Kết quả 1 đến 2 của 2

Cửa hàng đồng giá có phải mô hình kinh doanh có lãi?

Hôm nay được ngày đọc một loạt tạp chí kinh doanh trên Kho tạp chí Việt, em lại gặp bài này, đâm ngứa ngáy khó chịu, muốn bàn luận thêm. Bài báo chỉ ra rằng kinh doanh hàng một giá ở VN chủ yếu là thất bại vì không tính được tỉ lệ bù lỗ khi lựa chọn mặt hàng.

http://3nana.vn/tin-tuc/1590/lo-1-de-lai-9

Thật sự điều em chán nhất ở báo chí VN là viết bài không bao giờ phân tích cụ thể cả. Các bạn ở đây chắc cũng có lần ghé qua Daiso Vietnam,cảm tưởng của các bạn thế nào? Em chỉ có cảm tưởng là hàng Daiso Việt Nam không có gì đáng để mua hết vì giá toàn cao hơn mức thật, trong khi hồi em ở Nhật thì đây là 1 trong những địa điểm thú vị mà em muốn đến.

Em nghĩ lý do chính ở đây không phải họ ko tính được tỉ lệ bù lỗ, vì rõ ràng hàng đã cao hơn giá trị thật rồi. Mà lí do chính là mình không có lợi thế qui mô. Các cửa hàng 1 giá ở nước ngoài luôn có cả chuỗi cửa hàng toàn quốc, họ mua được hàng volume lớn thì giá đầu vào sẽ hạ. Đấy là 1 lí do em có thể nghĩ được. Các bạn ở đây có biết gì thêm về mô hình này nữa không ạ, vì em đang quan tâm, ko hiểu vốn ít có làm được không.

Phản hồi: Cửa hàng đồng giá có phải mô hình kinh doanh có lãi?

có khi nào là hàng kém hơn thì dc cho vào đó, như là thanh lí cho hết hàng vậy k? giá cũng sẽ rẻ hơn

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh doanh với kinh tế thì trường đang đà đi xuống chúng ta sẽ phải làm gi?
    Bởi linhnguyen trong diễn đàn Chiến lược kinh doanh
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-25-2014, 04:30 PM
  2. chọn sản phẩm để kinh doanh
    Bởi Minhpham.mng trong diễn đàn CLB doanh nhân
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-31-2013, 05:59 PM