Kết quả 1 đến 3 của 3

Một số câu hỏi cơ bản về Incoterm

- Như các bạn đã biêt Incoterm chỉ là thông lệ quốc tế và có tính chất tham khảo không có tính chất ràng buộc về pháp ly, nếu muốn điều khoản Inco trong hợp đồng trở thánh ràng buộc pháp lý thì các bên phải ghi cụ thể trong hợp đồng . Cho em hỏi ghi cụ thể như thế nào? Và ai có mẫu 1 bản hợp đồng như thế có thể share cho em coi được không ?
    - Tàu chợ (liner hay còn gọi là tàu tuyến) và tàu chuyến ( voyage charter hay còn gọi là tàu chặng) khác nhau như thế nào ?

long.billionsun@gmail.com

Phản hồi: Một số câu hỏi cơ bản về Incoterm

Trích dẫn Gửi bởi Great Sunrise
    - Như các bạn đã biêt Incoterm chỉ là thông lệ quốc tế và có tính chất tham khảo không có tính chất ràng buộc về pháp ly, nếu muốn điều khoản Inco trong hợp đồng trở thánh ràng buộc pháp lý thì các bên phải ghi cụ thể trong hợp đồng . Cho em hỏi ghi cụ thể như thế nào? Và ai có mẫu 1 bản hợp đồng như thế có thể share cho em coi được không ?
    - Tàu chợ (liner hay còn gọi là tàu tuyến) và tàu chuyến ( voyage charter hay còn gọi là tàu chặng) khác nhau như thế nào ?

long.billionsun@gmail.com
    Tàu chợ là tàu có lịch trình vận chuyển qua nhiều cảng khác nhau để đưa hàng lên đồng thời cũng nhận thêm hàng để vận chuyển đến những cảng khác, nói tóm lại tàu chợ chuyên ký hợp đồng vận chuyển với nhiều chủ hàng khác nhau trong 1 lần hải trình.
    Tàu chuyến chỉ do 1 người chủ (tùy theo là bên mua hay bên bán) thuê để chở hàng cho mình trong chuyến đó mà thôi do đó tàu chuyến chỉ có 1 hải trình nhất định và dĩ nhiên là kg tham gia vào việc vận chuyển hàng cho nhiều bên và nhất là kg nhận thêm hàng để vận chuyển dù trong hải trình có những cảng cần ghé vào đã biết trước.

Phản hồi: Một số câu hỏi cơ bản về Incoterm

ghi cụ thể: nghĩa là bạn chọn điều kiện thương mai quốc tế nào thì ghi vào hợp đồng điều kiện đó vd: fob cảng saigon, vietnam hay cif cảng tokyo, nhật bản và phải ghi là điều khoản đó thuộc bản nữa như incoterm 2000 hay 90 của icc

mình xin bổ xung thêm bạn bluesky2209

hợp đồng,vận đơn tàu chợ được lập sẵn bởi hãng tàu người gởi hàng ko thay đổi các điều khoản trên đó được giống như vé tàu vậy còn tàu chuyến thì thỏa thuận được . đồng thời trong vận đơn tàu chợ thì có lun cả phí bốc dỡ hàng rùi còn vận đơn tàu chuyến thì phải thỏa thuận.

Các Chủ đề tương tự

1. Buôn bán quốc tế ko sử dụng Incoterm được ko?
    Bởi viengiaoduc trong diễn đàn Kinh doanh quốc tế & NVNT
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 06:02 AM
  2. Giúp mình với (Incoterm 2000)
    Bởi hatieumy trong diễn đàn Kinh doanh quốc tế & NVNT
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 06:02 AM
  3. Câu hỏi Incoterm 2000?
    Bởi thanhlong24 trong diễn đàn Kinh doanh quốc tế & NVNT
    Trả lời: 28
    Bài viết cuối: 02-15-2013, 04:48 PM
  4. hỏi về incoterm