Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Sinh viên xưng “tôi”. Khi nào và ở đâu?

Thời gian gần đây, trên các báo và xã hội đã bàn thảo rất nhiều ý kiến xung quanh việc "Sinh Viên xưng tôi". Đây là một vấn đề mình cũng rất quan tâm vì bản thân cũng đang là sinh viên kinh tế, tiếp xúc nhiều với xã hội thì vấn đề giao tiếp đóng vai trò rất quan trọng. Vậy có nên hay không? nên xưng tôi khi nào? với ai? ở đâu?
    Tôi cho rằng việc sinh viên xưng tôi khiến sinh viên thể hiện được cái tôi, thể hiện được bản thân, cảm thấy tự tin khi nói chuyện, khi trao đổi và bày tỏ ý kiến của mình. Đôi lúc thảo luận trên diễn đàn, bạn nào cũng nói lên cái tôi của mình, và cuối cùng, từ các bài thảo luận đó, ai cũng tự rút ra cho mình cái hay mà mình cần phải học, cái dở mà mình cần loại bỏ. Để có thể tự tin xưng tôi thì người đó phải có kiến thức hay có chính kiến của mình về vấn đề đó và không phải lúc nào cũng có thể xưng tôi.
    Việc xưng tôi với giảng viên đang là tranh cãi. Người đồng tình, người thì bảo là không nên, vì đó là vấn đề tôn sư trọng đạo, việc xưng con - thầy, em - thầy làm cho tình thầy trò trở nên ý nghĩa và tốt đẹp hơn. thế nhưng cũng có ý kiến nói rằng chúng ta nên bỏ kiểu suy nghĩ rằng người học nên tự khiêm và khép nép với người thầy.
    Bản thân tôi từng viết một đơn xin rút hồ sơ ở một trường ĐH, trong đơn tôi xưng "tôi" vậy là đơn đó bị trả lại vì một lý do vớ vẩn khác. Phải chăng các thầy cô không muốn sinh viên của mình xưng tôi với họ?
    Tôi cũng cảm thấy rất khó chịu khi một bạn cùng lớp ở trường ngồi tán dóc với nhau mà xưng tôi.
    Ngay trong diễn đàn này, có đôi lúc xưng tôi - bạn, đôi lúc tôi lại xưng mình - bạn, đôi lúc dùng ngôn ngữ phóng khoáng hơn một chút là tui - bác. Việc tham gia thảo luận với nhiều người giúp tôi có một chút kinh nghiệm trong việc xưng hô, có lúc cần phải thể hiện cái riêng của mình, có lúc cần hòa đồng và thân thiện với mọi người. Việc xưng "tôi" cũng khiến tôi có cảm giác tự tin, độc lập và tự chủ trong suy nghĩ.
    Theo tôi thì sinh viên chúng ta cần phải tập thói quen và cần được dạy xưng tôi trong giảng đường cũng như ngoài cuộc sống.

Ðề: Sinh viên xưng “tôi”. Khi nào và ở đâu?

Đề tài hay như vậy mà sao ít ng` cm thế nhỉ ??? Xưng tôi khi tán phét như nêu ở trên có phải là: tôi - bạn, tôi - ông thay vì tao - mày, ấy - tớ, mình - bạn? ??

Ðề: Sinh viên xưng “tôi”. Khi nào và ở đâu?

trong lúc nói chuyện chúng ta thể hiện cá tính bằng lời nói + cử chỉ tự tin là ổn, còn việc xưng hô thì nên theo phép tắc của dân tộc mình. Các nước khác trên thế giới ko có nhiều từ ngữ cho ngôi thứ nhất như việt nam nên họ phải xưng tôi thôi. Đặc biệt người mĩ trong giao tiếp vẫn khá là "hiền" và khiêm tốn khi luôn để ngôi thứ ba trước ngôi thứ nhất. Họ chỉ nói he and i, she and i, they and i,my friends and i chứ ko có nói tôi và anh, tôi và họ, tôi và bạn tôi như người việt nam. Không có văn hóa nào tốt hơn hay xấu hơn văn hóa nào, cứ nhập gia tùy tục thì ok.

cái tôi là thể hiện chính mình; thể hiện chính kiến của mình nhất là với sinh viên và thể hiên cái tôi là điều cần thiết và tôi cũng muốn thể hiện cái tôi đó nhưng trong xh ta thì việc thể hiện cái tôi là điều khó khăn

sinh viên xưng "tôi".Khi nào và ở đâu?

Ở vấn đề này mình cũng đồng ý kiến với axpro.Sinh viên hiện nay còn khá e dè trong cách xưng "tôi" đặt biệt với các giảng viên.Điều đó cũng dể hiểu vì những ai đi đầu có thể được xem là làm nổi hay quá ư tự tin đấy mà! Mặc dù các bạn đều nhận thấy đó cũng là một cách giao tiếp hay mà giới trẻ hôm nay cần học hỏi.Bởi lẽ,nó giúp chúng ta tự tin rất nhiều trong giao tiếp nhưng xem ra ít ai dám đi đầu.Một phần cũng sợ bị xem là "thất lễ".Nhưng theo mình tất cả sẽ không còn là vấn đề nếu chúng ta sử dụng từ"tôi" một cách thích hợp,đúng lúc.Như hiện tại mình vẫn xưng hô là mình-bạn nè!vẫn tốt phải hong nè!Theo mình sinh viên nên xưng tôi trong các giờ lên lớp giờ tranh luận, thảo luận, hội thảo ... với giảng viên và các bạn trong lớp... còn những giờ ngoài lề thì vô tư.Như vậy chúng ta vừa có thể rèn luyện,phát huy bãn lĩnh tự tin vừa không phải lay hoay tìm lời giải cho bài toán này rồi!Rất mong các bạn đóng góp thêm nha!(*)

Oh Thể Hiện Cái Tôi Là Một Cách Khẳng định Bản Thân Nhưng Thể Hiện Khi Nòa Lúc Nào Không Phải Là Một Việc Dễ Dàng, ......... Tuy Nhiên đối Với Sinh Viên Thì Khả Năng Nhận Thức Và đặc Biệt Là Khả Năng Sáng Tạo Luôn Tìm được Phong Cách Riêng Trong Thể Hiện Cái Tôi ở Mọi Lúc Mọi Nơi, Mình Cũng Rất Thích Thể Hiện Cái Tôi Của Bản Thân Mình đer Mình Luôn Là 1 Ai Trong Muôn Vàn Cái Tôi Khác

Trong các ngôn ngữ thì tiếng Việt là tiếng phức tạp nhất =.=!
    Chỉ 1 từ tôi mà cũng rất khó sử dụng ...
    VD:
    Giảng viên có thể xưng tôi - em với sinh viên ... Mà ngay cả trong việc xưng hô đó, vẫn có thể thấy được sự coi trọng hay khinh thường của giảng viên với sinh viên mà :8-|
    Giờ ta đặt tình huống sv sẽ xưng tôi như thế nào? ... đơn giản nhất là tôi - thầy :-& ... ... có thể coi là không quen, là "hỗn" ... cũng chẳng sai. Vấn đề đặt ra là xưng hô thế nào ?:

Theo Tiny, chuyện trên lớp đưa ra ý kiến thì vẫn nên xưng em - thầy(cô), hay con - thầy (cô) ... Còn trong khi thuyết trình, hay đưa ra ý kiến, ý tưởng của mình, thì chúng ta dùng từ tôi, như vậy ko những lời nói của mình có trọng lượng mà còn "tuy nói không to, nhưng ai ai cũng phải nghe mình" :-@

Ơ ... xin hết ạ :-SS

co gv len lop giang bai noi the nay :-tôi hom nay co viec ban , cac anh cac chi ve tu nghien cuu giao trinh .buoi sau toi se kt neu cac anh , cac chi nao thieu bai tap thi len phong giao vu gap toi .toi se dinh chi hoc cac anh cac chi do .
    tinh huong tren kha la pho bien dc ap dung o nhiu trg dh,theo minh thay giao tren da rat tinh cam va xu ly tinh te khi phai noi chuyen voi cac sv bang tuoi chau minh khi xep ngang hang ho voi minh (tham chi con cao hon(anh(chi)) co ma to the .vay la sv vua dc khang dinh cai toi vua dc tu do tra bt cho thay ma ko ham huc "cai thang "gia" ay cho nghi thi cu cho nghi di lai con ra mot dong bt -ma toan bai kho nua chu.ban co thich thay noi nhu vay voi ban ko .
    ai cung muon nguoi khac phai doi xu cong bang voi minh trong khi ko tu hoi minh rang da doi xu tot voi ng ta hay chua .
    ban muon xung toi voi nguoi khac vay co bao gio ban dat cau hoi rang ng khac cung muon ban xung toi voi nguoi ta hay ko .vay hay xung toi voi ai xung toi voi ban .do la cach nhanh nhat de biet dc rang ban co dang khang dinh cai toi dung noi dung luc hay chua

cứ như nước ngoài "me", "je".. là đơn giản nhỉ ^_^

Theo em thì nói chuyện với bạn ta xưng Em-Bác, Em- Chị, còn khi nói chuyện với thầy cô, không nên hỗn láo, không dc nói tôi, hãy xưng hô nhẹ nhàng: Em-Ông, Em-Bà, thế là đủ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. chuyện vui sinh viên,"không nhịn nổi cười"-đúng là sinh viên
    Bởi dangnguyencctv trong diễn đàn Chuyện trò
    Trả lời: 89
    Bài viết cuối: 10-04-2016, 07:07 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-28-2013, 10:34 PM
  3. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 12-28-2011, 04:52 AM
  4. HCMC. Cần tuyển dụng sinh viên - học sinh làm việc bán thời gian tại nhà
    Bởi haibang510 trong diễn đàn Tuyển dụng - Việc làm