Kết quả 1 đến 6 của 6

NCKH: Viết dự án kinh doanh cửa hàng ăn tiện dụng cho sinh viên

Chào các bạn!
    Mình đang là sinh viên năm 3, hiện tại mình đang tham gia vào cuộc thi Nghiên cứu khoa học do trường tố chức. Đề tài của mình là lập kế hoạch kinh doanh cửa hàng ăn tiện dụng cho sinh viên. Mình đã tham khảo nhiều đề tài NCKH nhưng chưa thấy có đề tài nào về kế hoạch kinh doanh cả. Vì vậy mình ko biết là viết báo cáo NCKH về lập dự án kinh doanh có khác gì so với viết 1 dự án kinh doanh ko?
    Vì theo mình thấy trong các NCKH thường hay trình bày khá nhiều về lý thuyết còn trong bảng kế hoạch kinh doanh thì chỉ ứng dụng là nhiều.
    Ai biết thì giúp mình với!!
    Cảm ơn nhiều ^^

Phản hồi: Viêt dự án kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi lili_smile
    Chào các bạn!
    Mình đang là sinh viên năm 3, hiện tại mình đang tham gia vào cuộc thi Nghiên cứu khoa học do trường tố chức. Đề tài của mình là lập kế hoạch kinh doanh cửa hàng ăn tiện dụng cho sinh viên. Mình đã tham khảo nhiều đề tài NCKH nhưng chưa thấy có đề tài nào về kế hoạch kinh doanh cả. Vì vậy mình ko biết là viết báo cáo NCKH về lập dự án kinh doanh có khác gì so với viết 1 dự án kinh doanh ko?
    Vì theo mình thấy trong các NCKH thường hay trình bày khá nhiều về lý thuyết còn trong bảng kế hoạch kinh doanh thì chỉ ứng dụng là nhiều.
    Ai biết thì giúp mình với!!
    Cảm ơn nhiều ^^
    Bạn nói lòng vòng một hồi mình chẳng hiểu là bạn muốn NCKH hay muốn viết kế hoạch kinh doanh. Ban đầu thoáng qua mình còn tưởng bạn muốn nghiên cứu về phương pháp lập dự án kinh doanh.

NCKH có phương pháp và những quy định, mô típ của NCKH. Còn kế hoặc kinh doanh cũng có những nguyên tắc và mô típ riêng của nó. Mặc dù có thể nói hai cái này có liên quan đến nhau. Muốn dự án kinh doanh của bạn thành công thì bạn phải có những nghiên cứu về nó, chẳng hạn như thị trường, mô hình kinh doanh, v.v...

Còn việc việc lập kế hoạch kinh doanh của bạn theo mình hiểu thì đơn giản là bạn có thể áp dụng công thức để cho ra một bản báo cáo.
    Theo hình dung thì bạn có thể tìm một cuốn sách hướng dẫn lập kế hoạch kinh doanh, download một vài mẫu kế hoạch kinh doanh, làm một vài cuộc khảo sát (nếu có) và cho ra một cái gọi là bản kế hoạch kinh doanh về cái gì đó.

Bạn nên rõ ràng lại vấn đề một chút. Đó là bạn đang làm gì? nghiên cứu về vấn đề gì? ở đâu? Cái mà bạn muốn đạt được sau khi nghiên cứu là gì? v.v...

Xây dựng một mô hình kinh doanh mới, hay chứng minh khả năng áp dụng một mô hình kinh doanh nào đó vào nơi mà bạn nghiên cứu, hay phương án ứng dụng một khoa học nào đó vào thực tiễn,v.v...

Chẳng hạn bạn có thể nghiên cứu về: Xây dựng (hoặc ứng dụng) mô hình cửa hàng ăn tiện lợi cho sinh viên tại Tp.HCM. Hay một đề tài nhỏ, đơn giản hơn là Ứng dụng mô hình cửa hành ăn tiện lợi cho sinh viên trường ABC.

Đôi lời góp ý.

Cảm ơn a rất nhiều!
    Đúng là e đang nghiên cứu về xây dựng mô hình cửa hàng ăn tiện lợi cho sinh viên khu vực làng ĐH quốc gia TPHCM.
    E có viết xong bảng khảo sát đề tìm hiểu thị trường, khách hàng, đổi thủ và trong đó cũng có những đặc tính mà cửa hàng dự định sẽ có để xem Sv có thích ko. (nhưng vẫn chưa khảo sát)
    E cũng đã tham khảo sách lập KHKD của Edward Blackwell và mẫu trên mạng
    Đề cương e lập theo cấu trúc của mẫu lập KHKD tham khảo trên mạng, nhưng khi mang hỏi 1 GV thì cô nói NCKH pải yêu cầu cao hơn, cái đó chưa pải là NCKH. VÀ cô nói về tham khảo 1 quyển sách về các đề tài mẫu, e đã xem sách đó nhưng e thấy trong đó đa phần là lý thuyết. ( khái niệm, mô hình NC, pp NC..) còn xây dựng KH kinh doanh thì áp dụng nhiều môn mà e đã và đang học như mar, kế toán, Qtrị tài chính....e ko biết đó là lý thuyết gì nữa..
    E ko biết pải trình bày đề tài xây dựng kế hoạch kinh doanh ntn đê mang tính chất của bài NCKH cả...mong a và mọi người giúp đỡ...

Cảm ơn a rất nhiều!
    Đúng là e đang nghiên cứu về xây dựng mô hình cửa hàng ăn tiện lợi cho sinh viên khu vực làng ĐH quốc gia TPHCM.
    E có viết xong bảng khảo sát đề tìm hiểu thị trường, khách hàng, đổi thủ và trong đó cũng có những đặc tính mà cửa hàng dự định sẽ có để xem Sv có thích ko. (nhưng vẫn chưa khảo sát)
    E cũng đã tham khảo sách lập KHKD của Edward Blackwell và mẫu trên mạng
    Đề cương e lập theo cấu trúc của mẫu lập KHKD tham khảo trên mạng, nhưng khi mang hỏi 1 GV thì cô nói NCKH pải yêu cầu cao hơn, cái đó chưa pải là NCKH. VÀ cô nói về tham khảo 1 quyển sách về các đề tài mẫu, e đã xem sách đó nhưng e thấy trong đó đa phần là lý thuyết. ( khái niệm, mô hình NC, pp NC..) còn xây dựng KH kinh doanh thì áp dụng nhiều môn mà e đã và đang học như mar, kế toán, Qtrị tài chính....e ko biết đó là lý thuyết gì nữa..
    E ko biết pải trình bày đề tài xây dựng kế hoạch kinh doanh ntn đê mang tính chất của bài NCKH cả...mong a và mọi người giúp đỡ...
    Đầu tiên bạn đọc Phương pháp nghiên cứu để biết thế nào là NCKH: http://www.vnecon.vn/showthread.php/7879

Với đề tài của bạn, mình nêu một hướng NC như thế này để bạn tham khảo nhé.

Đã là xây dựng mô hình thì trước tiên bạn phải biết được một mô hình cửa hàng được cấu thành bởi những yếu tố đặc thù nào?
    Cơ cấu tổ chức, lực lượng bán hàng, phương thức giao nhận, ...

- Nêu các lý thuyết về những yếu tố trên. Vd: Các hình thức phục vụ khách hàng. Ưu nhược điểm của từng hình thức này.
    - Khảo sát và Phân tích đặc điểm ngành hàng và thị trường mà bạn sẽ áp dụng mô hình này.
    - Xây dựng một mô hình phù hợp với các đặc điểm đó: Ở bước này bạn chọn phương án phù hợp của từng yếu tố trong mô hình cho phù hợp với đặc điểm ngành hàng và thị trường mà bạn áp dụng. Ví dụ: Có các hình thức phục vụ là được nhân viên phục vụ và tự phục vụ. Đối với cửa hàng ăn sinh viên thì thường tiếp một lúc nhiều khách, do đó chọn hình thức tự phục vụ. Gộp các yếu tố cần thiết lại bạn sẽ ra một mô hình mới do bạn tự nghiên cứu ra.

Phản hồi: NCKH: Viết dự án kinh doanh cửa hàng ăn tiện dụng cho sinh viên

Cảm ơn anh vì đã dành thời gian trả lời thắc mắc cuả e!!!
    đúng thật e đã hình dung ra việc cần làm rồi ah.
    lúc trước nhóm em đã áp đặt mô hình mà mình tưởng tượng ra trong đầu sẽ đc SV chấp nhận và việc của bạn em nghĩ sao cho nó khả thi nhất ( vì bản thân là sinh viên sống cuộc sống SV nên hiểu nhu cầu nên nghĩ khảo sát để lấy số liệu cho cụ thể thôi ahj) nên khá giống việc lập kế hoạch kinh doanh (tính toán tài chính, nhân sự.... khá nhiều) không hề mang tính chất nghiên cứu.
    Cảm ơn anh giúp đỡ, e và các bạn trong nhóm sẽ cố gắng hoàn thành đề tài đó.

Phản hồi: NCKH: Viết dự án kinh doanh cửa hàng ăn tiện dụng cho sinh viên

Cảm ơn anh vì đã dành thời gian trả lời thắc mắc cuả e!!!
    đúng thật e đã hình dung ra việc cần làm rồi ah.
    lúc trước nhóm em đã áp đặt mô hình mà mình tưởng tượng ra trong đầu sẽ đc SV chấp nhận và việc của bạn em nghĩ sao cho nó khả thi nhất ( vì bản thân là sinh viên sống cuộc sống SV nên hiểu nhu cầu nên nghĩ khảo sát để lấy số liệu cho cụ thể thôi ahj) nên khá giống việc lập kế hoạch kinh doanh (tính toán tài chính, nhân sự.... khá nhiều) không hề mang tính chất nghiên cứu.
    Cảm ơn anh giúp đỡ, e và các bạn trong nhóm sẽ cố gắng hoàn thành đề tài đó.
    Ok. Có gì vướng mắc thì em đừng ngần ngại post lên đây nhé. Biết điều gì anh sẽ giúp.
    Và khi nghiên cứu xong thì cũng đừng quên gửi bài NC của tụi em lên VnEcon để anh và các bạn tham khảo nhé.
    Chúc em thành công!

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-20-2014, 07:05 PM
  2. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-14-2013, 06:16 AM
  3. Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 09-20-2010, 02:47 AM