Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Phản hồi: Tại sao khủng hoảng kinh tế ẩn chứa nhiều cơ hội?

khủng hoảng hay bất kì một hiện tượng nào xảy ra cũng đều có các cơ hội khác cả.
    Khi những cái cũ mất đi thì sẽ được thay thế bằng những cái mới, cái này chắc mọi người đã nghe.
    Và trong trường hợp này cũng thế, lí do mà nền kinh tế thế giới bị khủng hoảng chắc mọi người cũng đã tìm hiểu.
    Hệ thống tài chính quá rối ren, chằng chịt dẫn tới nhiều ngân hàng lớn bị sụp đổ dẫn tới hệ thống tài chính tồn tại quá nhiều tiền ảo (cung vượt quá cầu) cũng dẫn tới như trái bong bóng xì hơi và nổ một cách không kiểm soát được.
    Cũng từ đó giá cả cũng leo thang, như ở Việt Nam, tuy sự ảnh hưởng ko nhiều nhưng cũng đã một phần nào tạo cơ hội làm ăn rất lớn của một số doanh nghiệp.
    Vd: xăng là một yếu tố gây nhức cho nhà quản lí cũng như người dân, cung thì giảm mà cầu thì vẫn vậy (có khi tăng đêu), do đó có một số doanh nghiệp đã đứng ra tổ chức, thiết kế, lắp ráp các loại xe đạp điện, xe máy điện và có cả xe chạy bằng điện và xăng... Các loại xe này mới ra được bán rất chạy, giá giao động từ 7tr-12 tr. Doanh thu mang về cực lớn (ko đủ hàng cung cấp đến nỗi phải nhập hàng trung quốc về), lớn đến nỗi các doanh nghiệp như Robo, asama, các dòng xe của yamaha... cũng đã chạy đua theo mẫu mã, chỉ biết bán và tiêu thụ, còn các chế độ bảo hành thì dường như là có mang tính chỉ qua loa, lúc hư phụ tùng thì mua ở thời điểm bây giờ là rất khó. Vì đã có một số công ty đã nghỉ ko sản xuất mẫu mã và các phụ tùng như vậy nữa.

Đó là một ví dụ thực tế của các doanh nghiệp việt nam trong thời buổi rối ren thị trường.
    Ngoài ra còn rất nhiều ví dụ khác, mong được trao đổi với các bạn.

Trích dẫn Gửi bởi thaitrung189
    khủng hoảng hay bất kì một hiện tượng nào xảy ra cũng đều có các cơ hội khác cả.
    Khi những cái cũ mất đi thì sẽ được thay thế bằng những cái mới, cái này chắc mọi người đã nghe.
    Và trong trường hợp này cũng thế, lí do mà nền kinh tế thế giới bị khủng hoảng chắc mọi người cũng đã tìm hiểu.
    Hệ thống tài chính quá rối ren, chằng chịt dẫn tới nhiều ngân hàng lớn bị sụp đổ dẫn tới hệ thống tài chính tồn tại quá nhiều tiền ảo (cung vượt quá cầu) cũng dẫn tới như trái bong bóng xì hơi và nổ một cách không kiểm soát được.
    Cũng từ đó giá cả cũng leo thang, như ở Việt Nam, tuy sự ảnh hưởng ko nhiều nhưng cũng đã một phần nào tạo cơ hội làm ăn rất lớn của một số doanh nghiệp.
    Vd: xăng là một yếu tố gây nhức cho nhà quản lí cũng như người dân, cung thì giảm mà cầu thì vẫn vậy (có khi tăng đêu), do đó có một số doanh nghiệp đã đứng ra tổ chức, thiết kế, lắp ráp các loại xe đạp điện, xe máy điện và có cả xe chạy bằng điện và xăng... Các loại xe này mới ra được bán rất chạy, giá giao động từ 7tr-12 tr. Doanh thu mang về cực lớn (ko đủ hàng cung cấp đến nỗi phải nhập hàng trung quốc về), lớn đến nỗi các doanh nghiệp như Robo, asama, các dòng xe của yamaha... cũng đã chạy đua theo mẫu mã, chỉ biết bán và tiêu thụ, còn các chế độ bảo hành thì dường như là có mang tính chỉ qua loa, lúc hư phụ tùng thì mua ở thời điểm bây giờ là rất khó. Vì đã có một số công ty đã nghỉ ko sản xuất mẫu mã và các phụ tùng như vậy nữa.

Đó là một ví dụ thực tế của các doanh nghiệp việt nam trong thời buổi rối ren thị trường.
    Ngoài ra còn rất nhiều ví dụ hác, mong được trao đổi với các bạn.
    Bạn nói ko sai nhưng cái mình hỏi là mang tính vĩ mô cho cả đất nước chứ ko phải vi mô trong nước, Bạn đọc VnEcon tiếp tục nhe.

xin lỗi mình ko học kinh tế, chuyên ngành của mình là khách sạn nhà hàng nên đó chỉ là nhận định của mình, chẳng qua mình thích tìm hiểu thị trường và thích kinh doanh. Mình mong mún có thể trao đổi các nhận định về vấn đề trên.

khủng hoảng kinh tế đã tác động sâu rộng đến toàn cầu, nó gây nhiều tác hại đến nền kinh tế nhưng bên cạnh đó cũng mở ra những cơ hội mới. Thứ nhất,chính phủ các nước có thể rút ra bài học kinh nghiệm từ cuộc khủng hoảng từ đó định hướng nền kinh tế phát triển bền vững hơn. Thứ hai, các doanh nghiệp có cơ hội đổi mới khoa học công nghệ và thu hút nguồn nhân lực do khủng hoảng nên giá máy móc thiết bị và công nghệ trên thế giới rẻ hơn,ngoài ra các doanh nghiệp cũng buộc phải tự đổi mới để nâng cao năng lực cạnh tranh. Đối với người lao động thì họ sẽ trau dồi kiến thức nâng cao trình độ tay nghề do đó lực lượng lao động sẽ có chất lượng tốt hơn.

Khủng hoản kinh tế chứa nhiều cơ hội vì đây là một sự biến động diễn ra o trên toàn cầu. Ảnh hưởng rất lớn đến các cty tổ chức. Nhưng không chỉ khủng hoản mà lại tiêu cực mà lại là cơ hội lớn cho các cty có tư tưởng kinh doanh mới. Những cty có phuơng pháp kinh doanh hợp lí nhất thì cty đó sẽ vượi qua. Ví dụ thì mình chưa nghĩ ra đễ mình suy nghĩ nhé!

Trích dẫn Gửi bởi basatoan
    Theo Bạn đọc VnEcon Tại sao khủng hoảng kinh tế ẩn chứa nhiều cơ hội? Ví dụ cụ thể càng tốt.
    khủng hoảng kinh tế ẩn chứa nhiều cơ hội
    theo aodai34, khủng hoảng sẽ đi kèm với lạm phát , thất nghịêp.Các công ty gặp khó khăn về tài chính nên có thể sẽ cắt giảm nhân sự.Nhưng đây cũng là lúc tạo ra khá nhiều cơ hội mới cho người tìm việc.Vì sao?
    Hiển nhiên là có những nhân viên hưởng lương rất cao nhưng làm việc ù lì, thụ động, kết quà không đạt.Vậy công ty có nên bỏ tiền ra duy trì đội ngũ những người này hay không? Tất nhiên là họ sẽ bị sa thải.nhưng việc sa thải này sẽ tạo nên những khoảng trống và người biết nắm lấy thời cơ,biết chớp lấy cơ hội, năng động, nhiệt tình, sáng tạo,có năng lực sẽ được lắp vào những khoảng trống đó.

Trích dẫn Gửi bởi thaitrung189
    xin lỗi mình ko học kinh tế, chuyên ngành của mình là khách sạn nhà hàng nên đó chỉ là nhận định của mình, chẳng qua mình thích tìm hiểu thị trường và thích kinh doanh. Mình mong mún có thể trao đổi các nhận định về vấn đề trên.
    Bạn ơi, bạn có lỗi gì đầu mà xin, trên diễn đàn mọi người trao đổi với nhau nhằm phát triển tư duy, hiểu biết về kinh tế và nó giúp cho nghề nghiệp các bạn khi đi làm. Giả lại ý kiến của bạn không sai nhưng chưa chính xác ở chổ câu hỏi mang tính vĩ mô hơn, Bạn đọc VnEcon tiếp tục trao đổi nhé.

hiện tại thì mình cũng có nhiều suy nghĩ nhưng để có được những ví dụ cụ thể thì để mình update sau nhé?

Câu hỏi của bạn rộng quá mình không biết phải trả lời như thế nào! ! Mong được học hỏi thêm từ các bạn nhiều.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Lý luận về sự kết hợp các mặt đối lập và sự vận dụng tư tưởng này trong hoạt động kinh doanh (hoặc t
    Bởi tandatcit trong diễn đàn Chia sẻ đề thi, tiểu luận, đồ án, luận văn
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-29-2016, 05:36 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-30-2016, 01:22 AM
  3. Phần mềm lấy dữ liệu tự động từ 1 hoặc nhiều website khác nhau
    Bởi thuyvt123 trong diễn đàn Tin học cho công việc
    Bài viết cuối: 12-11-2013, 11:44 PM
  4. Kế hoạch 10/10 lớp Nhật (ko nhiệm vụ miễn vào)
    Bởi truongnx trong diễn đàn Họp mặt thành viên
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-09-2010, 02:35 AM
  5. Quy hoạch thủy điện: nhiều diễn biến ngoài dự đoán
    Bởi maianh trong diễn đàn Kinh tế ngày nay
    Bài viết cuối: 11-25-2009, 06:01 AM