Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Có nên phát triển kinh doanh theo hướng KINH DOANH ĐA CẤP(KD ĐC) không?

Chào tất cả các bạn, mình là thành viên mới mong học hỏi từ diền đàn.

Mình đang làm quản lý của một cty về thương mại điện tử, chuyên mở các gian hàng trực tuyến, website trên mạng, phát triển phầm mềm mạng. Mình có ý định chuyển đổi phương pháp kinh doanh sang kinh doanh đa cấp(KD ĐC).

Chuyện là thế này.

Cty mình có hai bộ phận hoạt động. Một bộ phận kỹ thuật và một đội ngũ marketing. Cty cũng hoạt động bình thường thôi. Đội ngũ kỹ thuật bên mình khá đông đảo, tuy vậy nhiều lúc làm không hết việc nếu các dự án do bên marketing lấy về nhiều. Những lúc như thế bên mình outsource bớt, do không làm hết. Ngược lại, có những thời điểm bộ phận marketing hoạt động hết công suất mà không tìm ra đủ dự án cho anh em kỹ thuật hoạt động, do thị trường trùng xuống. Những lúc như thế, mình nhận thấy anh em xuống tinh thần. Lương của bộ phận IT xuống thấp, và điều này rất khó giữ được nhân lực giỏi.

------------------------------

Cty đã có những tính toán để cải thiện tình hình. Có thể sẽ áp dụng KINH DOANH ĐA CẤP.

Cụ thể:
    Lương cho bộ phận marketing trung bình từ 60 đến 100 triệu/1người/1năm. Với một đội marketing có năng lực là cty cũng đã mất vài trăm triệu/năm (trung bình từ 200 – 400 triệu trong điều kiện phát triển bình thường).

Thay vì lương trên để trả cho đội ngũ marketing, mình chia lại cho chính khách hàng sử dụng sản phẩm và dịch vụ của cty, và nhờ họ phát triển mạng lưới khách hàng giúp cty(mình nhận thấy các cty viễn thông đang đi theo hướng này như đại lý eload của VINAPHONE). Nếu làm được như vậy thì sẽ tinh giản đội ngũ, giữ được nhân lực IT giỏi nhất.

Bên mình đã có tham khảo một số mô hình KD ĐC và mô hình chia lãi cho chính khách hàng sử dụng dịch vụ. Tuy nhiên, mình có hai điều đang rất quan tâm nếu một khi chuyển cty sang hoạt động theo mô hình này. Đó là cách chia lợi ích (được gọi là chia lãi) theo cấp độ khác nhau, và uy tín cty liệu có bị ảnh hưởng? Do là vì có nhiều cty KD ĐC bị xã hội lên án quá trời. Có người còn nói hoạt động này là “mua danh ba vạn bán danh ba đồng”.

Dịch vụ chủ lực mà bên mình định hoạt động theo phương án này là: Gian hàng trực tuyến.

Mỗi gian hàng trực tuyến được lập cho các doanh nghiệp, cửa hàng buôn bán sẽ gồm:
    1. Được thiết lập và hoạt động giống như một website bán hàng trực tuyến(thể hiện dịch vụ sản phẩm, giới thiệu cty, lựa chọn tự động phương thức vận chuyển, tự động đưa hàng hóa, điều chỉnh, thêm giá cả, số lượng sản phẩm, danh mục sản phẩm không giới hạn..).
    2. Có tên định danh mang thương hiệu của doanh nghiệp đó, và gắn chặt với một khu mua sắm trực tuyến.
    3. Gian hàng sẽ được tích hợp thanh toán với những thương hiệu khá uy tín hiện nay tại VN hoặc quốc tế.
    4. Đặc biệt khi tham gia gian hàng bên mình, khách hàng sẽ nhận được những buổi tập huấn Marketing trực tuyến để có thể bán được hàng hóa trên mạng Internet.

Với các dịch vụ như trên, khách hàng chỉ phải trả với chi phí là 1.200.000 đ/năm.

Sau khi tính toán sơ bộ chi phí, bên mình có thể trích ra trả cho bộ phận kinh doanh là 300.000 đ/1 khách hàng. Mình muốn lấy số tiền này để chia cho khách hàng dưới dạng KD ĐC mà không thuê nhân viên marketing. VẬy theo các bạn mình có nên phát triển KD ĐC không? Và làm sao để đừng ảnh hưởng tới hoạt động của cty?

Rất mong cao kiến!

Có gì liên lạc với mình qua YM!: google_check

Thanks.

Phản hồi: Có nên phát triển kinh doanh theo hướng KINH DOANH ĐA CẤP(KD ĐC) không

chà...bạn bên kỹ thuật mà chỉ ra phương pháp kinh doanh cho toàn công ty khiến mình rất tò mò...."hay vì lương trên để trả cho đội ngũ marketing, mình chia lại cho chính khách hàng sử dụng sản phẩm và dịch vụ của cty, và nhờ họ phát triển mạng lưới khách hàng giúp cty" nếu không phiền mình muốn xem và hiểu rõ hơn chiến lược kinh doanh của bạn, bạn nói chung chung quá....khoan bàn tới vấn đề quan niệm của người tiêu dùng, vấn đề ở đây là bạn có cơ sở nào chắc chắn rằng chiến lược của bạn là đúng chưa??? trong kinh doanh, chúng ta chỉ đầu tư khi thật sự hiểu rõ về nó bạn nhé.

Phản hồi: Có nên phát triển kinh doanh theo hướng KINH DOANH ĐA CẤP(KD ĐC) không

Cách tính của bạn chứng tỏ bạn chưa có chút hiểu gì về KD đa cấp cả, bạn lại càng chưa từng quản lý theo kiểu đa cấp. Mình dám chắc bạn thất bại nếu bạn không vạch lại lộ trình đi học hỏi về mô hình MLM trước khi triển khai ý tưởng.
    Nên nhớ, kể cả bạn đã là phân phối viên cho một cty đa cấp thì việc quản lý nó vẫn khác hẳn những gì bạn nhìn thấy nó đấy nhé.
    Chúc tỉnh táo

KD ĐC là loại hình rất hay và nếu áp dụng cho MKT thì nó sẽ giúp giảm chi phí MKT rất rất nhiều, hay còn gọi là MKT ko tốn phí, tất cả hoạt động MKT đều do CTV hoặc khách hàng mình thực hiện và nó rất hiệu quả tại các Công ty chuyên về kinh doanh, và theo mình biết thì đã có 1 Công ty phát triển loại hình MKT này rồi, ngay từ đầu họ bỏ công ra để đào tạo ra đội ngũ kinh doanh của họ để đi tìm kiếm các CTV khác làm việc dưới quyền của họ.
    CÔng ty này hoàn toàn làm ăn chân chính chứ ko lừa đảo như mấy cty khác đâu.

có thể nói là bạn đang còn những điều chưa nắm chắc, nên mới phân vân.
    theo kinh nghiệm mình, công việc và doanh thu vẫn tới từ những khách hàng quen thuộc, dù chẳng nói rằng đa cấp hay không đa cấp.
    và đôi khi doanh thu từ những khách hàng quen thuộc và người quen của họ cũng lớn.
    đó chính là bản chất của kinh doanh đa cấp : dùng chất lượng làm nền tảng và quảng cáo tiếp thị theo phương pháp truyền miệng giữa những người sử dụng.
    còn vấn đề kinh doanh đứng đắn hay lừa đảo lại là v/đ khác. và xã hội đang phê phán chính là phê ở chỗ kinh doanh lừa đảo.
    cái cách bán hàng thông qua các nấc trung gian, mỗi nấc có chút quyền lợi, đã có từ lâu rồi, có ở mọi nơi. chỉ khi pháp luật định ra việc kinh doanh đa cấp là lúc hệ thống nó lại và chính thức hoá nó ra. còn khi đã kinh doanh, việc tiếp thị không tránh khỏi phương pháp nhờ giới thiệu qua người quen và người có kinh nghiệm.
    ví dụ bạn xây nhà, mà chưa biết về xây dựng, có nhờ người quen giới thiệu cho đội thợ tốt không ? lúc ấy bạn có băn khoăn là mình làm đa cấp không ?

mình rất thích câu trả lời trên, đầy đủ và chính xác. KDDC dựa trên chất lượng sẩn phẩm là chính, truyền miệng là phụ. mình chi nghĩ mình biết cái gì tốt thì chia sẻ vs mọi người nhất là ngươi thân quên của mình trước. Mình cũng đang tham gia 1 cty KD theo mô hình MLM này. bây giờ mình thấy tự tin hơn nhiều khi trả lời vs mọi người rằng :mình đang làm cv KDDC.hi

Nên hay không? Hãy dựa vào kiến thức bạn có về đa cấp( MLM). Theo ý kiến riêng của mình thì nên nhưng cũng khá mạo hiểm cho bạn đó. Thân!

chào tất cả các thành viên của VNECON.VN! mình mới tham gia vào diễn đàn lên rất mong đc sự ủng hộ và giúp đỡ của các thành viên trong diễn đàn. Tiện thể mình xin có 1 chút chia sẻ về câu hỏi trên của bạn. Thứ Nhất: các bạn lên hiểu rõ thế nào là kinh doanh theo mạng(KDTM) hay KDĐC? điều này các bạn lên tìm hiểu rõ:có thể lên google, sách bao,... Thứ 2: nếu các bạn đã hiểu rõ về KDTM rồi thì các bạn sẽ hiểu 1 điều lên chọn cty nào để lvc tốt nhất(cty KDTM chân chính). đó là:sản phẩm có thật sự tốt ko? có lưu thông đc trên thị trường ko? sơ đồ trả thưởng tnao? xu hướng kd? tính thời điểm,.....
    Nếu bạn nào muốn tìm hiểu rõ hơn về nghành kd đc gọi là Xu Hướng của thế kỷ XXI thì có thể lh với mình. mình luôn sẵn sàng giúp đỡ.
    Yh! ngocduyit. or sđt:0986 058 125. Thanks!

chào tất cả các thành viên của VNECON.VN! mình mới tham gia vào diễn đàn lên rất mong đc sự ủng hộ và giúp đỡ của các thành viên trong diễn đàn. Tiện thể mình xin có 1 chút chia sẻ về câu hỏi trên của bạn. Thứ Nhất: các bạn lên hiểu rõ thế nào là kinh doanh theo mạng(KDTM) hay KDĐC? điều này các bạn lên tìm hiểu rõ:có thể lên google, sách bao,... Thứ 2: nếu các bạn đã hiểu rõ về KDTM rồi thì các bạn sẽ hiểu 1 điều lên chọn cty nào để lvc tốt nhất(cty KDTM chân chính). đó là:sản phẩm có thật sự tốt ko? có lưu thông đc trên thị trường ko? sơ đồ trả thưởng tnao? xu hướng kd? tính thời điểm,.....
    Nếu bạn nào muốn tìm hiểu rõ hơn về nghành kd đc gọi là Xu Hướng của thế kỷ XXI thì có thể lh với mình. mình luôn sẵn sàng giúp đỡ.
    Yh! ngocduyit. or sđt:0986 058 125. Thanks!

Phản hồi: Có nên phát triển kinh doanh theo hướng KINH DOANH ĐA CẤP(KD ĐC) không?

kinh doanh da cap nghia la lam viec theo doi nhom
    hi.minh chi lay mot khia canh thoi nhe
    neu lam nhu thong thuong thi su canh tranh ,do ki la rat lon
    con lam viec theo doi nhom tuc la chung ta se cung HOP TAC,GIUP DO NHAU PHAT TRIEN
    Mac du hien nay,kddc danh bi di nghi rat nhieu
    NHUNG DO LA DO MOT SO NGUOI LAM AN BAT CHINH ma thoi.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. kinh doanh theo mạng , xưa rôi` !!!
    Bởi remcuahg trong diễn đàn Giới thiệu dịch vụ
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 10-05-2016, 10:19 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-08-2013, 10:04 PM