Kết quả 1 đến 3 của 3

Nên trang bị kiến thức gì cho việc bắt đầu kinh doanh ?

Dear mọi người.

Mình hiện là 1 nhân viên IT, sau bao năm làm kỹ thuật miệt mài, học hỏi thêm chuyên ngành HCNS thế nhưng công việc của mình vẫn dậm chân tại chỗ, mức lương không đổi, công việc nhàm chán.

Mình thực sự muốn thay đổi, mình đã nghỉ đến việc kinh doanh, nhưng lại không biết mình cần kiến thức gì để bắt đầu thật tốt. mình có cần phải đi học lớp Kinh tế hay quản trị kinh doanh gì đó để có nển tảng ban đầu, mong mọi người hướng dẫn thêm.

Xin cảm ơn rất nhiều

Phản hồi: Nên trang bị kiến thức gì cho việc bắt đầu kinh doanh ?

Trích dẫn Gửi bởi thaihoax30
    Dear mọi người.
    mình hiện là 1 nhân viên IT, sau bao năm làm kỹ thuật miệt mài, học hỏi thêm chuyên ngành HCNS thế nhưng công việc của mình vẫn dậm chân tại chỗ, mức lương không đổi, công việc nhàm chán. mình thực sự muốn thay đổi, mình đã nghỉ đến việc kinh doanh, nhưng lại không biết mình cần kiến thức gì để bắt đầu thật tốt. mình có cần phải đi học lớp Kinh tế hay quản trị kinh doanh gì đó để có nển tảng ban đầu, mong mọi người hướng dẫn thêm. xin cảm ơn rất nhiều
    Wow, 4 năm rồi vẫn quay trở lại VnEcon mở topic đầu tiên, mình nể bạn đấy.

Về cầu hỏi trên tít thì mình nghĩ trước hết bạn phải xác định được kinh doanh là gì? kinh doanh bao gồm những yếu tố nào? và yếu tố nào quan trọng nhất đối với công việc kinh doanh của bạn?

Chỉ khi trả lời được những vấn đề này thì bạn mới xác định được nên học cái gì để bắt đầu kinh doanh. Và khi đó việc học là có mục đích và vai trò rõ ràng, bạn sẽ "máu" lửa hơn để học những kiến thức đó.

Nói chung về việc kinh doanh thì mình thấy vốn và dòng tiền là quan trọng nhất, nó được ví như máu của doanh nghiệp vậy. Tiền là thứ cơ bản nhất mà bạn bắt buộc phải dùng để nuôi sống và phát triển công việc kinh doanh của mình, và bạn phải nhìn "nhìn thấy" dòng tiền đi và và chảy vào như thế nào?

Học quản trị kinh doanh sẽ mang lại cho bạn kiến thức tổng quan về nhiều vấn đề trong kinh doanh. Nó có 4 chữ thôi nhưng bao gồm nhiều thứ phải học lắm, và không phải chương trình đạo tạo nào cũng đầy đủ và giống nhau.

Mỗi trường cũng có chuyên ngành hẹp và dù tên giống nhau nhưng môn học cũng có sự khác biệt. Bạn tìm xem chương trình đạo của các trường để biết mình sẽ được học và làm kinh doanh thì nên học những gì? Mình không liệt kê ra đây được vì quá nhiều.

Lập kế hoạch kinh doanh, nhân sự, kế toán, chiến lược, marketing, v.v...

Nên học một cách bài bản chứ học lỏm hoặc chỉ google hoặc vào VnEcon thôi thì chẳng đâu tới đâu cả.

Ở đây có thêm khái niệm về kinh tế và kinh doanh để bạn có thể tham khảo thêm: http://www.vnecon.com/showthread.php?t=16862

Phản hồi: Nên trang bị kiến thức gì cho việc bắt đầu kinh doanh ?

Ý tưởng + Kiến thức + May mắn + Tiền và một cái duyên nữa bạn ah.

Các Chủ đề tương tự

1. Kinh nghiệm nên trang bị khi đi thuê nhà
    Bởi taimaimaipro trong diễn đàn Mua bán hàng hóa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-09-2017, 06:19 PM
  2. Có nên phát triển kinh doanh theo hướng KINH DOANH ĐA CẤP(KD ĐC) không?
    Bởi tranchung1357 trong diễn đàn CLB doanh nhân
    Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 11-23-2013, 10:08 PM
  3. Kinh Doanh Bơm Công nghiệp với người mới ra trường. Nên hay không nên?
    Bởi hungvukcr1 trong diễn đàn Chiến lược kinh doanh
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 12-03-2012, 03:37 PM