Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Tham tiền có tốt không?

<span style=""><span style="">

</span></span>
    Thời gian gần đây, dường như “tham tiền” đã không còn bị xem là tư tưởng xấu nữa.

Khi một người đuợc hỏi: “Anh có tham tiền không?“. Nếu câu trả lời là “Có”, anh ta thường được nhận xét như thế này: “Người này có chí làm giàu”, “người này có cá tính”, “ừ, tham tiền cũng không phải là xấu, quan trọng là kiếm tiền như thế nào thôi”, “nếu làm ăn chân chính thì tham tiền cũng không sao”,…

Riêng tôi cho rằng Tham tiền là không tốt!

Sự giàu có vững chắc của một người được đảm bảo bằng quan điểm đúng đắn của anh ta về tiền bạc, hay nói cách khác là chỉ số thông minh tài chính của người đó

Một người nghèo có thể là người tham tiền, cũng có thể không. Một người giàu có thể là người tham tiền, cũng có thể không. Nhưng nếu một người không có sự hiểu biết về tiền bạc thì khó mà giàu được.

Một người hiểu biết về tiền bạc, hiểu biết bản thân có thể hình dung được số tiền mình có thể kiếm được và làm cách nào để có được số tiền đó. Anh ta không cần phải là một người tham tiền. Anh ta nhận thức được mình cần phải có bao nhiêu tiền để đảm bảo cuộc sống cho bản thân và gia đình, để thực hiện ước mơ của mình. Tất cả đều nằm trong tầm tay – anh ta là một người kiếm tiền có đẳng cấp.

“Tham tiền” có thể là động lực để nhiều người làm việc hăng say hơn, tập trung hơn, giúp cho họ quan tâm hơn đến việc nâng cao trí thông minh tài chính của mình. Tuy nhiên nó là con dao hai lưỡi. Tư tưởng tham tiền khiến người ta trở thành những cỗ xe kiếm tiền không phanh, không biết khi nào nên dừng lại, khiến họ phớt lờ nhiều giá trị sống tốt đẹp của con nguời.

Tham lam, giận dữ, ngu dốt là nguồn gốc của mọi tội lỗi. Con đuờng làm giàu chân chính nhất định không thể có những tính cách như vậy.
    Muốn xã hội tốt đẹp hơn nhất định không nên thỏa hiệp với những tính cách như vậy.

Cho nên, nhất định không nên cổ xúy, thỏa hiệp với tư tưởng “tham tiền”.

(Peacat.com)

Phản hồi: Tham tiền có tốt không?

Trước tiên, người viết phải đưa ra quan điểm, giới hạn của mình về 2 chữ "tham tiền" đã. Thế nào là "tham tiền"? Và như thế nào không là "tham tiền"?

bài viết hơi sơ xài nhỉ......

Cái gì nó cũng có hai mặt của nó, bạn không nên nhìn theo một khía cạnh như thế. Theo mình thì tham tiền cũng tốt chứ sao họ biết mình muốn gì và sẽ cố gắng thực hiện cái ước muốn của mình là ngày càng có nhiều tiền hơn. Chứ có phải tham tiền là dùng mọi thủ đoạn chộp giật của người khác đâu.

Nếu tham tiền chắc bạn ko thể làm nên sự thành công của KFC ở VN.

Có 1 nhu cầu cao hơn tiền bạc, đó chính là nhu cầu được công nhận.

"Tiền bạc không mang lại hạnh phúc, nhưng những thứ làm tôi hạnh phúc đều cần tiền" k:

Thế nào là "tham tiền" ????

Trích dẫn Gửi bởi zzzhailyzzz
    Nếu tham tiền chắc bạn ko thể làm nên sự thành công của KFC ở VN.
    Cái này ý là gì nhỉ... mình không có hiểu, zzzhailyzzz nói rõ thêm đc ko? :thacmac:

Trích dẫn Gửi bởi namcmo
    Có 1 nhu cầu cao hơn tiền bạc, đó chính là nhu cầu được công nhận.
    Thang nhu cầu Maslow đó hả anh?? :tuyetvoi:

Cái gì cũng có giới hạn của nó, tham quá cũng không tốt. Không nên "tham tiền" mà là "biết kiếm thật nhiều tiền đúng cách" thì sẽ tốt hơn
    tham công tiếc việc thì cũng sinh ra ốm đau hại sức khỏe

Cái này ý là gì nhỉ... mình không có hiểu, zzzhailyzzz nói rõ thêm đc ko?
    Hì ý mình là người tham tiền thường nôn nóng, hám cái lợi trc mắt, mà ko tính đến cái lợi ích lâu dài, toàn cuộc.
    KFC Việt Nam thành lập từ năm 97, và phải nhẫn nại gần thập kỷ chịu lỗ, để xây dựng thương hiệu tới ngày nay.

Tham tiền và tận dụng, nắm bắt cơ hội, là 2 phạm trù khác nhau đấy nhé. Các bạn đừng đưa chung vào.

Cả thằng Starbuck mới nhảy vào VN cũng vậy, chưa biết ý đồ là gì đâu, có khi chỉ là nhẫn nại, chờ cơ hội đến. Bác Vũ trung nguyên năm nay 41 tuổi, nhưng biết đâu 5 hay 10,20 năm nữa, bác chẳng may bệnh tật ốm đau, ko thể điều hành TN đc nữa, thử hỏi ai có đủ ý chí, khát vọng, tài năng để thay thế bác. Hay lúc đó, Starbuck, HighLand Coffee, Netcafe sẽ nhảy vào thâu tóm, xâu xé ?

Mình nghĩ ai cũng thích tiền hết kể cả người nghèo lẫn người nghèo. Quan trọng là mức độ, từ "tham tiền" mình không thik dùng từ này. Nhưng mình thực sự thik tiền, nhưng cũng không phải vì nó mà làm tất cả..... :da:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. "Tham vọng" là gì?
    Bởi heartless trong diễn đàn Kỹ năng của tôi
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 03:49 PM
  2. Tham gia WTO
    Bởi thanhlong243 trong diễn đàn Kinh doanh quốc tế & NVNT
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 06:16 AM
  3. Những Điều Cần Lưu Ý Khi Tham Gia Box!
    Bởi xwatchhanoi trong diễn đàn Chiến lược kinh doanh
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-29-2016, 10:28 AM
  4. Bạn có khát vọng hay tham vọng?
    Bởi HotArchives trong diễn đàn Nghề nghiệp & thăng tiến
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-06-2015, 06:25 AM
  5. mình mới tham gia diễn đàn
    Bởi kinhdoland trong diễn đàn Tài liệu chuyên ngành
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-09-2010, 06:33 PM