Kết quả 1 đến 4 của 4

Nếu biết trước tôi sẽ ko yêu?

Bao nhiêu lần tự bảo mình không được rung động, không được yêu! thế rồi đùng cái có người yêu. Hắn bước vào cuộc sống của mình quá nhẹ nhàng, giống như 1 thói quen vậy. Không chiều theo all những gì mình muốn như người khác, luôn cãi lại mình khi mình tỏ thái độ với hắn. Sẵn sàng nhường mình nếu mình bắt đầu tỏ cái tính con gái. nhưng cũng rất cương quyết khi mình làm những việc sai. Sẵn sàng nạt mình khi mình không biết tự chăm lo cho bản thân, luôn quan tâm đến mình từ cái nhỏ nhất, ăn uống, quần áo, sức khỏe. Đến lúc mình nhận ra nó là thói quen ko thể bỏ được, hắn lại tìm cách rời xa mình! Mình đã rất buồn! không có tâm trạng để làm việc, học hành... Nhìn chỗ nào cũng là hắn, cũng thấy hắn. Mình đã đi 1 nơi thật xa để có thể quên hắn, nhưng chính thời gian đó hắn lại quan tâm mình hơn, ngày nào cũng gọi điện, nhắn tin, Hắn vẫn ở mọi nơi mình đến, vẫn hiện hữu trong cuộc sống của mình dù mình ở bất cứ đâu. Mình lại quay về.......
    Nhưng mà mọi chuyện không đơn giản thế! Gia đình hắn... Lúc gặp mình sao cười nói vui vẻ là thế, vậy mà sau lưng mình lại ... như vậy! Dù đã chuẩn bị tâm lý từ trước, nhưng mình vẫn không thoát khỏi cái tâm trạng nặng nề này. không biết bao giờ nó mới biến đi đây! mệt mỏi quá rồi!
    Tình yêu là cái gì nhỉ?

Phản hồi: Nếu biết trước tôi sẽ ko yêu?

Bạn còn may mắn hơn trong chuyện tình cảm này, hãy nghe tâm sự Anh NGUYỄN TUẤN ANH trong hoclamgiau nhé!

Bài học thành công từ thất tình

Tôi muốn kể cho các bạn nghe một câu chuyện buồn của cuộc đời mình, câu chuyện xảy ra cách đây đã 21 năm. Qua câu chuyện này tôi mong muốn sẽ giúp được ai đó vượt qua được những khổ đau của cuộc sống và tìm được niềm tin vào cuộc sống.

Năm 1981, tôi tốt nghiệp phổ thông trung học. Hồi đó phổ thông trung học chỉ học đến lớp 10, những năm tháng ngồi trên ghế nhà trường tôi vốn nổi tiếng là đẹp trai, học giỏi và là cán bộ năng động. Tôi thường xuyên vừa làm lớp trưởng kiêm bí thư chi đoàn, có lúc còn giữ chức phó bí thư đoàn trường.

Chính vì những lợi thế đó mà tôi được rất nhiều fans nữ mến mộ, tất cả đều tin rằng tôi sẽ có một tương lai tươi sáng. Nhưng cuộc đời đâu có đơn giản như vậy. Tôi đã thất bại thảm hại ngay từ khi chuẩn bị bước vào đời, tôi thi trượt đại học. Đó thực sự là một cú sốc của tôi, của gia đình và với tất cả những ai mến mộ mình.

Tôi rời nhà, khoác ba lô lên đường vào quân đội khi vừa tròn 17 tuổi. Đó là 3 năm vất vả nhưng thực sự tuyệt vời. Năm 1984 tôi rời quân ngũ trở về Hà Nội và làm công nhân sửa chữa ô tô cho một nhà máy thuộc ngành giao thông.

Cũng như biết bao bạn trẻ khác, là một thanh niên, tôi thường tưởng tượng ra những gì đẹp nhất và lãng mạn nhất về tình yêu đôi lứa. Tôi đăng ký vào học một lớp tiếng Anh buổi tối với mục đích học thì ít mà hy vọng sẽ tìm được một cô bạn gái nào đó để tối thứ bảy không phải cô đơn.

Thế rồi cái vẻ hào hoa phong nhã và đẹp trai của tôi ngày nào lại có dịp phát huy tác dụng trong một thế giới có nhiều phụ nữ (bộ đội là nơi rất ít phụ nữ). Tôi biết có rất nhiều người đang để ý đến mình. Tôi rất vui về điều đó nhưng tôi quyết định hãy để chính con tim mình lựa chọn.

Lúc bấy giờ đất nước mình rất nghèo, gia đình tôi cũng vậy. Tôi chỉ có một chiếc xe đạp cọc cạch, mà cứ nghĩ đèo một cô gái nào đó là tôi lại thấy ngượng. Với phụ nữ thời đó, một tuýp đàn ông lý tưởng là tốt nghiệp đại học, có công ăn việc làm ở Hà Nội hoặc đi “Tây” về, có xe máy thì mới được chú ý. Tất cả những thứ đó tôi đều không có.

Cuối cùng thì tôi cũng chết mê chết mệt một người. Cô ấy xinh gần nhất trường, một phụ nữ thông minh và là tuýp người được đàn ông vây quanh. Ngoài ra tôi còn biết rằng cô là con một gia đình quan chức và trí thức ở Hà Nội.

Bằng sự thông minh và tinh tế của một chàng trai “điếc không sợ súng trong ái tình”, sau 6 tháng theo đuổi một cách có chiến lược thì cô ấy cũng “say yes” với lời tỏ tình của tôi.

Chúng tôi đã có những ngày đầu tiên vô cùng hạnh phúc của mối tình đầu tiên trong cuộc đời mình. Thế rồi đến một ngày cô ấy nói với tôi rằng “em sắp đi xa”. Tôi rất buồn và vô cùng thất vọng. Thì ra cô ấy là con “ông to” cho nên bố mẹ cô ấy đã lo được cho cô ấy một xuất đi làm việc tại nước ngoài (Cộng hòa Séc).

Vào thời điểm lúc bấy giờ được ra nước ngoài quả thực là một giấc mơ. Bất kể bạn sang đó để làm gì, học tập hay là lao động. Bởi vì đất nước mình lúc đó nghèo lắm, đi Liên Xô, đi Tiệp, đi Đức là bước lên thiên đường.

Kỷ niệm buồn đầu tiên là lần đầu tiên được đi xe cùng bố mẹ cô ấy ra sân bay Nội Bài trong cái hỗn độn chia ly của một buổi chiều mùa xuân. Cả hai chúng tôi đã khóc khi chia tay nhau, tôi đứng lặng người khi nhìn máy bay xa dần về phía cuối trời với một mơ ước “một ngày nào đó…”

Thế rồi tôi nhận được lá thư tình đầu tiên từ cô ấy. Ngày ấy chưa có điện thoại và internet như bây giờ. Muốn nhận thư bạn phải chờ từ 15-30 ngày. Những lá thư tình là một trong những cảm xúc mong chờ đẹp nhất của tình yêu. Cô ấy đã kể cho tôi nghe về thiên đường, về một thế giới phủ đầy tuyết trắng và những giọt nước mắt thấm đẫm vào thư tình. Và tôi ước thế giới bây giờ lại được trở về với thế giới thư tình bằng viết tay!

Lúc này tôi chuẩn bị bước vào cổng trường đại học, tôi đã thi đỗ vào khoa tại chức trường đại học giao thông. Hằng ngày những lúc rảnh rỗi tôi thường mang những lá thư tình vào trong Bách Thảo ngồi một mình đọc đi đọc lại nhiều lần rồi mơ mộng “một ngày nào đó…”.

Thế rồi điều kỳ diệu đã tới. Đó chính là sức mạnh của tiềm thức. Những gì tôi khao khát, mơ ước đã được tiềm thức tiếp nhận. Chỉ sau 3 tháng cô ấy rời Việt Nam, thì một buổi tối, có một bác lãnh đạo của cơ quan bố tôi đến nhà nói với bố tôi “Sao anh không cho cháu đi Tiệp, cháu đủ mọi tiêu chuẩn”.

Vâng, thưa các bạn để đi được nước ngoài vào lúc bấy giờ thực sự là một cuộc chiến. Thì ra trong cơ quan bố tôi cũng đang diễn ra cuộc chiến đó rất quyết liệt, mong muốn của bác lãnh đạo đó không phải là vì tôi mà vì bác ấy. Nếu tôi được đi thì bác ấy sẽ gạt được con một ông kình địch khác mà không đủ tiêu chuẩn.

Vậy là nghiễm nhiên, như một món quà kỳ diệu, 4 tháng sau chia tay cô ấy, những gì diễn ra tại sân bay, hình ảnh chiếc máy bay cất cánh, sự chia ly với gia đình, nỗi nhớ người yêu đã lại diễn ra với chính mình.

Tôi đặt chân đến nước Tiệp (Cộng hòa Séc) vào một buổi sáng mùa hè, đúng là thiên đường thật các bạn ạ, một thế giới trong lành, những thành phố hiện đại, mọi thứ bây giờ tôi đang nhìn thấy trước đó tôi chỉ thấy ở trên phim ảnh. Tôi được đưa về sống và làm việc tại một thành phố thơ mộng cách nơi bạn gái tôi sống là 100km.

Và ngày sinh nhật lần thứ 22 của tôi (sau khi tôi tới nơi được 1 tháng), cô ấy đã xuất hiện. Cô ấy thật xinh đẹp và hiện đại, 4 tháng ở nước ngoài cô ấy đã trở thành một con người khác, hấp dẫn hơn, sang trọng hơn, tinh tế hơn. Cô ấy rất bất ngờ khi tôi đang có mặt ở đây vì trong suốt thời gian chuẩn bị đi tôi không có tin tức gì với cô ấy.

Tất cả mọi người đều gọi chúng tôi là “một cặp hạnh phúc nhất thế giới”. Chúng tôi đã có những năm tháng thật tuyệt vời, tràn đầy sự lãng mạn tại một thế giới lãng mạn và tươi đẹp (vào thời điểm lúc bấy giờ).

Hằng tuần, chúng tôi chỉ làm việc 5 ngày, tôi chỉ mong sao thời gian trôi đi thật nhanh để sớm đến chiều thứ Sáu kịp ra bến xe lên thăm người yêu. Vâng, chúng tôi đã có những ngày thật sự tươi đẹp và hạnh phúc cho đến khi một bi kịch đổ ụp lên đầu mình.

Cùng với những năm tháng hai đứa ở nước ngoài thì mối quan hệ giữa hai gia đình ở Việt Nam cũng vô cùng tốt đẹp, hai gia đình đang bàn tính ngày chúng tôi về nước sẽ tổ chức lễ cưới và chúng tôi cũng đang mơ về ngày như vậy.

Nhưng cuộc sống thực sự khắc nghiệt. Bạn không chỉ yêu mà bạn còn phải sống. Chính vì điều này mà tôi đã thể hiện năng lực yếu kém của mình. Thực tế lúc bấy giờ là nếu bạn ra nước ngoài, ngoài việc bạn đi làm kiếm tiền bạn còn phải biết làm thêm, buôn lậu để có nhiều tiền. Có nhiều tiền rồi bạn còn phải biết đút lót để làm sao mua được xe đạp, xe máy, vải vóc…để “đóng hòm” gửi về nhà.

Đây là điều mà tôi yếu kém nhất. Tôi sợ hãi khi đi buôn lậu, tôi không thích thú gì khi phải đi làm công việc đút lót cho người nước ngoài để mua hàng…

Tôi rất yêu cô ấy, tôi đã làm tất cả chỉ vì tình yêu ấy. Một tình yêu đơn thuần về tinh thần nhưng tôi không biết tạo ra vật chất và quan trọng nhất để khẳng định năng lực của một người đàn ông đối với một người đàn bà là “chỗ dựa” và tôi biết, chúng tôi ngày càng xa nhau…

Và đến một ngày, sau gần 5 năm yêu nhau. Những người bạn thân của cô ấy thông báo với tôi rằng “tôi bị cắm sừng”. Và đau đớn hơn cả người “cắm sừng” tôi lại là người bạn thân của cả hai chúng tôi. Bất cứ khi nào cãi nhau, buồn vui, cả hai đều lại tìm đến cậu ấy “tâm sự”, và cậu ấy luôn đưa ra “lời khuyên quý giá” cho cả tôi và cô ấy.

Tôi đã bị sốc nặng, tôi đau khổ, choáng váng và cảm thấy như cả thế giới đang đổ ụp xuống chân mình. Từ một “người đàn ông hạnh phúc nhất thế giới” tôi trở thành “người đàn ông bất hạnh nhất thế giới”.

Tôi đã có một cuộc nói chuyện hết sức thẳng thắn với bạn gái của mình. Cô ấy thừa nhận chuyện ấy đã xảy ra được gần một năm rồi. Tôi chỉ hỏi cô ấy “tại sao” và lời giải thích của cô ấy sẽ là bài học theo tôi suốt cuộc đời “bởi vì anh quá yêu em, anh đã sống hết mình vì em, anh đã bộc lộ hết con người anh, em cảm thấy nhàm chán và không còn gì để khám phá!”. Tôi chia tay trong tiếng nhạc của bài ca bất hủ “I want to know what love is”, bản nhạc sẽ còn vang mãi theo tôi suốt cuộc đời.

Trời! Đó là điều tôi chưa bao giờ nghĩ tới. Vâng, thưa các bạn, đó thực sự là một bài học có giá trị!

Chúng ta ai cũng không gặp điều bất hạnh, bi kịch này thì cũng gặp bất hạnh hoặc bi kịch khác. Điều đó xảy ra với tất cả. Không phải điều gì xảy ra với bạn là quan trọng mà quan trọng bạn học được gì từ nó và bạn ứng xử thế nào với điều đó mà thôi.

Tôi đã học được rằng ngoài việc mình yêu một ai đó vẫn chưa đủ mà muốn giữ được tình yêu thì phải “biết cách yêu”. Đây là một trong những khó khăn lớn nhất của tất cả chúng ta, từ những người bình thường đến các tỷ phú, đến các vĩ nhân ai ai cũng đều gặp phải bi kịch của tình yêu và hôn nhân.

Hầu hết chúng ta đều để cho cảm xúc của mình dẫn dắt các mối quan hệ mà đều không có “nghệ thuật” gìn giữ các mối quan hệ.

Tình yêu là một con quái vật, nếu để cho nó no thì nó chết mà để cho nó đói thì nó sống. Tình yêu là một trong những tình cảm tuyệt vời nhất của con người nhưng cũng chính tình yêu nhiều khi lại hủy diệt con người ghê gớm nhất.

Nhiều người trước đó đã từng khen tôi là “hạnh phúc nhất thế giới” thì bây giờ lại quay ra phê phán và chê bai tôi “con ấy nó bỏ thằng Tuấn Anh là phải rồi”, “thằng bất tài”, “ai bảo nó yêu hết mình”… Đây là một trong những lúc khó khăn nhất trong cuộc đời tôi. Tôi thực sự cô đơn, tôi hết tiền, bị thất bại và thương nhất là bố mẹ mình với cú sốc này.

Nhưng…và nhưng! Tôi xin cảm ơn cuộc đời đã cho tôi cú sốc đó cũng như rất nhiều cú sốc khác trong học hành, làm ăn đã từng xảy ra với cuộc đời tôi. Chỉ khi bạn gặp thất bại, đau khổ trong cuộc sống, đó là lúc bạn hiểu rõ mình nhất, bạn mới thấy đáng sống nhất. Cú sốc đó đã thực sự làm thay đổi cuộc đời tôi.

Chúng ta thường hay oán trách hoặc coi thường những thất bại, những điều không may của cuộc đời mình mà không hề biết rằng những cơ hội khác đang bắt đầu ló ra từ những điều không may đó. Rất rất nhiều các bạn ạ.

Và quan trọng nhất là bạn đừng bao giờ đổ lỗi, oán trách, phàn nàn về số phận hay ai đó đã gây nên cho bạn. Tôi đã học được bài học quý giá này từ chính thất bại của đời tôi. Tôi chưa hề đi nói hết với thiên hạ rằng “nó không chung thủy và sự phản bội” mà tôi âm thầm gặm nhấm nỗi đau để thừa nhận sự yếu kém và sai lầm của bản thân.

Và quả thật nó rất hiệu quả các bạn ạ, lúc bấy giờ tôi đã nhìn vào chính bản thân mình, tôi xuất phát từ bên trong nội tâm về mình, tôi có dịp tìm hiểu mình là ai, mình là người như thế nào. Tôi cũng hiểu được rằng mọi đau khổ rồi sẽ qua theo thời gian và hoàn cảnh. Những gì ngày hôm nay bạn thấy đau đớn tột cùng thì sau một tháng, hai tháng, một năm sẽ không còn như vậy nữa.

Và điều quan trọng nhất tôi đã có được một quyết định, đó là tôi không cho phép mình đau khổ hoặc suy sụp, tôi phải là người chủ của chính cuộc đời mình. Chính quyết định đó đã giúp cho tôi tìm được một hướng đi mới, một chương mới trong cuộc đời mình, nhờ hướng đi đó mà tôi đã giúp được gia đình, các em tôi trưởng thành và phát triển và giúp bản thân mình tìm được những niềm vui và ý nghĩa đích thực của đời sống.

Tôi đã nhận ra được một điều mà trước đó tôi chưa bao giờ thấy, đó là “tôi vẫn thấy cuộc sống lung linh ngay cả khi thất bại hoặc đau khổ”!

Hà Nội, 10/05/2011

(tuananh140664@yahoo.com – 0908282196)
    Chúc sớm tìm ra chân lý đó nhé!

Ai sinh ra trên cõi đời này cũng điều có tình yêu cả không hẳn là tình yêu đôi lứa, yêu gia đình , yêu công việc ....trường hợp của bạn gặp cũng không hiếm gia đình của anh ta thì đối xử với bạn như thế còn anh ta thì lúc lúc quan tâm dữ dội khi thì lạnh lùng phát khiếp người như thế chỉ đem lại khổ đau cho bạn thôi , còn gia đình anh ấy nữa áp lực lắm...bạn còn rất nhiều chuyện phải làm mà rồi thời gian sẽ qua, cố lên bạn nhé...!

tình yêu là gì ư nó mang nhiều thứ lắm không ai biết trước được. người ta chỉ thực sự ở bên nhau mãi mãi khi hai người đã cùng nhau đi hết quãng đường mà thôi

Các Chủ đề tương tự

1. Sự kỳ vọng lạm phát sẽ không biến động
    Bởi vandung91 trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-23-2009, 09:04 PM
  2. Góc thơ (dành cho ai đã, đang và sẽ yêu thơ ^_^)
    Bởi chuyenlambang1 trong diễn đàn Chuyện trò
    Bài viết cuối: 11-11-2009, 06:33 PM
  3. Bạn Biết Yêu khi nào?
    Bởi nhakhoatrongrang trong diễn đàn Chuyện trò
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-23-2009, 11:50 PM
  4. Đã cho em biết yêu lần nữa - thu thuỷ
    Bởi rubiethuy trong diễn đàn Chuyện trò
    Bài viết cuối: 03-22-2009, 05:47 AM
  5. Mẫu người yêu cho biết tính cách của bạn