Kết quả 1 đến 2 của 2

Ước Mơ Không Được theo đuổi...

Trong mỗi chúng ta chắc hẳn có không ít bạn trẻ đam mê và luôn muốn theo đuổi con đường mà mình yêu thích, nhưng có bạn vẫn đắn đo rằng: “ Liệu sau này mình có sống được bằng nghề mà mình yêu thích hay không?”. Chính những đắn đo này đã khiến các bạn không dám theo đuổi mơ ước của mình mà đi theo con đường khác – con đường không mấy đam mê, hoặc cũng chẳng thích thú gì.
    Vốn là người có chút năng khiếu về hội hoạ, ngay từ nhỏ tôi đã luôn ước mơ sau này sẽ trở thành một nhà thiết kế đồ hoạ tài ba, hay một nhiếp ảnh gia đi khắp đó đây để lưu lại những hình ảnh đẹp. Thế nhưng ước mơ ấy lại không được ba tôi ủng hộ, người cho rằng ngành đó khó xin việc sau khi ra trường, người lo cuộc sống của tôi sẽ bấp bênh, không ổn định. Tôi đã không đủ dũng cảm để thực hiện quyết tâm theo đuổi đam mê của mình, lựa chọn một ngành khác. Một uớc mơ không được theo đuổi.
    Tôi thi đậu vào một trường kinh tế, sau 4 năm miệt mài đèn sách tôi nghĩ rằng mình sẽ có công việc ổn định như mong muốn của bản thân và gia đình. Mọi chuyện không đơn giản như tôi nghĩ, mất gần một năm tôi lận đận tìm việc, những công việc với mức lương khiêm tốn, nhưng điều làm tôi cảm thấy thất vọng là công việc này không làm tôi yêu thích, tôi dần dần bị bế tắc trong công việc, không phát huy được những gì mình đã học.
    Công việc khiến tôi hứng thú nhất trong công ty là thiết kế hình ảnh và lên ý tưởng quảng cáo, hay mỗi lần được đồng nghiệp nhờ chụp ảnh là trong đầu tôi nảy rất nhiều ý tưởng. Tuy nhiên, công việc hứng thú duy nhất đó không do tôi đảm nhiệm mà do một cậu em kém mình 2 tuổi làm.
    Cậu ta học ở trường Hanoi-Arena, sau khoá học một năm cậu đi làm với mức lương khá “ khiêm tốn ” gần gấp đôi lương mình, công việc nhàn, thoải mái mà không có ai giám sát về mặt thời gian, nhìn cậu mà tôi thấy thèm được như vậy. Có lần hắn tâm sự: “ Em đang học tiếp năm 2 tại Hanoi-Arena, em chỉ đi làm thêm lấy kinh nghiệm thôi. Ngoài công ty mình, em cũng làm thêm ở công ty khác nữa, bên họ trả cũng gần bằng bên mình”, nói xong hắn cười, gãi đầu, xách chiếc laptop ung dung bước lên công ty, bỏ lại mình ngồi trầm tư suy nghĩ về con đường mà mình đã chọn, về những ước mơ trước đây, và liệu có quá muộn để mình bắt đầu theo đuổi niềm đam mê ?

Phản hồi: Ước Mơ Không Được theo đuổi...

Đường còn dài mà bạn...Hãy cố gắng khi thực sự thấy mình còn có thế...Bạn đang có những gì,nếu theo đuổi tiếp bạn sẽ mất gì và đc gì...(hãy chú ý trách nhiệm của bạn với ng xung quanh, đặc biệt nếu đã có gia đình)
    Thực sự nếu còn trẻ thì mình khuyên bạn hãy làm những gì bạn thích,cứ làm...và vui.Cái gì cũng vậy,có khó khăn và có kết quả...Ban có thể trở thành một doanh nhân giỏi hay một nhà thiết kế tài ba!Nhưng thực sự điều quan trọng là bạn thực sự muốn trở thành ai cuối cùng...

Các Chủ đề tương tự

1. Kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương ghi theo Nhật ký chứng từ
    Bởi ketoanbacviet79 trong diễn đàn Kế toán - Kiểm toán
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 05:20 AM
  2. Mẫu báo cáo công việc theo ngày, theo tuần
    Bởi kingkonghn trong diễn đàn Kỹ năng của tôi
    Trả lời: 28
    Bài viết cuối: 04-22-2016, 10:53 PM
  3. Bạn chọn những vị trí theo thứ tự nào ?
    Bởi bacngoctuan trong diễn đàn Khảo sát kinh tế
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 03-26-2013, 04:56 PM
  4. Theo mình hay theo nghề?
    Bởi baohanhtivilcd trong diễn đàn Nghề nghiệp & thăng tiến
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 03-07-2011, 07:15 AM
  5. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 02-28-2011, 06:24 PM