Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Nền Kinh Tế TƯ BẢN Hiện Nay???

Như các bạn đã biết nền kinh tế tư bản trước đây bóc lột sức lao động của những người công nhân thậm tệ ??? Ngày nay xã hội Tư Bản cũng như vậy bóc lột sức lao động công nhân tinh vi hơn ? thặng dư của những nhà tư bản rất cao ! :53:
    Nhưng thưa các bạn trong nền kinh tế tri thức khi áp dụng tiến bộ KHOA HỌC CÔNG NGHIỆP vào sản xuất thì số lượng công nhân sẽ giảm tới mức tối đa thì nhà Tư Bản bóc lột ai ? và giá trị thặng dư được tạo ra từ đâu ??????
    Mình biết các bạn rất giỏi nhưng hãy suy nghi về câu hỏi của mình ???~O

Phản hồi: Nền Kinh Tế TƯ BẢN Hiện Nay???

Câu hỏi hay thật và thực sự mình cũng chả biết câu trả lời
    Để mình hỏi thầy kinh tế chính trị coi

Trích dẫn Gửi bởi giangducnguyen
    Như các bạn đã biết nền kinh tế tư bản trước đây bóc lột sức lao động của những người công nhân thậm tệ ??? Ngày nay xã hội Tư Bản cũng như vậy bóc lột sức lao động công nhân tinh vi hơn ? thặng dư của những nhà tư bản rất cao ! :53:
    Nhưng thưa các bạn trong nền kinh tế tri thức khi áp dụng tiến bộ KHOA HỌC CÔNG NGHIỆP vào sản xuất thì số lượng công nhân sẽ giảm tới mức tối đa thì nhà Tư Bản bóc lột ai ? và giá trị thặng dư được tạo ra từ đâu ??????
    Mình biết các bạn rất giỏi nhưng hãy suy nghi về câu hỏi của mình ???~O
    Nhà tư bản mua nhiều máy móc. Tức là họ sẽ bỏ ra một lượng tư bản ứng trước lớn. Với 1 tr$ bạn có thể trả lương cho 10 công nhân trong vòng 5 năm chẳng hạn. Nhưng với 1tr$ ấy bạn có thể mua một cái mày tương đương với sức lực của 10 công nhân hoạt động trong 15 năm. Trong 15 năm ấy, bạn chỉ phải trả tiền điện, chi phí sửa chữa. Chi phí này chắc chắn sẽ rẻ hơn chi phí phát sinh so với công nhân.

Trước đây, có nhiều công nhân, nhưng hầu như là công nhân lao động là chính, tư bản họ bóc lột được ít ( theo chiều rộng). Nhưng ngày nay, họ thay công nhân bằng máy móc, công nhân sẽ ít đi nhưng mà đều là những công nhân có tay nghề cao. Nhà tư bản sẽ bóc lột theo chiều sâu.

Giá trị thặng dư tạo ra chính là dựa vào sức lao động-một loại hàng hóa đặc biệt thôi. Sức lao động của máy tất nhiên sẽ tao ra nhiều giá trị thặng dư hơn sức của người công nhân rồi. ^^

hjjjjjjjjjjjjj
    bạn trả lời khó hiẻu quá ????
    mình thấy không đúng

Máy móc thì chi phí của nó mình đã trừ qua khấu hao rồi. Vậy nó đâu tạo ra giá trị thặng dư. Tại sao chúng ta không mướn nhiều công nhân để có giá trị thặng dư nhiều hơn ?

câu hỏi nhạy cảm thế, hix, thui không dám có ý kiến đâu, liên quan đến chính trị thì toi.

Trích dẫn Gửi bởi giangducnguyen
    hjjjjjjjjjjjjj
    bạn trả lời khó hiẻu quá ????
    mình thấy không đúng
    Bạn thấy không đúng ở chỗ nào ? Nói ra cho mọi người cùng tham khảo và cho mình mở mang tầm mắt.

Trích dẫn Gửi bởi vvkhongminhvv
    Máy móc thì chi phí của nó mình đã trừ qua khấu hao rồi. Vậy nó đâu tạo ra giá trị thặng dư. Tại sao chúng ta không mướn nhiều công nhân để có giá trị thặng dư nhiều hơn ?
    Đây nhé, đầu tiên, khi mà mua máy móc, lợi nhuận mà ta kiếm được sẽ trừ vào tiền mua máy, sau đó phần lợi nhuận mà máy móc tạo ra, ta là người hưởng, chi phí khấu hao máy là có nhưng mà chỉ là một phần nhỏ so với nhữn gì mà ta kiếm được.

khi mua máy móc và tính khấu hao theo năm thì do giá trị của máy đc dik chuyển dần dần vào gtri sp nên trong mỗi năm đó đều có sự phục vụ không công của máy móc.sự phục vụ không công của máy móc càng lớn thì càng làm tăng khả năng tích lũy tư bản,từ đó tác động gián tiếp đến giá trị thặng dư mà nhà tư bản thu đc(trong trường hợp này là làm tăng giá trị thặng dư của nhà tb).
    hơn nữa máy móc làm cho năng suất lao động tăng lên ,làm cho công nhân sx ra nhiều giá trị thặng dư hơn còn j.
    như vậy là máy móc có gián tiếp tạo ra giá trị thặng dư mà.
    nói như bạn khongminh thì mình nghĩ ko đúng lắm.công nhân làm thuê là ng tạo ra giá trị thặng dư là chính xác nhưng ko thể thuê thêm công nhân thay cho mua máy móc đc,vì khi thuê thêm nhiều lao động làm cho năng suất cận biên của lao động giảm dần (do quy luật năng suất cận biên giảm dần) như vậy thì giá trị thặng dư tạo ra sẽ giảm dần.
    tóm lại là phải lựa chọn giữa các yếu tố sản xuất cho phù hợp chứ ko thể thay thế yếu tố này cho yếu tố khác đc.
    đấy là ý kiến của mình thôi,hi`^^

hiii? Mình hiểu ý các bạn . nhưng ý mình lại khác cơ .
    mình biết là máy móc sẽ khấu hao dần vào giá trị sản phẩm , nhưng theo mình các tư bản bóc lột công nhân tinh vi rất nhiều , họ bóc lột trí tuệ cũng như chất xám của mình cơ mà .

sax cau nay co gjao bao ve nha lam 7 to doi. cuu em voi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối