PDA

View Full Version : 2 tháng mà vẫn không lời không lỗ?

longcheng
03-11-2010, 02:41 PM
Tôi cũng chỉ đang có 1 vài thắc mắc, băn khoản cần hỏi thăm kinh nghiệm mà thôi.

Số là tôi mới định cư tại úc...và mở 1 cửa hàng hadware nhỏ để mưu sinh (hadware ở đây là dụng cụ, đồ dùng..chứ không phải dùng cho vi tính các bạn nhé..)...Vốn đầu tư cũng không lớn lắm..khoảng 40-50 ngàn dolla Uc thối, ví tôi cũng chỉ muốn làm 1 việc gì đó với lợi tức đủ tiền thuê mặt bằng và chi tiêu hàng tháng......cũng đã mớ đước gần 2 tháng...Theo như bạn...đến thời điểm này...tôi không bị lỗ, nhưng cũng không có lãi...Như vâ6y là bình thường hay không bình thường...Nếu tôi muốn tăng thêm tunover...đối với 1 kinhdoanh nhỏ như vậy...điều thiê1t yếu tôi phải làm là gì...Vấn đề ở đây là : Nhu cầu cấp bách về mưu sinh chưa là cần kíp báo động lắm...nhưng tinh thần...vì tôi nghĩ như vậy là không đạt kết quả, là thất bại....mong nhận được ý kiến góp ý, chia sẻ từ các bạn nhé.

quanghnn
03-18-2010, 03:57 AM
Phản hồi: 2 tháng mà vẫn không lời không lỗ?

Cách kinh doanh của người Do Thái là như thế này: thông thường 1 -2 tháng kinh doanh mà không có lời thì họ sẽ tăng chi phí lên gấp đôi ( thậm chí là gấp 3 lần ). Sau 3 tháng mà không có lời thì họ sẽ lập tức từ bỏ kế hoạch kinh doanh đó. Còn người Hoa thì ngược lại, họ âm thầm bền bỉ, tích gió thành bão, sự nhẫn nại của họ khiến cho nhiều người phải kinh ngạc.

Theo ý kiến của tôi thì mới chỉ có 2 tháng mà tình hình kd của bạn như vậy thì quả thực chưa đến nỗi phải lo lắng. Tuy nhiên bạn nên tìm hiểu lại xem vì sao lại như vậy và ra những quyết định điều chỉnh kịp thời. Chúc bạn thành công :53: :53: :53: :))

quocbaonh08
03-19-2010, 04:05 PM

tôi 4 tháng rồi.. mà vẫn bình chân như vại,, cái câu góp gió thành bão là chuẩn nhất..kiên trì, nhẫn lại..
đừng nản nha bạn,, làm ăn lúc đâu là phải lỗ, sau đó có uy tín thì nói gì ai chẳng nghe..
Chúc bạn thành công
DNTn PTnet

icanfly
03-19-2010, 04:55 PM

Tôi không nghĩ thế, hoặc là bạn tính toán đã bỏ soát vài yếu tố chi phí vô hình : thời gian,công sức bỏ ra... Sau 2 tháng mới kinh doanh thường là lỗ vì lúc đó thiếu rất nhiều thứ : kinh nghiệm, mối quan hệ, nguồn tiêu thụ... Có lẽ bạn đã vô tình bỏ qua yếu tố nào chăng? Dù vì lí do gì, mình nghĩ bạn vẫn nên kiểm tra kỹ lại xem vấn đề xuất phát từ đâu, từ khâu cung cấp đến khâu tiêu thụ. Mong bạn sẽ phát hiện sớm để cải thiện tốt hơn, chúc bạn có nhiều khách ^^

saobang
04-08-2010, 10:06 PM

Không biết các bạn thế nào chứ theo mình sau 2 tháng mà tình hình kinh doanh vẫn thế, không lãi không lỗ thì tức là lỗ!
Không thể nói rằng 5$ của tháng này tương với 5$ của 2 tháng trước được, tháng trước giá bát phở là 5$ nhưng sau 2 tháng có thể đã lên 5.2$, nên mình nói bạn đã lỗ.
Chúc bạn thành công!