Sinh lý nữ yếu hay sinh lý nữ kém không những ảnh hưởng trực tiếp đến chuyện chăn gối chị em mà còn là nguyên nhân gây ra đổ vỡ gia đình, hôn nhân bị đe dọa, chồng ngoại tình.
Sinh lý nữ yếu là gì?
Hiện tượng sinh lý nữ yếu hay sinh lý nữ kém là hiện tượng chị em phụ nữ bắt đầu có những biểu hiện như: suy giảm ham muốn tình dục, lãnh cảm, không có cảm giác hay hứng thú cho chuyện chăn gối như bình thường. Chị em hoàn toàn đã mất đi những vấn đề về chuyện quan hệ tình dục. Luôn cảm thấy đau rát khi quan hệ vì chất nhờn khi quan hệ tiết ra ít dần, thậm chí là không ra, khô hạn.
Rong kinh kéo dài 2 tuần
Để có thể bảo vệ được tình yêu trong hôn nhân, lấy lại cảm xúc thăng hoa cùng với người bạn đười của mình, chị em cần tìm ra nguyên nhân bản thân bị sinh lý nữ kém và có cách khắc phục nhanh chóng.

Nguyên nhân khiến chị em bị sinh lý nữ kém
Theo các chuyên gai về sức khỏe cho biết, sinh lý nữ kém do 2 yếu tố lớn gây lên, đó là về bệnh lý và tâm lý:

Nguyên nhân gây sinh lý nữ yếu do bệnh lý:
Chữa yếu sinh lý nữ tự nhiên
  • Sự suy giảm nội tiết tố nữ: Hormone nữ có tên estrogen bị suy giảm, thiếu hụt là nguyên nhân chính khiến chị em bị sinh lý nữ yếu. Mất cân bằng nội tiết tố khiến chị em lâm vào cảnh suy giảm ham muốn, khô hạn do buồng trứng bị xuống cấp.
  • Do chị em mắc một số bệnh lý liên quan đến sức khỏe sinh sản như u xơ tử cung, viêm nhiễm phụ khoa,...
  • Đến tuổi tiền mãn kinh - mãn kinh
  • Rối loạn kinh nguyệt, rong kinh, mất kinh, thậm chí là vô kinh

Nguyên nhân gây sinh lý nữ yếu do tâm lý:

Tâm lý ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe sinh sản của chị em rất lớn. Tâm lý bị ảnh hưởng, thường xuyên lo lắng, stress, áp lực từ công việc và cuộc sống dù ở bất cứ lứa tuổi nào cũng gây ra sinh lý nữ kém.

Cách khắc phục chứng sinh lý nữ kém
Sinh lý nữ kém ảnh hưởng rất lớn đến cuộc sống của chị em phụ nữ. Do đó, chị em luôn luôn phải quan sát theo dõi những thay đổi của cơ thể và thường xuyên thăm khám sức khỏe tại các trung tâm y tế và bệnh viện chuyên khoa. Hơn hết chị em cần nắm vừng những kiến thức về sinh lý nữ kém để có cách phòng tránh tốt nhất.

Dưới đây là một số biện pháp khắc phục chứng bệnh sinh lý nữ kém mà chị em có thể áp dụng như sau:

• Bổ sung nội tiết tố estrogen giúp cơ thể cân bằng nội tiết.
  • Tạo lối sống văn minh, lành mạnh bằng cách không thức khuya, không sử dụng các chất kích thích…
  • Tránh bị áp lực đè nén bạn hay tránh những tác động từ nhiều phía khiến bạn bị stress nặng, mệt mỏi, trầm cảm, lo lắng quá nhiều.
  • Thường xuyên luyện tập giúp cơ thể tăng sức đề kháng, hoàn thiện vóc dáng…
  • Chế độ ăn uống phù hợp khoa học. Tăng cường những món ăn giàu nội tiết tố giúp tăng cường sinh lý nữ nhanh chóng như: đậu nành, cá hồi, bông cải xanh,...

Nguồn: http://benhsinhlynu.com/sinh-ly-nu-kem