PDA

View Full Version : Có nên tin dị đoan trong kinh doanh?

Ricky1990
08-26-2010, 06:07 AM
Theo Bạn đọc VnEcon...................................???????

chaydidaubaygio
08-26-2010, 03:47 PM
Phản hồi: Có nên tin dị đoan trong kinh doanh?

Ông bà xưa có câu: " Có thờ có thiêng, có kiêng có lành". Ngày trước thì bầu ko tin câu ngày lắm. Nhưng kinh bước ra kinh doanh, chụm chạm mọi việc thì lúc đầu bắt đầu tin, mặc dù ko phải gọi là Mê tin nhưng kiêng kỵ vẫn tốt hơn.
Kinh doanh, ko chỉ là dựa vào năng lực mà còn phải nhiều yếu tốt: Thiên thời, địa lợi, nhân hòa. Nhân thì vẫn chưa đủ còn phải thêm 5 yếu tố nữa.
Hầu hết thấy dân kinh doanh thì cũng có mê tín chút, chỉ có khác là ít hay nhiều mà thôi.

chaydidaubaygio
08-26-2010, 03:52 PM

Thực ra cũng nên lưu ý một chút về vấn đề này vì nó sẽ tạo niềm tin lớn cho mình khi muốn thử thách mạo hiểm, nhưng cũng có khi nó làm cho mình mất lòng tin. Như chú bạch tuộc Paul trong kỳ World Cup vừa rồi. Nhiều người cho rằng Đức thua Tây Ban Nha một phần bởi vì họ đã bị tâm lý nặng khi mà Paul dự đoán Tây Ban Nha chiến thắng, và sau đó người TBN cũng nói rằng họ đã rất vui khi nghe Paul dự đoán mình vô địch và sau đó thi đấu rất tự tin để giành chiến thắng.

thaypiniphone6s
08-26-2010, 04:03 PM

dị đoan ah?nếu chúng ta hiểu theo nghĩa khác là nó là 1 điều j đó mà làm cho mình có thể hy vọng,tin tưởng vô nó,mê tín dị đoan là khi bạn quá tin tưởng vô 1 thứ j đó có vẻ cao siêu,nhưng trong kinh doanh hay bất cứ thứ j trong cuộc sống thì đều cần 1 chút may mắn,và chúng ta có thể hy vọng vào sự may mắn của mình,nếu bạn bán hàng hay kinh doanh,thậm chí là chơi xổ số thì nếu bạn gặp may mắn thì sẽ hơn hẳn người khác mà.
vậy thì chúng ta không nên mê tín dị đoan,rồi lập bàn thờ bồ tát,phật tổ để có thể chiến thắng trong kinh doanh,cái chúng ta cần là làm hết khả năng của mình và có thể cần thêm 1 chút may mắn nữa

somei00
08-26-2010, 05:45 PM

Theo mình thì dù sao vẫn nên tin nhưng đừng mù quáng, có một số nhà kinh doanh vẫn rất xem trọng việc xem ngày để thực hiện những việc quan trọng đó thôi

somei00
08-27-2010, 06:34 AM

theo em thì em nghĩ như thế này! chúng ta biết niềm tin quan trong như thế nào trong cuộc sống rồi!vậy điều j làm chúng ta tin! điều jif làm tâm hồn chúng ta cảm thấy phấn chấn tốt đẹp! diều đó làm tăng sức mạnh của trí tuệ chúng ta!chúng ta có những suy nghĩ tiêu cực nhưng có nhyững cái mà như các bạn đề cập làm chúng ta an tâm hơn tin hơn!thoải mái hơn! thì tài sao chúng ta ko làm! đơn giản chỉ là để tâm hồn được rộng mở hơn thôi!

quechi
08-27-2010, 09:32 PM

Đúng đúng, cái này như em nói nè :)) , chị alice giỏi quá, làm ở toà nhà đó, chia sẻ kinh nghiệm học tập cho em đi :8:Làm ở toà nhà này thì bình thường có gì đâu mà giỏi Eddy. Em muốn chị chia sẻ gì với em đây? Tell me ::) (biết chị sẽ trả lời liền, còn không biết thì chị sẽ đi hỏi người khác rùi trả lời em hihi)

Eddy đang học trường nào, ngành gì cưng, thấy nhiều bài viết của Eddy sâu sắc lắm :))

HSCompany
08-28-2010, 02:33 AM

Sẵn đây có thêm câu hỏi ngoài lê tí: người ta nói giàu nghèo là do "số ". có người làm dữ lắm nhưng vẫn nghèo có người làm ít cũng giàu do vì vậy người ta hay nói là do "số phận".
Vậy theo Bạn đọc VnEcon con người có "số" hay ko??? nếu ai cũng có số thì ta đi học, đi làm, đi kinh doanh làm gì nửa vì đã có sự an bày từ trước???? Theo Bạn đọc VnEcon????

HSCompany
08-28-2010, 03:10 AM

Sẵn đây có thêm câu hỏi ngoài lê tí: người ta nói giàu nghèo là do "số ". có người làm dữ lắm nhưng vẫn nghèo có người làm ít cũng giàu do vì vậy người ta hay nói là do "số phận".
Vậy theo Bạn đọc VnEcon con người có "số" hay ko??? nếu ai cũng có số thì ta đi học, đi làm, đi kinh doanh làm gì nửa vì đã có sự an bày từ trước???? Theo Bạn đọc VnEcon????đúng là câu hỏi ngoài lề thật,hihi,thế mình cũng xin nói ngoài lề vậy^^!!
hiện nay có nhiều người quan niệm là mình sinh ra đều có số phận cả,làm được việc hay không thì đều do số phận cả,nhiều người thất bại trong việc gì đó thì đều nói là :"do số mình đen" hay "do số mình xui xẻo".....,tuy nhiên nhiều người lại dùng câu nói đó để dùng an ủi người khác,ví dụ như "thôi,lần này do số mày không may thôi,lần sau sẽ may mắn hơn đó",vậy thì mỗi người chúng ta khi sinh ra đều có số phận cả rồi,nhưng số phận nằm trong tay ta,không ai có thể quyết định thay số phận ta được,vì vậy để có thể nắm lấy số phận thì ta phải không ngừng học hỏi,trau dồi thêm kiến thức,có như vậy thì chúng ta mới thay đổi và nắm giữ được số phận của ta,còn số phận mà như ví dụ của basatoan nêu lên thì cái số may mắn đó theo quan niệm của dân gian là do ông bà tổ tiên phù hộ thôi,và đó cũng chỉ là 1 phần may mắn nhỏ thôi,còn lại thì chúng ta phải trau dồi thêm kiến thức để nắm giữ lấy số phận của mình

vq_duy
08-28-2010, 06:20 AM

Kinh doanh không thể tin vào mê tín dị đoan được, người ta tin vào mê tín dị đoan là khi con người không thể kiểm soát được tầm hiểu biết của mình, không dám đưa ra quyết định gì cả vì họ không tìm và phân tích thông tin thị trường. Cái gì cũng có qui luật của nó, kinh doanh cũng vậy nó cũng tuân theo những qui luật nhất định khác nhau: qui luật cung-cầu, qui luật cạnh tranh, qui luật về giá cả... Vì vậy để kinh doanh được thì cần phải tìm hiểu thị trường nắm bắt được những qui luật của nó để có những chiến thuật và chiến lược kinh doanh chính xác,

vq_duy
08-28-2010, 07:42 AM

Theo Bạn đọc VnEcon...................................??????? trong kinh doanh theo nam thì cũng tùy thôi,vì người ta có câu nói rất đúng là"khoa học chỉ như vỏ sò ngoài biển khơi",nhiều thứ trên đời này mà khoa học không thể giải thích được nên tâm linh đã giải quyết giúp,một số hiện tượng mà ta khó có thể giải thích được nó về mặt khoa học,ví dụ như giáo sư ngô bảo châu cũng là một người duy tâm,ông ấy cho rằng khi đi thi ông nội đưa đi và mang theo 1 vật gì đó nam không nhớ rõ thì ông ấy thường đõ đầu,trong kinh doanh có thể cũng có những người chủ thường có cái duy tâm như vậy,nhưng đôi khi cái gì quá cũng không tốt,không nên dị đoan quá!
ý kiến của tiên nam vậy thôi!

seodienlanh
08-28-2010, 08:35 AM

Trong kinh doanh hay trong cuộc sống cũng vậy, mê tín dị đoan là không nên, nhưng vấn đề liên quan đến duy tâm thì lại nên nghĩ đến. Tớ nhớ có một bạn nào đó nói "có kiêng có lành", tớ cũng nghĩ như vậy.

seodienlanh
08-28-2010, 06:14 PM

tin dị đoan thì tin vừa vừa thôi.tin quá có ngày mất tất cả.
điều đó đã thuộc về tâm linh rồi thì cũng nên tin chứ

thiendung
08-28-2010, 11:59 PM

hờ hờ, cái vấn đề bàn tay phân tích hơi bị hay đó nhờ mc sì gòn

thiendung
08-29-2010, 12:35 AM

[/QUOTE]

Trong kinh phật có nói về luật nhân quả, ví dụ nếu kiếp trước mình ăn ở có đức thì kiếp này sẽ được nhiều việc tốt, còn ngược lại nếu làm việc không tốt thì kiếp này sẽ bị quả báu. Kinh phật nói như vậy để làm gì, cốt chỉ để cho con người chúng ta sống lương thiện, làm nhiều việc có ích, mà một khi con người thấu hiểu được luật này và làm theo như vậy thì đó là lòng tin chứ không phải mê tín. Phong thuỷ cũng vậy, mình tin nên mình mời thầy về coi phong thuỷ, và đó là khoa học. Còn mê tín thì khác, đã gọi là mê thì cái gì phải cuồng mới gọi là mê, ví dụ mê trai ~X(, đã mê rồi thì cho dù người đó xấu chúng ta cũng mê (Alice không có vậy nhen hơhơ, Alice thích đàn ông có óc hài hước và suy nghĩ chín chắn, chấp nhận khuyết điểm của mình, đặc biệt phải yêu mình, vì tình yêu là căn bản để có được mối quan hệ lâu dài. Ây da, tự nhiên nói về mình vậy ta, thông cảm ế quá nên đi đâu cũng nói vậy biết đâu tìm được đối tượng, sorry bibau và các bạn nhé, :8:)

Cho nên túm lại, phong thuỷ là lòng tin, cũng giống như mỗi người đều có tín ngưỡng riêng, ĐỀU LÀ LÒNG TIN, KHÔNG PHẢI MÊ TÍN ![/QUOTE]

Nói một hồi lòi ra là mê dzai, mất mặt quá đi MC xì gòn ơiiiiii. #:-S#:-S#:-S#:-S#:-S.

Vấn đề của topic đề ra là tin dị đoan trong kinh doanh, có nghĩa có những cái cần tránh.
- Ví dụ: Khi đi tiếp khách với các bậc tiền bối ( mí sếp to to áh) Bầu thấy mí sếp có thói quen là gắp đá cho thêm chứ ko bỏ cục đá ra, hỏi ra thì các bậc í nói rằng: Kinh doanh có thói quen là cho thêm chứ ko bỏ ra. Đó có được gọi là tin dị đoan ko?
- Buổi sáng thì ko thanh toán công nợ, vì nghĩ là sáng mà ra tiền thì cả ngày sẽ ra? Có phải là dị đoan không/

Ở đây, Bầu chỉ muốn nói rằng, ko phải cái gì cũng xấu và cái nào cũng tốt, Chỉ có điều là ta nên biết cân nhắc ở mức độ vừa phải miễn sao cho viẹc làm ăn của ta được thuận lợi hơn thôi.

Vài dòng cùng Alice, đề nghị, lần sau vô đây cấm rao mê dzai nha, mất cái mẹc quá đi.

myphamuc93
08-29-2010, 03:32 AM

Hôm nào off chị Alice xem cho Eddy 1 quẻ nhé :8:

Trai không mê chẳng lẽ mê gái haizzzz

Chẳng lẽ sáng đi ăn sáng phải trả tiền là nguyên ngày ra tiền à???? Vậy không ai ăn sáng sao???? Còn chuyện không gắp đá ra, vậy lúc ly nhiều đá quá thì sao, bị viêm họng không uống đá được nhưng tiếp viên đã lỡ cho đá vào rồi thì giải quyết thế nào???? Đến lúc mấy sếp gì to to của bibau xỉn rầu thì tụi tiếp viên nó bỏ gì vào đó còn không hay nữa chứ ở đó mà để ý đến nó có gắp đá ra không.

Những cái Alice phân tích đó là suy nghĩ, khái niệm, cách nhìn nhận chung về vấn đề này. Còn bibau và các bạn có thể có cách nhìn riêng, miễn sao bản thân mình cảm thấy thoải mái và tốt là được rồi :8:

Eddy nói đúng, đa số mọi người đều tin 1 cái gì đó, nhưng đó là lòng tin chứ không phải mê tín. Còn 1 số người mê xem bói, tin vào những lời bói toán, đó mới gọi là mê tín.

Chị sẽ ghé đọc bài viết về may mắn của Eddy, cuối tuần rảnh mà, đâu làm gì đâu hơhơKhà khà, cứ bấm thanks cho em là được, hờ hờ, nhìn tay em và những gì e trải qua, em cũng biết số em là số khổ roài.

thiendung
08-29-2010, 03:32 AM

Hôm nào off chị Alice xem cho Eddy 1 quẻ nhé :8:

Trai không mê chẳng lẽ mê gái haizzzz

Chẳng lẽ sáng đi ăn sáng phải trả tiền là nguyên ngày ra tiền à???? Vậy không ai ăn sáng sao???? Còn chuyện không gắp đá ra, vậy lúc ly nhiều đá quá thì sao, bị viêm họng không uống đá được nhưng tiếp viên đã lỡ cho đá vào rồi thì giải quyết thế nào???? Đến lúc mấy sếp gì to to của bibau xỉn rầu thì tụi tiếp viên nó bỏ gì vào đó còn không hay nữa chứ ở đó mà để ý đến nó có gắp đá ra không.

Những cái Alice phân tích đó là suy nghĩ, khái niệm, cách nhìn nhận chung về vấn đề này. Còn bibau và các bạn có thể có cách nhìn riêng, miễn sao bản thân mình cảm thấy thoải mái và tốt là được rồi :8:

Eddy nói đúng, đa số mọi người đều tin 1 cái gì đó, nhưng đó là lòng tin chứ không phải mê tín. Còn 1 số người mê xem bói, tin vào những lời bói toán, đó mới gọi là mê tín.

Chị sẽ ghé đọc bài viết về may mắn của Eddy, cuối tuần rảnh mà, đâu làm gì đâu hơhơKhà khà, cứ bấm thanks cho em là được, hờ hờ, nhìn tay em và những gì e trải qua, em cũng biết số em là số khổ roài.

phuongaudio
08-30-2010, 05:03 AM

đúng là câu hỏi ngoài lề thật,hihi,thế mình cũng xin nói ngoài lề vậy^^!!
hiện nay có nhiều người quan niệm là mình sinh ra đều có số phận cả,làm được việc hay không thì đều do số phận cả,nhiều người thất bại trong việc gì đó thì đều nói là :"do số mình đen" hay "do số mình xui xẻo".....,tuy nhiên nhiều người lại dùng câu nói đó để dùng an ủi người khác,ví dụ như "thôi,lần này do số mày không may thôi,lần sau sẽ may mắn hơn đó",vậy thì mỗi người chúng ta khi sinh ra đều có số phận cả rồi,nhưng số phận nằm trong tay ta,không ai có thể quyết định thay số phận ta được,vì vậy để có thể nắm lấy số phận thì ta phải không ngừng học hỏi,trau dồi thêm kiến thức,có như vậy thì chúng ta mới thay đổi và nắm giữ được số phận của ta,còn số phận mà như ví dụ của basatoan nêu lên thì cái số may mắn đó theo quan niệm của dân gian là do ông bà tổ tiên phù hộ thôi,và đó cũng chỉ là 1 phần may mắn nhỏ thôi,còn lại thì chúng ta phải trau dồi thêm kiến thức để nắm giữ lấy số phận của mìnhhiện nay mình có quan điểm thế này! thực ra trong thế giới có sức mạnh siêu nhiên đó sức mạnh mà con người có thể điều khiển được!và chúng ta điều khiển bằng ji các bạn biết ko!bang bo não của chúng ta đó!mình mách nhỏ nhé :"chúng ta nghĩ về số phận chúng ta như thế nào thì điều chúng ta nghĩ sẽ trở thành sự thât" các bác có thấy khi một số bạn học kém nói cái số tao nó thế rồi và nó sẽ như thế còn các bạn học giỏi thì ngược lại! bí mật nhé ko tiết lộ thêm đâu!

myphamuc93
08-30-2010, 05:03 AM

đúng là câu hỏi ngoài lề thật,hihi,thế mình cũng xin nói ngoài lề vậy^^!!
hiện nay có nhiều người quan niệm là mình sinh ra đều có số phận cả,làm được việc hay không thì đều do số phận cả,nhiều người thất bại trong việc gì đó thì đều nói là :"do số mình đen" hay "do số mình xui xẻo".....,tuy nhiên nhiều người lại dùng câu nói đó để dùng an ủi người khác,ví dụ như "thôi,lần này do số mày không may thôi,lần sau sẽ may mắn hơn đó",vậy thì mỗi người chúng ta khi sinh ra đều có số phận cả rồi,nhưng số phận nằm trong tay ta,không ai có thể quyết định thay số phận ta được,vì vậy để có thể nắm lấy số phận thì ta phải không ngừng học hỏi,trau dồi thêm kiến thức,có như vậy thì chúng ta mới thay đổi và nắm giữ được số phận của ta,còn số phận mà như ví dụ của basatoan nêu lên thì cái số may mắn đó theo quan niệm của dân gian là do ông bà tổ tiên phù hộ thôi,và đó cũng chỉ là 1 phần may mắn nhỏ thôi,còn lại thì chúng ta phải trau dồi thêm kiến thức để nắm giữ lấy số phận của mìnhhiện nay mình có quan điểm thế này! thực ra trong thế giới có sức mạnh siêu nhiên đó sức mạnh mà con người có thể điều khiển được!và chúng ta điều khiển bằng ji các bạn biết ko!bang bo não của chúng ta đó!mình mách nhỏ nhé :"chúng ta nghĩ về số phận chúng ta như thế nào thì điều chúng ta nghĩ sẽ trở thành sự thât" các bác có thấy khi một số bạn học kém nói cái số tao nó thế rồi và nó sẽ như thế còn các bạn học giỏi thì ngược lại! bí mật nhé ko tiết lộ thêm đâu!

misuto
08-30-2010, 05:47 AM

hiện nay mình có quan điểm thế này! thực ra trong thế giới có sức mạnh siêu nhiên đó sức mạnh mà con người có thể điều khiển được!và chúng ta điều khiển bằng ji các bạn biết ko!bang bo não của chúng ta đó!mình mách nhỏ nhé :"chúng ta nghĩ về số phận chúng ta như thế nào thì điều chúng ta nghĩ sẽ trở thành sự thât" các bác có thấy khi một số bạn học kém nói cái số tao nó thế rồi và nó sẽ như thế còn các bạn học giỏi thì ngược lại! bí mật nhé ko tiết lộ thêm đâu!theo hanh dong thi cai sức mạnh siêu nhiên kia thì không biết nó có thật hay không,khi nào hanh dong gặp hoặc được 1 người mà hanh dong tin tưởng nói ra thì mới tin được,vì cái sức mạnh đó khoa học chưa thể khám phá ra được,nhưng mà vấn đề học giỏi hay học dốt thì không thể liên quan đến số phận đâu bạn ah,đó là do sự tiếp thu nhanh hay chậm của mỗi người thôi,những người học giỏi thì cũng đều có 1 bộ não giống người khác thôi,quan trọng là cái bộ não đó tiếp thu nhanh hay chậm thôi

dients
08-30-2010, 05:47 AM

hiện nay mình có quan điểm thế này! thực ra trong thế giới có sức mạnh siêu nhiên đó sức mạnh mà con người có thể điều khiển được!và chúng ta điều khiển bằng ji các bạn biết ko!bang bo não của chúng ta đó!mình mách nhỏ nhé :"chúng ta nghĩ về số phận chúng ta như thế nào thì điều chúng ta nghĩ sẽ trở thành sự thât" các bác có thấy khi một số bạn học kém nói cái số tao nó thế rồi và nó sẽ như thế còn các bạn học giỏi thì ngược lại! bí mật nhé ko tiết lộ thêm đâu!theo hanh dong thi cai sức mạnh siêu nhiên kia thì không biết nó có thật hay không,khi nào hanh dong gặp hoặc được 1 người mà hanh dong tin tưởng nói ra thì mới tin được,vì cái sức mạnh đó khoa học chưa thể khám phá ra được,nhưng mà vấn đề học giỏi hay học dốt thì không thể liên quan đến số phận đâu bạn ah,đó là do sự tiếp thu nhanh hay chậm của mỗi người thôi,những người học giỏi thì cũng đều có 1 bộ não giống người khác thôi,quan trọng là cái bộ não đó tiếp thu nhanh hay chậm thôi

misuto
08-30-2010, 03:35 PM

theo hanh dong thi cai sức mạnh siêu nhiên kia thì không biết nó có thật hay không,khi nào hanh dong gặp hoặc được 1 người mà hanh dong tin tưởng nói ra thì mới tin được,vì cái sức mạnh đó khoa học chưa thể khám phá ra được,nhưng mà vấn đề học giỏi hay học dốt thì không thể liên quan đến số phận đâu bạn ah,đó là do sự tiếp thu nhanh hay chậm của mỗi người thôi,những người học giỏi thì cũng đều có 1 bộ não giống người khác thôi,quan trọng là cái bộ não đó tiếp thu nhanh hay chậm thôiThì nhanh hay chậm là do bảm sinh, nhưng cũng do rèn luyện mà bù đắp như rèn luyện phản xạ, rèn luyện tư duy tích cực chẳng hạn--> mà cái đó cũng là do ý chí mới rèn luyện được--> mà ý chí là do não điều khiển, theo mình thì anh troinam ý là nói ý chí đó nhỉ

dients
08-30-2010, 03:35 PM

theo hanh dong thi cai sức mạnh siêu nhiên kia thì không biết nó có thật hay không,khi nào hanh dong gặp hoặc được 1 người mà hanh dong tin tưởng nói ra thì mới tin được,vì cái sức mạnh đó khoa học chưa thể khám phá ra được,nhưng mà vấn đề học giỏi hay học dốt thì không thể liên quan đến số phận đâu bạn ah,đó là do sự tiếp thu nhanh hay chậm của mỗi người thôi,những người học giỏi thì cũng đều có 1 bộ não giống người khác thôi,quan trọng là cái bộ não đó tiếp thu nhanh hay chậm thôiThì nhanh hay chậm là do bảm sinh, nhưng cũng do rèn luyện mà bù đắp như rèn luyện phản xạ, rèn luyện tư duy tích cực chẳng hạn--> mà cái đó cũng là do ý chí mới rèn luyện được--> mà ý chí là do não điều khiển, theo mình thì anh troinam ý là nói ý chí đó nhỉ

taikhoans
08-31-2010, 12:23 AM

Thì nhanh hay chậm là do bảm sinh, nhưng cũng do rèn luyện mà bù đắp như rèn luyện phản xạ, rèn luyện tư duy tích cực chẳng hạn--> mà cái đó cũng là do ý chí mới rèn luyện được--> mà ý chí là do não điều khiển, theo mình thì anh troinam ý là nói ý chí đó nhỉcòn hanh dong thì lại nghĩ khác,cái mà troi nam nói như vậy thì hanh dong lại nghĩ là não của người đó có 1 chút khác người bình thường,có thể nói là giống như 1 chút j đó phi thường hơn người khác đó,không biết troinam nghĩ sao

taikhoans
08-31-2010, 03:57 AM

hiện nay các nhà khoa học đã chứng minh được bộ não của chúng ta ai cũng gần như nhau các kết quả này là kết tinh trong 50 năm nhiên cứu :"bộ não của chúng ta được cấu tạo từ hàn tỷ tế bào não gọi là noron thần kinh .mỗi một noron tuy kích thước cực nhỏ nhưng lại có sức mạnh xử lý tương đương với một chiếc máy tính.bộ lưu chữ thôn tin của 1 noron cũn có một sức chứa khổng lồ vì mỗi tế bào não bao gồm một một bộ gen hoàn hảo của chúng ta đủ để có thể tái tạo nên một nhân bản mới ý như chúng ta vậy.trung bình mỗi bộ não người có tới 1 triệu triệu (1.000.000.000.000) noron như thế cấu tạo nên bộ não.trong khi đó 1 con ong mật bộ não chỉ có khoảng 7000 noron để có thể xây dựng duy chì một tổ ong ,tính toán khoảng cách đường đi, định hướng, hút mật ,sản xuất mật, giao phối , nuôi con và giao tiếp trong đàn.sự so sánh này cho thấy chúng ta có một sức mạnh khủng khiếp đến nỗi nếu mỗi chúng ta hơn kém nhau vài triệu noron thì cũng chẳng có nghĩa lý ji"...........(các bạn đọc tiếp trong find word)

mình nghĩ các bạn nên dần tin vào sức mạnh siêu nhiên của bộ não chỉ có điều là các bạn chưa biết cách kích thích sức mạnh của bộ não!
http://file:///C:/DOCUME%7E1/Admin/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot.png
Updated:

theo hanh dong thi cai sức mạnh siêu nhiên kia thì không biết nó có thật hay không,khi nào hanh dong gặp hoặc được 1 người mà hanh dong tin tưởng nói ra thì mới tin được,vì cái sức mạnh đó khoa học chưa thể khám phá ra được,nhưng mà vấn đề học giỏi hay học dốt thì không thể liên quan đến số phận đâu bạn ah,đó là do sự tiếp thu nhanh hay chậm của mỗi người thôi,những người học giỏi thì cũng đều có 1 bộ não giống người khác thôi,quan trọng là cái bộ não đó tiếp thu nhanh hay chậm thôicòn mình nói nếu coi mỗi cuộc đời con người là có số phận thì học giỏi hay học dốt đó là một phần của số phận người đó cho nên mình lấy ví dụ điều đó để chứng tỏ rằng chúng ta điều khiển chính số phận của chúng ta bằng những suy nghĩ trong tiềm thức !

taikhoans
08-31-2010, 04:19 AM

cái này thì mình cũng chịu, ít thấy người ta nêu ví dụ ứng dụng.

bacngoctuan
09-01-2010, 03:56 AM

Người xưa có câu: "Trời định - Người đoạt"
Mình chỉ tin chính mình thôi! ;))

bacngoctuan
09-01-2010, 11:24 PM

Nếu về dị đoan thì không nên theo các bác ạ!

Nếu về khoa học thần bí, tìm kiếm về sự mông nung thì phải tìm hiểu kỹ mới lên kế hoặch có theo không.

Các bác cũng biết nhiều anh hùng thời xưa biết tính thiên văn học, chiêm tinh học, có tài dự đoán âm dương ngũ hành như Trần Hưng Đạo, Lê Lợi,.... cái đó là khoa học thần bí chứ không phải bình thường đâu ạ. Chẳng qua là chúng ta không theo được mà đọc cũng không hiểu thì mwois cho nó là vớ vẩn thôi, mwois cho nó là dị đoan thôi, thực ra thoe em biết nó là khoa học mà con người không mấy người theo đựoc thôi.

Dễ học được thì coi là hay, nhưng cái đó quá khó không theo được thì coi nó là dị đoan, vậy chúng ta nên xác định rõ nó có phải là dị đoan hay là khoa học rồi quyết định theo.

Theo em có 1 vai lời nhận xét:

*Di đoan: ma chay, tập tục cổ xưa, mê tín thần thánh hóa, tin vào những điều phi thực tế....
*Khoa học thần bí: thiên văn học( xem ngày , xem giờ,..), chiêm tinh học (đoán vận số, dự đoán tương lai ( như MacLeNin dự đoán về thế giới con người),...), ...

Không biết có đúng không? nhưng theo thằng em này thì là vậy.

Các bác có cao kiến khác xin chỉ giáo!!!

myphamuc93
09-04-2010, 08:22 AM

Bạn đọc VnEcon có tin là có bùa ngãi ko????

Nhân đây kể 1 câu chuyện có thật thời gian gần đây thôi. Một anh quản lí cho 1 công ty vàng bạc đá quí bán trong: Diamon, Vincom, Hùng Vương plaza......kể lại.một hôm có một phụ nữ đến mua hàng (địa điểm Diamon) mọi chuyện vẫn diễn ra bình thường nhưng khi nhân viên bán hàng xem lại thì mất vài món có trị giá mấy ngàn đôla, sau đó một vụ mất tương tự vậy tại Hùng Vương Plaza, rồi trở lại mất tại Diamon tiếp tục nhưng của một quầy kế bên cũng bị mất tương tự, có một điều rất bí ẩn là khi mất xong (lần đầu tiên) xem lại camera thì ko thấy gì bất ổn cả là nhân viên đem ra cho khách hàng xem không mua thì để lại và các nhân viên là có rất nhiều kinh nghiệm, cùng lúc 2 - 3 nhân viên kiểm soát, và khi khách hàng đi xong thì các nhân viên này đứng thẩn thờ không biết gì hết, và ko chỉ mất lần đầu mà 3 lần cùng 1 người thực hiện. (do có camera quay), nhiều người nói đây là thuật thôi miên???? Bạn đọc VnEcon giải thích sao về sự việc trên????