PDA

View Full Version : Xây dựng thương hiệu cho làng nghề ra sao?

tungover
08-28-2008, 09:05 PM
Ở Quê mình có một làng nghề đã có từ lâu, mình không có kiến thức về kinh tế nhiều và cũng chưa am hiểu về kinh doanh do đó vào đây nhờ các bạn chỉ giúp.
Mình muốn tạo lập ít nhất đó là tên thương hiệu có giấy phép kinh doanh đàng hoàng, nhưng khổ cái là về vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm và vốn, làm sao để có thể từ một cơ sở dân dã mộc mạc làng quê cho người ta biết được đó là rất hợp vệ sinh không có gì phải lo ngại cả.

Và cho mình hỏi thêm một cấu nữa là sao mình có thể biết và đảm bảo đó là hàng của mình khí mà họ làm giả hàng hòa của mình khi mà đã có tên thương hiệu rồi nhỉ :">
thanks muchs

canhquanhoanggia
08-28-2008, 11:10 PM
Về việc đăng ký bản quyền bạn có thể vào trang web của cục sở hữu trí tuệ: National Office of Intellectual Property of Vietnam để xem chi tiết.
Theo mình thì hiện nay vấn đề hàng giả đang rất nan giải. Nhưng theo mình, một khi sản phẩm của bạn đã có thương hiệu rồi thì việc này cũng không đáng lo lắm. Nhưng mình thiết nghĩ bạn nên làm sao cho bao bì mẫu mã của mình thật dễ phân biệt. Và mình nghĩ là bạn nên có những cửa hàng phân phối chính thức, quảng cáo những cửa hàng đó tới cho người sử dụng. Trước hết cứ thế đã. ^^

canhquanhoanggia
08-30-2008, 10:27 PM
Cảm ơn bạn. Nhưng mình thấy nó có nhiều vấn đề quá, vì đó là sản phẩm làng nghề, cần có nhiều vần đề cần giải quyết ví dụ: an toàn thực phẩm, tính khả thi về lâu dài...Hình thức marketing ra sao... Mình thấy quan trọng nhất là sự đánh giá về an toàn thực phẩm để có được cần có dây truyền sản xuất, để chứng mình cho người dùng....:( mình thấy khó quá.

canhquanhoanggia
08-31-2008, 04:31 AM
Về vấn đề này, có lẽ bạn nên có sự đầu tư đồng bộ cả về nhân lực lẫn tiền bạc. Và bạn hãy tham khảo ý kiến cũng như kinh nghiệm của những người đi trước, những người đã thành danh trên lĩnh vực này, chắc chắn sẽ thu được nhiều điều bổ ích. Chúc bạn thành công.

hoathachthao
09-06-2008, 04:29 PM
Các đại ka cho em hỏi một câu nữa là:khi biết một địa chỉ hay là một doanh nghiệp đã thành công với lĩnh vực ho kinh doanh và họ ở rất xa mình. Vậy khi mình hỏi ý kiến là muốn học hỏi kinh nghiệm thì liệu họ có đồng ý với mình không hay là từ chối. Nếu từ chối làm sao mình có thể thuyết phục họ được đây(em ngoại giao rất kém).
Em nghĩ rằng:
1. Em có thể giả đến mua hàng thế thì không đuộc vì sẽ là bất lịch sử khi mình vào công ty mà chỉ mua một món hàng hay là không mua gì hết, và làm sao mình có thể hỏi thăm.
2. Em lại nghĩ nữa là em sẽ đến và nói thành thật với họ để nói cái nhu cầu học hỏi kình nghiệm của họ nhưng mà hỏi bạn bè thì nói là, đời nào họ nói cho mình biết.

Các bác giúp em với nhé
Thân ái!

hoathachthao
11-07-2008, 04:30 AM
Hehe, bạn chưa hỏi họ thì sao biết được trả lời thế nào. Hãy cứ hỏi họ đi, gọi điện trực tiếp mà hỏi. Hoặc lên kế hoạch tiếp cận họ. Mình nghĩ là họ sẽ sẵn sàng giúp đỡ bạn. Nếu ngược lại thì họ không thể coi là "thành công" được. Người có tư duy "thành công" luôn rất sẵn sàng chia sẻ với người khác đấy.

b2ltpt
04-22-2009, 06:17 PM
Trời ạ. Bạn chưa thể kinh doanh gì được khi vẫn còn hỏi những câu hỏi này. Quê bạn có làng nghề . Vậy xin hỏi: nghề đó còn phát triển mạnh không hay đã mai một hay chỉ còn vài nhà làm nghề ?Bạn có thực sự biết gì nhiều về nghề này không ?Bí quyết để nó nổi tiếng có không ?Đã làng nghề truyền thống thì phải học công thức chế biến từ chính gia đình, ông cha mình chứ cần gì phải đi học người khác .Bạn phải đi sâu vào tìm hiểu bên trong của nghề này đã rồi hãy làm .Đã có nghề trong tay với 1 thương hiệu (dù sắp mai một) thì khi muốn phát triển nó cần học cách quản lý . Bắt đầu từ thành lập và quản lý nhân công, tính toán chi phí, quản lý vệ sinh an toàn thực phẩm rất quan trọng với mặt hàng sản xuất chế biến thực phẩm ...Đăng ký sản phẩm đã có bạn hướng dẫn ở trên rồi đấy .Ở HN thì khi bạn mở 1 cửa hàng ăn uống ra sẽ có ngay đoàn kiểm tra của y tế đến, họ sẽ hướng dẫn tận tình cách thức đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm theo các tiêu chí của y tế, nếu không thực hiện đâỳ đủ sẽ bị phạt ngay. Ở quê bạn thường thì không nghiêm ngặt như ở TP, bạn có thể mời các nhân viên y tế đến trợ giúp hoặc đi học tham khảo ở các cơ sở ăn uống nổi tiếng .Khó nhất là xoay vốn thôi, nếu quyết chí với nghề thì thế chấp sổ đỏ nhà cửa vay tiền ngân hàng . Khó nữa là quảng cáo sản phẩm đến tay người tiêu dùng và được chấp nhận .Còn khi bạn đã có 1 cơ sở kinh doanh sạch sẽ, khang trang, sản phẩm bao bì sạch sẽ với các tiêu chuẩn về nhãn mác, hạn sử dụng, thành phần sử dụng, đăng ký chất lương...thì đương nhiên người tiêu dùng sẽ tin tưởng vệ sinh an toàn thực phẩm khi sử dung.

b2ltpt
04-27-2010, 06:16 PM
Phản hồi: Xây dựng thương hiệu cho làng nghề ra sao?

Đây đúng là một trong những vấn đề cần thực hiện sớm. Hiện tại các làng nghề ở vn nói chung đều có những giới hạn nhất định.
Theo tôi, các bạn nên vào trang http://village.vn để tham khảo thêm, tôi thấy trang này khá hay, họ đưa được thông tin đầy đủ của các làng nghề và các sản phẩm của các làng nghề lên đó, qua trang này các làng nghề có thể gắn kết được với nhau.