Kết quả 1 đến 5 của 5
    Phản hồi: các biện pháp của chính sách ngoại thương

cảm ơn bạn nhìu. Mình đang cần một cái chi tiết về các biện pháp trong chính sách ngoại thương. bạn có không vậy ?
    Hay cho mình một số ví dụ sinh động trong thực tế dc ko ?

mình cũng đồng ý về các biện pháp hạn chế nhập khẩu nhưng bạn phải làm rõ hơn về hạn ngạch dc ko
    vì theo mình dc biết thì hạn ngạch đó chính là những quy định về khối lượng hàng hóa đối với nước xuất khẩu dc phép xuất khẩu vào nc đó là bao nhiêu
    hiện nay nhiều nc vẫn theo chính sách hạn ngạch. khi một nc đã hết hạn ngạch của mình thì có thể mua của nc khác

cảm ơn bạn nhìu. Mình đang cần một cái chi tiết về các biện pháp trong chính sách ngoại thương. bạn có không vậy ?
    Hay cho mình một số ví dụ sinh động trong thực tế dc ko ?
    Bạn có thể xe thêm ở giáo trình quan hệ kinh tế quốc tế của các trường đại học.

mình cũng đồng ý về các biện pháp hạn chế nhập khẩu nhưng bạn phải làm rõ hơn về hạn ngạch dc ko
    vì theo mình dc biết thì hạn ngạch đó chính là những quy định về khối lượng hàng hóa đối với nước xuất khẩu dc phép xuất khẩu vào nc đó là bao nhiêu
    hiện nay nhiều nc vẫn theo chính sách hạn ngạch. khi một nc đã hết hạn ngạch của mình thì có thể mua của nc khác
    Các thành viên của WTO (153 thành viên) thì ko dc phép sử dụng hạn ngạch (cho các thành viên khác),do biện pháp này cản trở tự do hóa thương mại.
    Theo qui định của WTO, hạn ngạch chỉ dc sử dụng trong 2 trường hợp đặc biệt:
    a. Áp dụng các biện pháp hạn chế nhập khẩu khi gặp khó khăn về cán cân thanh toán. Tuy nhiên, WTO cũng yêu cầu các nước thành viên phải nới lỏng dần các biện pháp hạn chế khi tình hình được cải thiện và bãi bỏ các hạn chế này ngay khi những điều kiện mà nước thành viên căn cứ vào đó để viện dẫn việc áp dụng các hạn chế nhập khẩu không còn đáp ứng quy định liên quan của WTO nữa .
    b. Áp dụng biện pháp tự vệ trong trường hợp khối lượng một mặt hàng nhập khẩu nhất định tăng đột biến đang gây ra hoặc đe dọa gây ra thiệt hại nghiêm trọng cho ngành sản xuất trong nước.

các biện pháp của chính sách ngoại thương

hiện nay trên thế giới có các biện pháp cụ thể nào để tăng cường xuất khẩu và hạn chế nhập khẩu?
    xin các bác cho em biết ý kiến với ạh? thanks very nhìu

Cám ơn Execon, mình xin gửi các Bạn thêm tài liệu rào cản thương mại.

Các Chủ đề tương tự

1. Tài liệu:Kinh tế ngoại thương,nghiệp vụ ngoại thương và Hợp đồng...
    Bởi thanhvannb91 trong diễn đàn Tài liệu chuyên ngành
    Trả lời: 28
    Bài viết cuối: 10-04-2016, 03:37 AM
  2. học nhiều ngoại ngữ hay chuyên 1 ngoại ngữ tốt hơn?
    Bởi duhocvic trong diễn đàn Học Tiếng Anh & Ngoại ngữ
    Trả lời: 28
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 05:51 PM
  3. học nhiều ngoại ngữ hay cần một ngoại ngữ
    Bởi nguyenuyen trong diễn đàn Học Tiếng Anh & Ngoại ngữ
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-27-2011, 07:36 PM
  4. NHNN tiếp tục mua ngoại tệ bổ sung dự trữ ngoại hối
    Bởi vanthi1991 trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-01-2011, 04:43 PM
  5. Làm sao để học tốt ngoại ngữ