Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

1 bài toán khá thú vị :)

mình vừa được thầy giao 1 bài tập khá hay!
    mỗi ngày tôi muốn bạn nấu cho tôi 3 bữa cơm, và cứ thế cho đến khi tôi chết, vậy ngay từ bây giờ tôi phải đóng cho bạn tổng cộng bao nhiều tiền (đóng 1 lần luôn).
    Bài toán này theo tôi nếu làm thật sự chi tiết thì phải tính đến:
    1. nhu cầu năng lượng mỗi ngày của cơ thể.
    2. giá cả thực phẩm.
    3. số tuổi trung bình.
    4. lạm phát.
    5. bệnh tật.
    tôi chỉ nghĩ được vậy, mong mọi người giúp đỡ những điểm nào cần thêm vào nữa nha!! bài này khá là hay

Phản hồi: 1 bài toán khá thú vị

Nói thật là mình không hiểu "bài toán" này "thú vị" ở điểm nào, vì mình thích cái gì nó thực tế
    Tuy nhiên, nếu tiếp tục giải pháp mà bạn đang chọn, mình có thể list ra một số yếu tố khác tác động trực tiếp + gián tiếp vào số tiền bạn phải trả:
    - Bạn không thể cả đời, bữa nào cũng ăn giống bữa nào, đúng không?
    - Năng lượng cần thiết ở các lứa tuổi khác nhau, vào các thời điểm khác nhau là khác nhau, đúng không?
    - Yếu tố xăng, dầu, chất đốt có lẽ cũng nên tính ở đây?
    - Người đó có sẵn sàng nấu cho bạn cả đời không công?
    - ...

Đúng là các bữa ăn phải khác nhau rồi ! nhưng ở đây giả sử mình chỉ tính lượng năng lượng cần thiết cho cơ thể rồi mua đồ ăn thui , tính sao chi phí thấp nhất đó mà !
    Trong bài mình nghĩ sẽ có thêm phần chọn thức ăn theo mùa! mỗi mùa sẽ có loại thức ăn rẻ khác nhau (cái này mình chưa tìm hiểu kỹ, chỉ đoán thôi )
    Năng lượng ở các lứa tuổi khác nhau là khác nhau! chính xác, nên càng già thì lượng thức ăn càng ít !! oài cái này khó tính đây >.<.
    Xăng dầu và Tiền công mỗi bữa ăn !! đúng là cái này mình ko nghĩ đến phải có tiền để trả cho công sức mình đi mua đồ + nấu nướng nữa chứ ^^.
    Cám ơn bạn đã đóng góp nha .
    Bài này khá nhiều biến !! lần đầu tiên làm dạng này !! không biết nên làm như thế nào đây :|

Trích dẫn Gửi bởi yoko_romantic
    mỗi ngày tôi muốn bạn nấu cho tôi 3 bữa cơm, và cứ thế cho đến khi tôi chết, vậy ngay từ bây giờ tôi phải đóng cho bạn tổng cộng bao nhiều tiền (đóng 1 lần luôn).
    2. giá cả thực phẩm.
    3. số tuổi trung bình.
    4. lạm phát.
    5. bệnh tật.
    tôi chỉ nghĩ được vậy, mong mọi người giúp đỡ những điểm nào cần thêm vào nữa nha!! bài này khá là hay
    bạn hãy bảo thầy nếu thầy mua được số gạo dưới đây thì thầy mới tính đến số tiền phải trả.mua cho bạn đủ số gạo như sau :lấy 1 cái bàn cờ tướng ấy rồi bảo thầy mua gạo đặt lên như sau:ô 1 đặt 1 hạt gạo,ô thứ 2 đặt 2 hạt, ô thứ 3 đặt 4 hạt, ô thứ 4 đặt 8 hạt, ô thú 5 đặt 16 hạt và các ô sau thì số gạo gấp đôi ô trước...cho tới khi nao hết các ô thì OK.nói thầy mua từng đó gạo nhé ^^!

Trích dẫn Gửi bởi kjjmkoo_123
    bạn hãy bảo thầy nếu thầy mua được số gạo dưới đây thì thầy mới tính đến số tiền phải trả.mua cho bạn đủ số gạo như sau :lấy 1 cái bàn cờ tướng ấy rồi bảo thầy mua gạo đặt lên như sau:ô 1 đặt 1 hạt gạo,ô thứ 2 đặt 2 hạt, ô thứ 3 đặt 4 hạt, ô thứ 4 đặt 8 hạt, ô thú 5 đặt 16 hạt và các ô sau thì số gạo gấp đôi ô trước...cho tới khi nao hết các ô thì OK.nói thầy mua từng đó gạo nhé ^^!
    >.< bài này không phải là toán đố hay bắt bẻ gì như trong phỏng vấn đâu bạn, bài này là làm thật sự đó ! mình chưa hiểu lắm cách làm bài này nên lên đây tham khảo ý kiến mọi người!
    Mình có nghe kể ở nước ngoài người ta có dịch vụ cũng tựa tựa như vậy
    bạn muốn khi bạn 50 tuổi bạn sẽ có đủ số tiền để sống thoải mái tới khi về trời mà không làm ăn gì thì ngay từ bây giờ bạn phải tiết kiệm bao nhiêu? Người ta tính được hết!
    Mình nghĩ sau này đi làm 1 kế hoạch kinh doanh, mình cũng phải làm được như vậy mới hiệu quả được ! nên giờ học cách làm là hay nhất !

oh, mình hiểu điều bạn muốn nói tới: 60 tuổi về hưu thì bạn mong muốn mỗi tháng có khoảng tương đương với 5 triệu bây giờ chẳng hạn để tiêu vặt, vậy bạn cần phải tiết kiệm trong bao lâu, vv..
    Nhưng mình nghĩ cái "bài toán 5 triệu" đặt ra ở trên thì có vẻ dễ hơn, vì bạn chỉ cần ước lượng hệ số lạm phát là tính được 5 triệu bây giờ bằng bao nhiêu xiền lúc bạn 60.
    Cái vấn đề ở đây tại sao lại là 5 triệu mà không phải là 3 triệu, hay 10 triệu, thì cái này có lẽ phải do từ số liệu khảo sát thực tế (1 người bình thường trung bình tiêu bao nhiêu).
    Quay về bài toán của bạn, bạn không thể biết tới năm 60, xăng dầu giá bao nhiêu, gạo thóc giá bao nhiêu, vv... thì e rằng rất khó để giải quyết bằng các phương pháp chính quy :-?
    Có lẽ ý của thầy là: bạn mau lấy vợ đi, để có người nấu cho ngày 3 bữa =)) J/k

) giờ làm bài toán đó chỉ có cách ngồi tính toán ước lượng trong khả năng của mình hiện này thôi chứ tương lai sao bít được ^^!, có thể dự đoán 1 số chuyện rồi đưa vào xác suất để giải quyết 1 số tình huống xảy ra, vd như tỉ lệ bệnh tật này nọ! xăng dầu tăng thì thui cái đó vô phương.
    Mọi người từng gặp bài này chưa nhỉ, đại loại là giải thể nào ? mọi người góp ý cho mình với nha thnks

2. giá cả thực phẩm.
    3. số tuổi trung bình.
    4. lạm phát.
    5. bệnh tật.
    <div style="text-align: left">
    </div>
    Đơn giản lắm bạn chỉ yêu cầu họ đưa đủ tiền để mua một liều thuốc độc, rồi mang về họ ăn là ÔK. Họ chết xem như ta hoàn thành nhiệm vụ.

Trích dẫn Gửi bởi dongnairesident
    Đơn giản lắm bạn chỉ yêu cầu họ đưa đủ tiền để mua một liều thuốc độc, rồi mang về họ ăn là ÔK. Họ chết xem như ta hoàn thành nhiệm vụ.
    sao bạn lại có một ý kiến thiếu tôn trọng người gởi chủ đề như vậy được chứ ? nếu bạn không hiểu hoặc không thể giải đáp được thì nên chú ý lắng nghe , còn nếu vấn đề không liên quan đến bạn có nghĩa là bạn không quan tâm thì bạn nên im lặng . nếu cứ tiếp tục bạn sẽ bị xem là spam đó .

Ôi, thực ra, cái này chẳng có gì mà lại cho rằng thú vị cả
    Có lẽ bạn đang học môn nhập môn tài chính doanh nghiệp, thầy cho một bài toán đẻ bạn tính giá trị hiện tại của dòng tiền đều vĩnh viễn trong tương lai thôi\
    Công thức tính đã sẵn có, một bữa cơm, không nhất thiết bạn cần liệt kê ra là ăn những món gì, năng lượng bao nhiêu, chỉ cần biết tốn bao nhiêu tiền cho một bữa ăn, thế là đủ rồi zzz

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chuyên sản xuất thẻ nhựa nhân viên, thẻ nhựa pvc, các loại thẻ thông minh
    Bởi quangcaodienlanh trong diễn đàn Giới thiệu dịch vụ
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-03-2015, 05:46 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-11-2014, 09:47 PM