Trang 12 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112
Kết quả 111 đến 114 của 114
    rào cản chính để sinh viên, học sinh chưa dám kinh doanh là vốn. Khi vừa thoát khỏi ghế nhà trường thì chưa có vốn kinh doanh nên phải đi làm thuê, nhưng r làm xong,m công việc quen, lại ổn định, chẳng mấy ng dám bỏ việc để kinh doanh cả

Trích dẫn Gửi bởi chanhuyjiji
    Phản hồi: Khởi nghiệp kinh doanh ngay sau khi tốt nghiệp?

Xin lỗi, nhưng các ý kiến khác thì mình hoàn toàn đồng ý, chỉ có mấy câu này mình không đồng ý mấy. Biết là "ngựa non háu đá" là ngãy chân. Học giỏi, kiến thức rộng, có kinh nghiệm, mối quan hệ,, nhưng nếu có đầy đủ thế thì đến bao giờ mới có được. Một thời gian? là bao lâu?

Nhưng chúng ta cũng nên xét lại câu Khởi nghiệp kinh doanh ngay sau khi tốt nghiệp? câu này hình như đâu phải là phải làm ông chủ tập đoàn, hay giám đốc, gì đâu, mà là khởi nghiệp cơ mà. Nó cũng có thể là làm từ cái nhỏ chứ, đâu nhất thiết phải đi làm trước nhưng liệu việc làm trước đó có đảm bảo chắc chắn cho bạn có những thứ trên kia nói không. Vậy tại sao sinh viên lại không làm được cái đó, có phải là chúng ta không chịu làm thì đúng hơn!

Mình nghĩ là 1 người sinh viên rất đầy đủ các yếu tố cũng như thời gian để tự mình tu dưỡng bản thân, tự mình học hỏi, còn vấn đề mối quan hệ thì tính sau nhé. Nói chung nếu chúng ta đã lập cho mình 1 kế hoạch cụ thể thì không phải ra trường mới làm đâu, mà chính trong giảng đường ĐH đã đủ điều kiện rồi đó, quan trọng là thời gian chứng minh. Nhưng thực sự làm 1 bản kế hoạch khái quát thì còn được, chứ bản kế hoạch cụ thể tới thế thì là 1 câu hỏi thành công của mỗi con người rồi, không riêng gì sinh viên.

Chẳng có con đường nào là hoàn toàn đúng cả, chỉ có mục đích của mình là luôn đúng với chính mình, nếu nó có thể giúp đỡ được thật thật nhiều người có 1 cuộc sống tốt đẹp thì đó là 1 mục đích 1 lý tưởng rất đáng trân trọng.

Đó có thể là : Ý tưởng + Niềm tin + Khát khao cháy bỏng + Kiên định + Kế hoạch cụ thể .

VuHaiNamPT có cao kiến gì không?
    Câu trả lời của mình là

Trích dẫn Gửi bởi chanhuyjiji

Xin lỗi, nhưng các ý kiến khác thì mình hoàn toàn đồng ý, chỉ có mấy câu này mình không đồng ý mấy. Biết là "ngựa non háu đá" là ngãy chân. Học giỏi, kiến thức rộng, có kinh nghiệm, mối quan hệ,, nhưng nếu có đầy đủ thế thì đến bao giờ mới có được. Một thời gian? là bao lâu?

Nhưng chúng ta cũng nên xét lại câu Khởi nghiệp kinh doanh ngay sau khi tốt nghiệp? câu này hình như đâu phải là phải làm ông chủ tập đoàn, hay giám đốc, gì đâu, mà là khởi nghiệp cơ mà. Nó cũng có thể là làm từ cái nhỏ chứ, đâu nhất thiết phải đi làm trước nhưng liệu việc làm trước đó có đảm bảo chắc chắn cho bạn có những thứ trên kia nói không. Vậy tại sao sinh viên lại không làm được cái đó, có phải là chúng ta không chịu làm thì đúng hơn!

Mình nghĩ là 1 người sinh viên rất đầy đủ các yếu tố cũng như thời gian để tự mình tu dưỡng bản thân, tự mình học hỏi, còn vấn đề mối quan hệ thì tính sau nhé. Nói chung nếu chúng ta đã lập cho mình 1 kế hoạch cụ thể thì không phải ra trường mới làm đâu, mà chính trong giảng đường ĐH đã đủ điều kiện rồi đó, quan trọng là thời gian chứng minh. Nhưng thực sự làm 1 bản kế hoạch khái quát thì còn được, chứ bản kế hoạch cụ thể tới thế thì là 1 câu hỏi thành công của mỗi con người rồi, không riêng gì sinh viên.

Chẳng có con đường nào là hoàn toàn đúng cả, chỉ có mục đích của mình là luôn đúng với chính mình, nếu nó có thể giúp đỡ được thật thật nhiều người có 1 cuộc sống tốt đẹp thì đó là 1 mục đích 1 lý tưởng rất đáng trân trọng.

Đó có thể là : Ý tưởng + Niềm tin + Khát khao cháy bỏng + Kiên định + Kế hoạch cụ thể .

VuHaiNamPT có cao kiến gì không?
    Câu trả lời của mình là: Quyết định nằm ở các bạn
    Khi đứng trước sự lựa chọn nào đó bạn cứ hỏi: Bạn là ai, bạn muốn gì, bạn làm gì để có được điều muốn. Suy nghĩ cho kỹ trước khi quyết định. Chúc bạn thành công với sự chọn lựa của chính mình!
    Tôi nghe tôi quên, Tôi nhìn tôi nhớ, Tôi làm tôi hiểu

mình nghĩ vấn đề bạn đưa ra rất hay. ngay khi ngồi trên ghế nhà trường ai cũng có ước mơ và dự định của riêng mình.
    và mình cũng ko phải là một ngoại lệ, mình là sinh viên nên ko có nhiều time để có thể theo đuổi một công việc kinh doanh gì mất quá nhiều time và sự tập trung. khi ra trường ko phải ai cũng có điều kiện để kinh doanh vì kinh nghiệm thiếu và tài chính chưa đủ. cho nên theo mình nghĩ việc xác định bạn có mục đích kinh doanh gì?, những bước bạn phải đi khi ra trường, những kinh nghiệm bạn cần học hỏi và cần bao nhiêu vốn khi bạn bắt đầu kinh doanh?là việc làm cần thiết khi ra kinh doanh.
    Việc nóng vội, đổ dồn tất cả để kinh doanh có thể sẽ vấp phải những thất bại chưa lường trước, cũng có thể trong time chưa kinh doanh bạn hãy đi làm những công việc mà liên quan đến công việc kinh doanh của bạn sau này để tích lũy kinh nghiệm và vốn. ^^
    Đây là suy nghĩ của riêng mình, mong đóng góp cùng các bạn

cái gì cũng có cái giá của nó, phải có sự đánh đổi và mỗi người sẽ chấp nhận một sự đánh đổi khác nhau. Nhưng trên thực tế ý tưởng có nhiều người cũng gần giống nhau. 2 người cùng có chung ý tưởng, 1 người thì có lẽ trong thời điểm hiện tại mình khó mà thực hiện vì mình chưa có đủ tiền, kinh nghiệp và không có sự tự tin, sợ hãi thất bại và người đó quyết định tạm gác ý tưởng của mình lại đi tìm 1 công việc để có thể kiếm tiền, tích lũy kinh nghiệm. Nhưng thời gian sau a ta bất ngờ với việc ở đâu đó có người đang rất thành công với ý tưởng kinh doanh giống như anh ta từng có. Thế đấy, a ta quên mất và nghĩ rằng ý tưởng đó là của riêng anh ta, thời gian sẽ chờ anh ta. Câu chuyện này mình không nhớ là đã nghe, đọc ở đâu nữa.hi. nhưng cũng mạo muội đưa ra thảo luận với các anh, các chị._._

Trang 12 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112

Các Chủ đề tương tự

1. nhờ giải dùm trắc nghiệm nghiệp vụ kinh doanh xuất nhập khẩu
    Bởi lythuha92 trong diễn đàn Kinh doanh quốc tế & NVNT
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 05:53 AM
  2. Kinh nghiệm xử lý khủng hoảng trên webtretho cho doanh nghiệp.
    Bởi blogstud1 trong diễn đàn CLB doanh nhân
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 02-21-2014, 03:05 PM
  3. Doanh nghiệp Việt Nam thua ngay trên sân nhà???
    Bởi 513minh891 trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-16-2012, 11:19 PM
  4. Tôi cần tài liệu về chiến lược marketing của 2 doanh nghiệp kinh doanh cùng 1 sản phẩm
    Bởi Tidus86 trong diễn đàn Yêu cầu tài liệu, giáo trình
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 07-26-2012, 04:15 PM
  5. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 02-25-2011, 05:13 PM