo đảm sinh lời thì mới thuyết phục mọi người tham gia dự án được.

Bạn đã lập một bản báo cáo phân tích dự án đầu tư của bạn chưa? Nó có thực sự khả thi hay không hay chỉ là bạn ước lượng. Theo mình nghĩ trong trường hợp này bạn nên liệt kê ra nhiều phương án rồi sau đó loại bỏ dần. Mỗi phương án bạn nên tính chi phí sữ dụng vốn, cũng như lợi nhuận thu được của mỗi phương án như thế nào. Bạn có thể lập công ty TNHH 2, 3 thành viên hoặc cũng có thể vay ngân hàng để thực hiện dự án của mình. Nhưng phương án nào rồi cũng có những khó khăn nhất định:

PA1: góp vốn...Công ty hiện tại của bạn là công ty tư nhân mọi việc điều hành và kiểm soát đều ở trong tay bạn nhưng khi bạn cho người khác cùng góp vốn thì đồng nghĩa với việc bạn san sẻ cái quyền đó ra. Với số vốn góp của bạn là 100tr trong khi đó còn thiếu đến 500tr, việc quyết định dự án đi theo hướng nào không phụ thuộc nhiều vào ý kiến của bạn. Với lại việc góp vốn cùng kinh doanh là một quyết định hợp tác lâu dài của 2bên, cho nên cần có một tầm nhìn xa hơn để sau khi thực hiện dự án này công ty có thể có những bứoc tiến khác nhằm tối đa hóa từng đồng vốn của công ty, tránh tình trạng ứ đọng vốn, không biết đầu tư vào đâu. Hơn nữa thủ tục để từ DNTN sang công ty TNHH cũng khá rắc rối và mất khá nhiều thời gian. Nó có thể ảnh hưởng đến tiến độ thực hiện dự án

PA2: vay vốn ngân hàng. Hiện nay, lãi suất cho vay đối với các khoản vay trung và dài hạn tầm khoảng 13-15% một năm. Chi phí để sữ dụng đồng vốn vay cũng khá cao. Không biết bạn đã tính ra IRR của dự án bạn là bao nhiêu? Với phương án này thì bạn được toàn quyền quyết định dự án của mình.

Trên đây là những nhận định và phân tích chủ quan của mình, nếu có gì sai sót kính mong mọi người cho ý kiến. Hy vọng bạn sẽ tìm ra được hướng đi tối ưu nhất cho dự án của mình. Chúc bạn thành công!

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi đáp ứng xử trong công ty và kiến thức ngân hàng
    Bởi ngoctn trong diễn đàn Chiến lược kinh doanh
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-14-2011, 02:31 AM