"Giữa dòng đời tấp nập, giữa bộn bề bon chen với bao gánh nặng lo toan, có bao giờ bạn nghĩ về mái nhà xưa, nơi tuổi thơ mình có những tháng ngày êm đềm, hạnh phúc?
Giữa đời sống tiện nghi vật chất hiện đại, có bao giờ bạn hướng về hình bóng cha mẹ già, chiều chiều vẫn tựa cửa mong ngóng những đứa con đi xa mới trở về?
Có bao giờ, trong những giấc mơ chốn thị thành phồn hoa, bạn dành riêng cho cha mẹ nơi quê nhà những lời nguyện cầu tốt đẹp? Bạn không tin vào những lời cầu chúc ư? Nếu vậy, có lẽ bạn không biết rằng cha mẹ đã luôn cầu chúc cho bạn những điều tốt lành ngay cả khi bạn còn chưa chào đời.
Và còn biết bao điều tốt đẹp khác mà mỗi chúng ta, khi sinh ra đã được thừa hưởng từ gia đình dấu yêu, từ tình yêu vô biên của cha mẹ. Như con chim non có tổ, cây trái có cội, sông suối có nguồi, bất kì ai trong chúng ta đều có một mái ấm gia đình để trưởng thành, để mong nhớ và khát khao trở về sau mỗi chuyến đi xa.
Tình cảm gia đình thiêng liêng đã khơi gợi, dưỡng nuôi và tiếp thêm sức mạnh tinh thần to lớn cho bao sự sáng tạo.
Chắc chắn rằng đối với nhiều người chúng ta, tình cảm gia đình là nguồn động viên tinh thần lớn lao nhất, là điều không thể thiếu trong một cuộc sống hạnh phúc. Gia đình cũng chính là nơi chúng ta mong muốn hướng về mỗi khi gặp khó khăn, thất bại. Đừng bao giờ ngần ngại thể hiện tình yêu thương dành cho gia đình, cho cha mẹ, cho những người thân yêu, bởi đó chính là nguồn hạnh phúc vô biên mà bạn dành tặng cho họ. Để có khi, mỗi dịp trở về, bạn lại cảm thấy lòng mình rộn ràng những cảm xúc ngọt ngào, êm dịu như được sưởi ấm bởi hàng ngàn ngọn nến yêu thương".
==(st)==
Trong mỗi chúng ta, những người đang xa quê, xa bố mẹ, có ai nhẩm tính rằng chúng ta sẽ được gặp bố mẹ của chúng ta bao nhiêu lần nữa không? Nếu bố mẹ của bạn giờ đã ngoài 50, ước tính là bố mẹ sẽ sống thêm 20 năm nữa, và mỗi năm chúng ta về thăm bố mẹ 1 lần. Thì chúng ta chỉ được gặp bố mẹ của mình 20 lần nữa. 20 lần ư? Một con số quá nhỏ! Hãy thường xuyên về thăm bố mẹ bạn nhé! Và cũng thường xuyên thăm những người thân, bạn bè của bạn nha!
Chúc các bạn vui vẻ và hạnh phúc bên cạnh những người mà mình yêu thương!