Kết quả 1 đến 7 của 7

Vấn đề trùng tên công ty !

Xin chào mọi người. Mình có vấn đề mong mọi người cho lời khuyên.
    Mình đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp mới. Mình đã lên nộp và bị trùng tên doanh nghiệp đã có. Xin hỏi có cách nào tra cứu tên các doanh nghiệp đã có để khỏi bị trùng tên hay không. Mình đăng ký ở SKHDT Hà nội.
    Mình đặt tên công ty là Cty cp sx và tm oreka. Liệu có cách nào mình giữ lại chữ Oreka mà tránh bị trùng tên
    Mong có sự chia sẻ đóng góp của mọi người

Theo mình biết thì 2 công ty có thể trùng tên khi kinh doanh khác ngành nghề, lĩnh vực. Nếu sở KHDT đã từ chối đơn bạn có nghĩa là công ty kia cũng sản xuất cùng ngành nghề như bạn. Trường hợp này cho dù bạn đổi là oreka 1, oreka new hay new oreka,..., đều có thể sẽ bị từ chối. Mình nghĩ bạn nên chọn 1 tên khác.

Phản hồi: Vấn đề trùng tên công ty !

Trích dẫn Gửi bởi nhaibens
    Xin chào mọi người. Mình có vấn đề mong mọi người cho lời khuyên.
    Mình đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp mới. Mình đã lên nộp và bị trùng tên doanh nghiệp đã có. Xin hỏi có cách nào tra cứu tên các doanh nghiệp đã có để khỏi bị trùng tên hay không. Mình đăng ký ở SKHDT Hà nội.
    Mình đặt tên công ty là Cty cp sx và tm oreka. Liệu có cách nào mình giữ lại chữ Oreka mà tránh bị trùng tên
    Mong có sự chia sẻ đóng góp của mọi người
    Bạn có thế Đặt tên công ty là: Cty CP SX - TM - DV OREKA hoặc Cty CP SX - TM và Công nghệ OREKA.
    Hoặc đi sâu vào chi tiết một chút vào ngành nghề, sản phẩm bạn kinh doanh. Chẳng hạn nếu cty bạn kinh doanh bao bì thì có thể đặt tên : Cty CP Bao Bì OREKA.

Trích dẫn Gửi bởi stambjng
    Bạn có thế Đặt tên công ty là: Cty CP SX - TM - DV OREKA hoặc Cty CP SX - TM và Công nghệ OREKA.
    Hoặc đi sâu vào chi tiết một chút vào ngành nghề, sản phẩm bạn kinh doanh. Chẳng hạn nếu cty bạn kinh doanh bao bì thì có thể đặt tên : Cty CP Bao Bì OREKA.
    Cái loại hình ví dụ như : SX-TM-DV,... sẽ ko dc xét là hợp lệ đâu bạn!
    Chỉ có cách thứ 2 của bạn, đặt thêm ngành nghè chính của công ty trước tên công ty là hay nhât.
    Vì từ 1/1/2011 thì tên doanh nghiệp sẽ áp dụng trên phạm vi cả nước, nếu công ty bạn ở HN mà đặt tên trùng với 1 cty ở Cà Mau, cũng ko dc chấp nhận.
    Lúc trước, thì mình có thể vào trang web của sở KH-ĐT tỉnh, thành phố mình muốn thành lập cty, dò trên đó, nếu mình gõ tên công ty của mình định đặt, nếu không trùng thì kết wa là không có dn tồn tại,...
    http://dkkdqm.hapi.gov.vn/userobjects/search/hsdn_searchall.aspx
    Thân!

Cám ơn ý kiến cuả mọi người.
    Mình có thể đặt tên là vnoreka hay vinaoreka?

Vấn đề này hiên tại mình biết là được giải quyết rồi. Bạn có thể thử đăng ký kinh doạnh qua mạng. Hệ thống sẽ tự động quét kho dữ liệu xem tên doanh nghiệp bạn đăng ký có hợp lệ thông
    Hiện tại thì hệ thống này đã được áp dụng ở phòng đăng ký kinh doanh. Nhưng áp dụng cho đăng ký trực tuyến chưa thì mình không rõ. Bạn thử cách đấy xem nhé

Trích dẫn Gửi bởi crush_ngoc
    Vấn đề này hiên tại mình biết là được giải quyết rồi. Bạn có thể thử đăng ký kinh doạnh qua mạng. Hệ thống sẽ tự động quét kho dữ liệu xem tên doanh nghiệp bạn đăng ký có hợp lệ thông
    Hiện tại thì hệ thống này đã được áp dụng ở phòng đăng ký kinh doanh. Nhưng áp dụng cho đăng ký trực tuyến chưa thì mình không rõ. Bạn thử cách đấy xem nhé
    @Ngoc. Mình đã thử đăng ký trực tuyến nhưng không được. Mình hỏi 1 anh ở SKHDT HN thì anh trả lời là có thể tra cứu trên trang web của SKHDT. Mình đã tra cứu trang này trước khi đăng ký nhưng vẫn bị trùng. Chắc chỉ còn cách là có người quen làm ở sở thì nhờ tra cứu giúp thôi

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-21-2017, 06:54 PM
  2. 600 doanh nghiệp trùng tên vẫn được giữ thương hiệu
    Bởi Xitrum76 trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-29-2016, 09:40 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-08-2016, 04:10 PM
  4. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-30-2014, 03:57 PM
  5. Đăng ký tên miền co.cc - Tên miền miễn phí tốt nhất hiện nay