PDA

View Full Version : Các kiểu định vị thương hiệu?

lamtuenhi
03-30-2009, 07:47 AM
Có 2 kiểu định vị thương hiệu:
- Dựa trên thuộc tính chức năng của sản phẩm. VD: PS - Không bị sâu răng.
- Dựa trên thuộc tính tâm lý của sản phẩm. VD: Biti's - Nâng niu bàn chân Việt.
Vậy cho mình hỏi, doanh nghiệp có thể định vị thương hiệu cùng lúc có 2 thuộc tính này không? tức là cùng một lúc áp dụng 2 kiểu định vị này? Nếu có thì cho mình một ví dụ cụ thể.
Mình cũng được nghe nói là có nhiều kiểu định vị thương hiệu theo thuộc tính tâm lý, vậy Bạn đọc VnEcon có thể nói cho mình biết một vài trong số đó không?
Cảm ơn bạn!

hovafa
04-10-2009, 05:41 AM
Định vị sản phẩm là cách đưa các ấn tượng tốt, đắc sắc , khó quên của sản phẩm vào tâm trí của người tiêu dùng để tạo sự khác biệt so với đối thủ cạnh tranh.
Bạn làm ơn để ý lại cái khái niệm này được không?
"Định vị sản phẩm" là CỤM ĐỘNG TỪ ( định vị + thương hiệu )
Lý giải của bạn ? Riêng từ "cách" đã nói đến một danh từ rồi ...

Thứ 2 nhé, mình đã cố gắng xem qua bài viết theo link của bạn về định vị thương hiệu, mình xin lỗi , nhưng mình không thích bài này, mình sẽ có comment sau nếu rỗi, bây giờ thì 10h 30 rồi, SR nhé. Chỉ là nội dung "xỉa xói" lướt qua thôi nhé:
"Qui trình định vị thương hiệu được thông qua 3 nhóm chính: Môi trường cạnh tranh, khách hàng, chúng ta (thương hiệu của chúng ta)."

Qui trình là gì bạn ?
Và bạn mô tả QUI TRÌNH bằng "3 nhóm" ?
Trong mỗi nhóm, bạn đưa ra nội dung, hay các bước ?

encomvn
04-10-2009, 05:50 AM
Có 2 kiểu định vị thương hiệu:
- Dựa trên thuộc tính chức năng của sản phẩm. VD: PS - Không bị sâu răng.
- Dựa trên thuộc tính tâm lý của sản phẩm. VD: Biti's - Nâng niu bàn chân Việt.
Vậy cho mình hỏi, doanh nghiệp có thể định vị thương hiệu cùng lúc có 2 thuộc tính này không? tức là cùng một lúc áp dụng 2 kiểu định vị này? Nếu có thì cho mình một ví dụ cụ thể.
Mình cũng được nghe nói là có nhiều kiểu định vị thương hiệu theo thuộc tính tâm lý, vậy amen123 có thể nói cho mình biết một vài trong số đó không?
Cảm ơn bạn!Thương hiệu, mình hiểu nó không đại diện cho chỉ sản phẩm.
Thương hiệu gắn với 1 chủ thể (đối tựong) nhất định.
Bạn có thể có thương hiệu công ty, thương hiệu sản phẩm, thương hiệu bản thân - cái này gọi là danh tiếng? , thương hiệu gì gì đó....
Ở đây bạn muốn nói đến định vị cái gì? Định vị sản phẩm nghe còn hợp lý, định vị thương hiệu ? Mình nghĩ thương hiệu thì phải dùng từ XÂY DỰNG.
Định vị là "chọn vị trí" VÀ nếu bạn muốn ĐỊNH VỊ THƯƠNG HIỆU, tức là việc bạn phải làm là chọn một nhóm khách hàng để đem THƯƠNG HIỆU đến cho họ, xây dựng nó trong tâm trí họ~O
Định vị là giai đoạn trước của hành động marketing chứ nhỉ(*)
Thanks bạn.
Nhớ comment nếu thấy tớ nói không ổn~O

thienphu1504
04-10-2009, 06:52 AM
Ở đây bạn muốn nói đến định vị cái gì? Định vị sản phẩm nghe còn hợp lý, định vị thương hiệu ? Mình nghĩ thương hiệu thì phải dùng từ XÂY DỰNG.Lala lại nghĩ khác, ngày nay khái niệm định vị gắn với thương hiệu nhiều hơn. Cái này bạn có thể khảo sát.
Hãy thử lấy ví dụ nhé : khi nhắc tới Mercedes là nhắc tới " hiện đại, sang trọng". Vậy thì Mercedes là thương hiệu hay sản phẩm
Bạn hãy thử trả lời câu hỏi : Trong hoàn cảnh hàng hóa tràn ngập thị trường như hiện nay thì cái gì hấp dẫn khách hàng hơn: thương hiệu hay sản phẩm? Và giữa các thương hiệu cùng ngành lại càng không thể quên được câu: Khác biệt hay là chết. Đó là lý do tại sao , hiện nay thương hiệu cần phải định vị thật rõ ràng trên thị trường.

quockhanhlaptop.com
04-10-2009, 05:06 PM
Các Bạn phía trên cũng đã giải đáp câu hỏi của baothy rồi nên mình chỉ góp thêm một phần ý kiến của mình thôi.
Theo mình định vị giống như 1 thông điệp hay 1 lời hứa của công ty đối với khách hàng nếu thông điệp của "PS" là "Không bị sâu răng" là định vị theo chức năng, công dụng của sản phẩm thì "PS" phải nổ lực hết sức mình để làm ra sản phẩm đạt chất lượng đúng như lời cam kết đó và thông điệp này không có giới hạn cuối cùng tức sản phẩm phải được cập nhật và cải tiến liên tục. Ngoài ra để xây dựng Thương Hiệu PS còn tổ chức nhiều hoạt động cộng đồng nhằm gia tăng thêm giá trị thương hiệu vì cải tiến chất lượng không thì chưa đủ. Còn Bitis dựa vào tinh thần, văn hóa Việt để đưa ra thông điệp của mình, nhằm khơi dậy tinh thần dân tộc để định vị. Đối với PS thì không thể định vị theo tâm lí được bởi vì không ai thấy tự hào khi đánh răng bằng kem PS vì vậy khách hàng chỉ chú ý nhiều vào chức năng, còn nếu Bạn mang đôi dép hiệu Adidas chẳng hạn Bạn cũng cảm thấy rất tự hào mặt dù chức năng chỉ là để bảo vệ chân Bạn thôi.
Việc định vị phụ thuộc nhiều vào đặc tính sản phẩm của công ty, nếu sản phẩm thiên về các giá trị vô hình thì thường định vị theo tâm lí hơn và ngược lại.

longrainpt
04-10-2009, 10:43 PM
khi nhắc tới Mercedes là nhắc tới " hiện đại, sang trọng". Vậy thì Mercedes là thương hiệu hay sản phẩm
Bạn hãy thử trả lời câu hỏi : Trong hoàn cảnh hàng hóa tràn ngập thị trường như hiện nay thì cái gì hấp dẫn khách hàng hơn: thương hiệu hay sản phẩm? Và giữa các thương hiệu cùng ngành lại càng không thể quên được câu: Khác biệt hay là chết. Đó là lý do tại sao , hiện nay thương hiệu cần phải định vị thật rõ ràng trên thị trường.lala88 nói gì kỳ ? làm ơn đọc kỹ và hiểu rõ người khác nói nhé.
Tôi không nói định vị thương hiệu là sai đâu nhé ... vậy bạn phải khẳng định lại tầm quan trọng của nó làm gì ? Cái này ai chả công nhận. Nhưng cụ thể, là thương hiệu gì, và việc xây dựng thương hiệu và định vị thương hiệu, bạn nghĩ rằng là 1 à !?
Phân tích cho bạn từng câu luôn vì sẵn cái máu rỗi hơi ~O
- "Trong hoàn cảnh hàng hóa tràn ngập thị trường như hiện nay thì cái gì hấp dẫn khách hàng hơn: thương hiệu hay sản phẩm? " --> bạn mua 1 cái áo hàng hiệu, ko đắn đo, không thèm check hàng. OK, đấy là thương hiệu đã qua xây dựng. bạn mua 1 cái Áo bán free shop tại chợ ... ngoài đường, bạn có checking không?
Hình như tôi nhó bạn là con gái, câu hỏi này của bạn không hợp lý, nó giống như bắt tôi lựa chọn lý do vì sao tôi thích bạn bằng tên tuổi của bạn hay chính con người bạn...
Thương hiệu và sản phẩm mà đem ra so sánh thì ... khập khiễng. SR.
- "Và giữa các thương hiệu cùng ngành lại càng không thể quên được câu: Khác biệt hay là chết. Đó là lý do tại sao , hiện nay thương hiệu cần phải định vị thật rõ ràng trên thị trường."
Bạn xem xem, đây là lý thuyết cạnh tranh cơ bản, nó có gì liên quan ở đây không ?

Định vị thương hiệu, tôi xin phát biểu, nó không chỉ bao gồm các hoạt động khách hàng thuần túy, cũng giống như phạm vi của MARKETING, không dừng lại ở các hoạt động sau sản phẩm.
Cụ thể:
- Định vị thương hiệu phải đi từ xác định phân đoạn thị trường mục tiêu- tiêu biểu với các phân nhóm theo 1 hay nhóm đặc điểm khách hàng - cho đến các hoạt động để đưa nhãn hiệu của mình thực sự trở thành một thương hiệu trong phân đoạn định vị đó. (Đi từ xác định mục tiêu cho đến CÓ ĐƯỢC MỤC TIÊU, đi từ "tia gái" cho đến "Có bồ là em giá đó":24:)
- Market không dừng lại ở các hoạt động dạng" hậu phẫu", tức là những việc thực hiện sau khi đã "có cái gì đó". Marketing sản phẩm có độ bao phủ đi từ xác định phân đoạn thường và lựa chọn thị trường mục tiêu -> phận tích nhóm sản phẩm làm thỏa mãn phân đoạn đó --> sản xuất sản phẩm ( từ đoạn này trở là thương mại hóa sản phảm) --> các hoạt động tiêu thụ --> MONEY.
Trước kia hình như mar chỉ dừng lại ở cái đoạn sau, nên trong tâm trí nhiều người, MAR hay lẫn với một số hoạt động PROMOTION, thế nên một thằng bạn tôi khoe đi làm nhân viên marketing, mình về khoe lại, các cụ cho 1 câu : Đi làm QC, bán hàng, tiếp thị hả !? --> chả buồn giải thích

longrainpt
06-02-2009, 10:27 PM
Phản hồi: Các kiểu định vị thương hiệu?

chihcic, mình thấy các bạn bàn tán rôm rả qua nhung hinh nhu moi nguoi quen mat cau hoi thi phai. Mot thuong hieu vua la ten mot san pham va cung co the la thuong hieu. Vi du nhu Cocacola vay.
Theo minh nghi, 1 thuong hieu co the cung 1 luc dinh vi thuong hieu cua minh dua tren ca 2 thuoc tinh chuc nang va cam xuc, chi khac la nghieng ve thuoc tinh nao nhieu hon ma thoi. Vi du Kem danh rang Close up, chac chan kem danh rang thi phai ngua sau rang, bao ve rang mieng (thuoc tinh chuc nang) nhung ban de y slogan cua no "Tu tin hon gan nhau hon" (thuoc tinh cam xuc). Va o day, close up dinh vi thuong hieu dua tren thuoc tinh cam xoc nhieu hon la chuc nang!
Dinh vi dua tren thuoc tinh nao khong chi the hien o slogan ma ban can chu y o thong diep cua mau quang cao do!

quechi
07-06-2010, 10:40 PM

Như bạn chủ top viết đầu tiên, bạn đã nêu rõ nhiều phương pháp định vị thương hiệu. Chỉ có điều, chúng ta có nhiều hơn như thế.

muabandienthoai
09-29-2016, 10:35 PM

Hôm nay Kai vừa học môn quản trị thương hiệu xong, sẵn chủ đề này Kai có một số ý kiến như sau:
- định vị sp và định vị thương hiệu là 2 khái niệm khác nhau, ngày nay ngta thích sử dụng thuật ngữ định vị thương hiệu hơn vì nó là cái mà sẽ tồn tại ko bất kể thời gian, nó gồm yếu tố hữu hình là sản phẩm và cả vô hình là vị trí, hình ảnh trong tâm trí khách hàng.
- cái mà các bạn nói "khi nhắc đến sản phẩm này là nói đến cái này, kia là nói đến cái kia..."đây chính là hình ảnh trong tâm trí khách hàng mà qua quá trình xây dựng, định vị của Doanh nghiệp, khách hàng cảm nhận được.
- nói rõ hơn về vấn đề này chúng ta cần phải phân biệt 3 khái niệm sau: nhận diện thương hiệu-cái mà DN muốn khách hàng cảm nhận về mình (ví dụ: cảm nhận mình là một quán cafe sang trọng, đẹp mắt), định vị thương hiệu-cái DN làm để khách hàng cảm nhận như mình mong muốn (đầu tư vào trang trí, trừng bày cây cảnh khắp nơi..), hình ảnh thương hiệu-cái mà thực tế khách hàng cảm nhận (tuy trang trí nhiều nhưng khách hàng cảm thấy rối mắt, ko ấn tượng). mình giải thích theo cách mình hiểu sau bài bài giảng của Thầy (ví dụ tự cho đó nha^^).
- câu hỏi của bạn rock_u, mình có quan điểm thế này, thật sự khi nói về định vị trên thuộc tính nào ngta phải xét là định vị bằng gì đã, như bạn nói ở trên là bạn đang xét định vị qua câu slogan về sản phẩm. rất hiếm câu slogan nào chỉ định vị trên 1 thuộc tính mà nếu xét 1 trong 2 thì thuộc tính tâm lý-cảm xúc được ưa chuộng hơn. mình cho 1 ví dụ gồm cả 2 thuộc tính nhé, câu slogan của sơn Nippon "sơn đâu cũng đẹp", chức năng là "sơn", xúc cảm là "đẹp" đó bạn.
- sau cùng mình hy vọng các bạn tham gia thảo luân nhiều hơn, thảo luận thì ai cũng có ý kiến riêng, cũng muốn được lắng nghe, chia sẻ và góp ý của ai cũng đáng quý hết, nhớ đừng quên thêm vào 1 chút ôn hòa sẽ làm bạn đi vào tim của người khác hơn.:8:

muabandienthoai
09-29-2016, 10:35 PM

Chào lala .Mình thấy bạn nói khá thuyết phục va giờ mình cũng đang nghiên cứu về thương hiệu. hãy cùng chia sẻ nhé
kekhohieu153 la yahoo của tôi
hy vọng sớm gặp bạn