PDA

View Full Version : Chia sẻ kiến thức kinh doanh , HÃY VÀO ĐÂY !

mrhenrybon
09-08-2010, 08:00 PM
MUỐN TRỞ THÀNH DOANH NHÂN THÀNH ĐẠT TRONG TƯƠNG LAI BẠN HÃY VÀO ĐÂY VỚI TÔI ! :-t

truong coi
09-08-2010, 10:15 PM
Phản hồi: Ai muốn học kinh doanh , HÃY VÀO ĐÂY !

Ai cũng muốn mà k hiểu sao không ai vô. Thôi kệ, anh khải giảng cho e luôn đi a Tiến.

vannguchau
09-08-2010, 10:27 PM

vậy thì anh khai giảng đi

dung@123
09-08-2010, 11:18 PM

Khai giảng đi nào huynh ơi.

ngoclongnb1609
09-09-2010, 02:43 AM

Kinh doanh đấy à? vậy chỉ học thôi chưa đủ, bạn phải bắt đầu ngay bây giờ dù là Kd cái nhỏ nhất. chắc mọi người hiểu nguyên lý 9/10 chữ, ban có thể thất bại 9/10 lần kinh doanh nhưng nhớ là chỉ được thất bại nhỏ để 1/10 lần thânhf công là thành công lớn! chúc các bạn thành công!

quangcao3a
09-09-2010, 04:54 AM

bác ấy bảo vào đây với tôi! em vào mà có thấy cái jif đâu! quảng cáo thì cũng phải cho ra quảng cáo chứ!

songdonggun
09-09-2010, 05:00 AM

cho em làm đệ tử nhé ^^

tipi.vn
09-09-2010, 05:43 AM

Lớp học này được khai giảng tại đây khi có đủ thành viên đăng ký !

tipi.vn
09-09-2010, 06:12 AM

chào cả nhà ! Kinh doanh ấy à trước tiên là bạn phải thực sự trở thành người bán hàng xuất sắc ! sau đó thì mới nói đến chuyện khác . em nói vậy có đúng không anh doanh thu ?

tipi.vn
09-09-2010, 07:27 AM

cho em 1 ghế nhé! kinh doanh là ntn ấy anh nhỉ?

thanhtrung
09-09-2010, 04:15 PM

em cũng muốn học, mong anh chỉ em với.

thanhtrung
09-09-2010, 09:09 PM

chủ topic cho đăng kí 1 chân học viên nhá ;))

lythuha92
09-09-2010, 09:24 PM

Em nghi a Tiến bắt đầu chạy khi có quá nhiều econ đăng ký khi a chả có cuốn giáo án+sự chuẩn bị nào, cần em làm trợ giảng k, nêu đề tài hoặc phân tích đề tài

lythuha92
09-09-2010, 09:32 PM

anh cũng đã có kế hoạch cả rồi em yên tâm ! anh sẽ nhờ chú giúp anh một tay khi đã đủ người như dự kiến .

quockhanhlaptop.com
09-10-2010, 12:09 AM

Chào cả nhà ! topic này đã có hơn 160 lần truy cập trong hai ngày qua , điều đó chứng tỏ rằng mọi người rất quan tâm đến vấn đề này . tôi biết các bạn rất nóng lòng muốn biết lớp học lúc nào mới được bắt đầu và các bạn sẽ tìm thấy điều gì bổ ích ở đây ? tuy nhiên xin các bạn kiên nhẫn một tí , chúng ta cần thêm một số thành viên nữa .

thân ái !

quockhanhlaptop.com
09-10-2010, 04:10 AM

Tôi đã sẳng sàng để mở rộng Bối Cảnh & Nội Dung ~O:39:

quockhanhlaptop.com
09-10-2010, 05:17 AM

Hi vọng sẽ có nhiều điều thú vị từ chủ topic:|

gaukhunglong
09-10-2010, 06:23 AM

nào ! bây giờ chúng ta cùng nhau bắt đầu nhé !
Chuyên đề đầu tiên : THƯƠNG HIỆU CÁ NHÂN

các doanh nhân thành đạt trên thế giới và cả ở việt nam, khi nhắc đến họ bao giờ người ta cũng nhớ đến một điều gì đó rất đáng nhớ về họ . cái đáng nhớ đó đôi khi không phải toàn cái hay cái đẹp nhưng điều đáng quan tâm đó là một điều gì đó thuộc về cá nhân họ , gắn liền với tên tuổi của họ đến nổi khi nhắc đến họ là người ta lại nghĩ ngay đến điều đó và ngược lại . có thể nói sự đáng nhớ của một doanh nhân góp phần rất lờn trong thành công của người đó .

CÂU HỎI : BẠN HIỂU THẾ NÀO VỀ THƯƠNG HIỆU CÁ NHÂN VÀ TẦM QUAN TRỌNG CỦA NÓ . BẠN NGHĨ MỌI NGƯỜI NHỚ ĐẾN BẠN NHẤT BỞI ĐIỀU GÌ ? TẠI SAO ? VÀ ĐIỀU ĐÓ LÀ TỰ NHIÊN Ở BẠN HAY LÀ BẠN CỐ GẮN TẠO RA ?

Ví dụ : rất nhiều người nhớ đến doanh thu , như một người quyết tâm học lại phổ thông khi tròn 40 tuổi với khát vọng trở thành một luật sư ở tuổi gần 50 !

gaukhunglong
09-10-2010, 06:39 AM

thank ban nhiu nha

baongan
09-10-2010, 06:44 AM

thank ban nhiu nhaHI !thank thế sao được có nút thank đó mà ! đùa thôi chứ mình rất cảm ơn bạn đã động viên ! hãy góp ý kiến của bạn cho chuyên đề . rất cảm ơn !
THÂN ÁI !

bonbonmedia
09-10-2010, 06:57 AM

các doanh nhân thành đạt trên thế giới và cả ở việt nam, khi nhắc đến họ bao giờ người ta cũng nhớ đến một điều gì đó rất đáng nhớ về họ . cái đáng nhớ đó đôi khi không phải toàn cái hay cái đẹp nhưng điều đáng quan tâm đó là một điều gì đó thuộc về cá nhân họ , gắn liền với tên tuổi của họ đến nổi khi nhắc đến họ là người ta lại nghĩ ngay đến điều đó và ngược lại . có thể nói sự đáng nhớ của một doanh nhân góp phần rất lờn trong thành công của người đó .

CÂU HỎI : Bạn đọc VnEcon NGHĨ MỌI NGƯỜI NHỚ ĐẾN BẠN NHẤT BỞI ĐIỀU GÌ ? TẠI SAO ? VÀ ĐIỀU ĐÓ LÀ TỰ NHIÊN Ở BẠN HAY LÀ BẠN CỐ GẮN TẠO RA ?

Ví dụ : rất nhiều người nhớ đến doanh thu , như một người quyết tâm học lại phổ thông khi tròn 40 tuổi với khát vọng trở thành một luật sư ở tuổi gần 50 !Em thấy nên cho phần định nghĩa Thương Hiệu cá nhân trước,sau đó là cách xây dựng thương hiệu cá nhân.

letuong
09-10-2010, 07:11 AM

Em thấy nên cho phần định nghĩa Thương Hiệu cá nhân trước,sau đó là cách xây dựng thương hiệu cá nhân.CHÀO BẠN !Mình thống nhất với nhau thế này nhé .Hãy để rộng đường cho mọi người thảo luân sau đó anh sẽ tổng hợp lại và có kết luận sau cùng . Làm như vậy mọi người sẽ hào hứng hơn .sáng tạo hơn .
Thân!

letuong
09-10-2010, 04:09 PM

Chú ý mỗi chuyên đề chúng ta sẽ có một tuần để tìm hiểu và thảo luận sau đó chúng ta sẽ tìm hiểu chuyên đề mới . mời các bạn tham gia thảo luận vì điều đó sẽ giúp chúng ta dễ tiếp thu mục tiêu của chuyên đề hơn .
p/s : tôi sẽ nêu đáp án ở cuối mỗi chuyên đề .

thân ái !

letuong
09-10-2010, 11:29 PM

em cũng muốn học kinh doanh. Bác nhận em làm đệ tử đi

phamvulinh
09-11-2010, 02:15 AM

anh đang tập hợp lực lượng hay làm j đấy ah? vào đây rùi thì làm j típ ah anh?~X(

phungnham92
09-11-2010, 05:17 AM

anh Tiến mở ra chủ đề này nên có những hoạt đông gì tiếp theo cho anh em cùng tham gia( phát triển hướng cơ bản cho mọi người)
nếu cứ để thế này là em đóng chủ đề lại đó

phungnham92
09-11-2010, 05:48 AM

anh Tiến mở ra chủ đèn này nên có những hoạt đông gì tiếp theo cho anh em cùng tham gia
nếu cứ để thế này là em đóng chủ đề lại đóBạn k có quyền đóng chủ đề nếu chủ đề k đi sai mục đích, vẫn có người quan tâm. Không nên lạm quyền quá, chủ topic có quyền không lên tiếng là một. Hai là, trial mod không chỉ quản lý bài viết mà có trách nhiệm góp phần cho box đi lên, topic thu hút, nếu cảm thấy topic này mất hứng thú thì bạn nên góp phần F5 nó chứ không phải đánh sập. Thêm nữa, comment ở gần trên quảng cáo về website và chương trình học là sai nội quy, bạn có thể move vào bài viết vi phạm, phạt thẻ hay k tùy bạn, hoặc edit lại phù hợp. Nếu bất mãn về góp ý thì cứ nói thẳng với mình.

@anh doanhthu: em nghĩ ra nhiều chủ đề thảo luận lắm, mà đang bận quá, môn quản trị sản xuất rồi còn quản trị tài chính, quản trị cung ứng, mệt ghê. Mọi người không đưa ý kiến thì a nên phân tích bằng ý kiến của mình, dẫn chứng cụ thể và nguồn thì mọi người thảo luận hào hứng hơn là k có xuất phát điểm.

@all : ngoài chuyện học kd từ anh doanhthu thì các bạn cần tài liệu cứ pm, mình có thể tìm giúp trong giới hạn có thể. và mỗi người cũng nên đóng góp câu hỏi từ chính thực tế đang băn khoăn hơn là đợi nghe giảng. Thân!

tieudiep
09-11-2010, 07:05 AM

CÂU HỎI : BẠN HIỂU THẾ NÀO VỀ THƯƠNG HIỆU CÁ NHÂN VÀ TẦM QUAN TRỌNG CỦA NÓ . BẠN NGHĨ MỌI NGƯỜI NHỚ ĐẾN BẠN NHẤT BỞI ĐIỀU GÌ ? TẠI SAO ? VÀ ĐIỀU ĐÓ LÀ TỰ NHIÊN Ở BẠN HAY LÀ BẠN CỐ GẮN TẠO RA ?

Ví dụ : rất nhiều người nhớ đến doanh thu , như một người quyết tâm học lại phổ thông khi tròn 40 tuổi với khát vọng trở thành một luật sư ở tuổi gần 50 !giờ em mới đọc đc topic này,thật là chậm chạp.
câu hỏi của anh rất hay nhưng cũng rất khó để định nghĩa.như anh nói,em nghĩ là thương hiệu cá nhân là cái giúp mọi ng nhớ ngay đến mình.tất nhiên là nó rất quan trọng rùi,vì nó khẳng định mỗi con ng,nó tạo cho con ng có 1 vị thế mới =>tạo nên động lực phấn đấu hơn nữa.
hơn nữa tâm lí con ng thì ai cũng muốn mình là đặc biệt,mình là duy nhất mà nên tạo thương hiệu riêng để không ai có thể là bản sao của mình cả.

còn về câu hỏi cá nhân kia thì em nghĩ e chịu.em cũng chẳng biết mọi ng nhớ đến e nhất bởi điều j nữa,có thể là ng nóng tính,hay nói thẳng,ko giũ đc bình tĩnh.bạn bè e thì nói em nhìn lần đầu tưởng hiền nhưng hóa ra ko phải.hj.họ cũng công nhận e là ng vui vẻ,trẻ con,là cái loa phóng thanh của bàn,họ còn đặt cho e những biệt danh rất là ngộ nghĩnh nữa.(tính sơ sơ em cũng có 5 cái biệt danh,có cả biệt danh con vật nữa,chỉ tội là con vật xấu xí chứ ko như những con vật đáng yo đâu ạ =>huhu)
em nghĩ điều đó là tự nhiên ở em,em cũng ko thik gò ép m phải thể hiện,em ko thik những ng ko giũ lời hứa,em ko thik những ng luôn tỏ ra nhẹ nhàng nhưng mà thực ra họ ko như thế,em ko thik những ng ích kỉ vs bạn bè,luôn thể hiện là ng quan tâm nhưng hành động thì chẳng có j cả...
nói tóm lại em là 1 ng cổ hủ,khó tính =>chắc là khó theo nghề kinh doanh .

vì thế e đăng kí khóa học này,hihi,hi vọng thành 1 ng khác.thank a trc nha^^

tieudiep
09-11-2010, 07:20 AM

Về thương hiệu cá nhân có ảnh hưởng lớn đến hoạt động kinh doanh(ai cũng biết) em có thể nêu ví dụ về tiếng tăm xấu và tốt, có lẽ là khá khác biệt đúng không ?!
-Cường đô la, với biệt danh gán vô tên chung thể hiện sự ăn chơi, nhưng khi làm ăn, vẫn có rất nhiều đối tác cùng làm vì a biết thể hiện bản lĩnh và sự chín chắn của mình và khi làm ăn, đối tác thấy như vậy, khác biệt với biệt danh, với cảm tưởng của họ về con người ăn chơi. Như vậy, danh tiếng xấu, nhưng cái tốt lại vượt quá sự mong đợi của đối tác(vì họ đã đánh giá thấp việc làm ăn và uy tín), sẽ có tác dụng làm tăng danh tiếng lên gấp đôi.

-Ngược lại, danh hiệu tốt khi phạm lỗi 1 lần cũng khiến tổn hại thương hiệu khá lớn, nếu là lâu năm thì sẽ có sự du di của mọi người nhưng vẫn còn "lăn tăn". Mình giả sử, nếu như vedan chỉ xả 1 ít nước thải xuống sông thôi, DN lâu năm nhưng vẫn sẽ làm cho bộ mặt người tiêu dùng thay đổi hoàn toàn và gần như mất hết thị trường, vì, bao lâu nay họ chất lượng, họ dc bằng khen đảm bảo vệ sinh MT, mọi người rất tin dùng và kỳ vọng, nên sự việc xảy ra thất vọng rất lớn.

Do đó, cách tạo nên thương hiệu là 1 khó khăn, nhưng giữ và phát triển là càng khó khăn hơn.

Như vậy, mình nghĩ chúng ta nên đi theo hướng "phân tích suy nghĩ khách hàng về thương hiệu và giải pháp giữ vững thương hiệu."

Anh doanhthu và mọi ng thấy thế nào, refresh lại topic nhé (thấy hay thì thanks, hi hi)

seodienlanh
09-11-2010, 11:27 AM

Về thương hiệu cá nhân có ảnh hưởng lớn đến hoạt động kinh doanh(ai cũng biết) em có thể nêu ví dụ về tiếng tăm xấu và tốt, có lẽ là khá khác biệt đúng không ?!
-Cường đô la, với biệt danh gán vô tên chung thể hiện sự ăn chơi, nhưng khi làm ăn, vẫn có rất nhiều đối tác cùng làm vì a biết thể hiện bản lĩnh và sự chín chắn của mình và khi làm ăn, đối tác thấy như vậy, khác biệt với biệt danh, với cảm tưởng của họ về con người ăn chơi. Như vậy, danh tiếng xấu, nhưng cái tốt lại vượt quá sự mong đợi của đối tác(vì họ đã đánh giá thấp việc làm ăn và uy tín), sẽ có tác dụng làm tăng danh tiếng lên gấp đôi.

-Ngược lại, danh hiệu tốt khi phạm lỗi 1 lần cũng khiến tổn hại thương hiệu khá lớn, nếu là lâu năm thì sẽ có sự du di của mọi người nhưng vẫn còn "lăn tăn". Mình giả sử, nếu như vedan chỉ xả 1 ít nước thải xuống sông thôi, DN lâu năm nhưng vẫn sẽ làm cho bộ mặt người tiêu dùng thay đổi hoàn toàn và gần như mất hết thị trường, vì, bao lâu nay họ chất lượng, họ dc bằng khen đảm bảo vệ sinh MT, mọi người rất tin dùng và kỳ vọng, nên sự việc xảy ra thất vọng rất lớn.

Do đó, cách tạo nên thương hiệu là 1 khó khăn, nhưng giữ và phát triển là càng khó khăn hơn.

Như vậy, mình nghĩ chúng ta nên đi theo hướng "phân tích suy nghĩ khách hàng về thương hiệu và giải pháp giữ vững thương hiệu."

Anh doanhthu và mọi ng thấy thế nào, refresh lại topic nhé (thấy hay thì thanks, hi hi) chú khá lắm ! đúng như anh đã nghĩ , nào tiếp tục nhé . yên tâm rồi sẽ đến lúc anh bật mí tại sao anh đưa thương hiệu cá nhân thảo luận đầu tiên khi bàn đến kinh doanh . nào các bạn ta cùng nhau tiếp tục nhé ! tôi nghĩ tới giờ đã có người hiểu được cốt lõi vấn đề rồi đó . mạnh nữa lên các bạn , chuyên đề này còn bốn ngày nữa là đi đến kết luận . sau đó chúng ta thảo luận chuyên đề mới .

Thân ái !

seodienlanh
09-11-2010, 01:24 PM

Trời ơi, học về kinh doanh mà bài đầu tiên là "thương hiệu cá nhân" à?
Hix em dốt đặc cán mai, đến mấy ng cùng khu phố còn ko nhớ tên em ấy chứ mà có thương hiệu.
Mọi ng chắc ng thì học hành siêng năng, ng thì làm ăn phát đạt, tiếng tăm lừng lẫy chứ mình chỉ như cặn ở đáy xoong. Dù có cố cũng ko thể có thương hiệu đc.

dungit
09-11-2010, 01:28 PM

chả có gì thảo luận hết.

inoxsangtrong
09-11-2010, 02:26 PM

theo mình thương hiệu cá nhân nên bàn luận khi có 1 cơ sở,chứ bạn chưa dạy mọi người cách thức kinh doanh thì mọi người sẽ thắc mắc nhiều hơn thảo luận

inoxsangtrong
09-11-2010, 03:21 PM

chả có gì thảo luận hết.Delete bài này là vừa, cảnh cáo spam nốt.
Updated:

theo mình thương hiệu cá nhân nên bàn luận khi có 1 cơ sở,chứ bạn chưa dạy mọi người cách thức kinh doanh thì mọi người sẽ thắc mắc nhiều hơn thảo luậnNguơi bỏ qua comment của ta à. K thấy đã vạch ra cái cơ sở và định hướng nên thảo luận hướng nào à. Cứ thảo luận theo hướng đó, sau đó a doanhthu sẽ đúc kết và đưa ra kinh nghiệm và bài ứng dụng,kết luận cho đề tài Thuơng Hiệu cá nhân để có thể áp dụng và thấy được kinh nghiệm trong kinh doanh của đề tài này.

inoxsangtrong
09-11-2010, 03:40 PM

Thấy buồn cho cái sự thụ động của người Việt Nam, cứ luôn trông chờ người dạy đưa ra đáp án, chứ mình không bao giờ tự thân suy nghĩa tìm ra lời giải cho riêng mình.

Sao các bạn không chịu động não đi chứ, bộ não của các bạn đâu rồi, sao không sử dụng?

Mỗi người là một cá thể độc lập, không ai giống ai, có một không hai trên đời. Quan trọng nhất là bạn nhìn mình theo hướng nào thì những người khác sẽ nhìn bạn theo hướng ấy.

Có bạn bảo ngay cả người trong khu phố còn chưa biết tên mình thì làm sao có thương hiệu cá nhân. Bạn đã có rồi đấy, thưa bạn. Xấu hay tốt là do từng người khác nhau có cách nhìn nhận khác nhau. Có người thì cho rằng bạn "chảnh" không muốn nói chuyện với ai. Có người thì lại nghĩ rằng bạn là người kín đáo, ít nói. Nếu tách mình ra khỏi bản thân, đặt mình vào vị trí của một người khác thì bạn sẽ nghĩ về mình như thế nào? Bạn muốn người khác suy nghĩ về bạn như thế nào, một người "chảnh" hay một người kín đáo Qua đó, bạn sẽ tìm cách "lái" người khác theo hướng mà bạn muốn họ nghĩ về bạn.

Như thế là bạn đã tạo ra thương hiêu cá nhân cho chính bản thân mình rồi đấy. Nick name cũng là một hình thức của thương hiệu cá nhân. Ví dụ, tôi được bạn bè tặng cho cái tên "Dung Phượt" hoặc "Dung bụi" bởi vì tôi thường xuyên đi du lịch bụi một mình. Đó là thương hiệu cá nhân của tôi. Dưới mắt người khác, tôi là một người "có gan", "liều lĩnh" vì dám một mình đi chu du cả trong và ngoài nước.

iizr
09-11-2010, 09:25 PM

Trời ơi, học về kinh doanh mà bài đầu tiên là "thương hiệu cá nhân" à?
Hix em dốt đặc cán mai, đến mấy ng cùng khu phố còn ko nhớ tên em ấy chứ mà có thương hiệu.
Mọi ng chắc ng thì học hành siêng năng, ng thì làm ăn phát đạt, tiếng tăm lừng lẫy chứ mình chỉ như cặn ở đáy xoong. Dù có cố cũng ko thể có thương hiệu đc.Chào em ! anh có ý của anh và khi anh bật mí thì mọi người sẽ thấy có lý thôi ! dù sao anh cũng từng tham gia huấn luyện mlm mà !

iizr
09-12-2010, 01:46 AM

<div style="text-align: center"> Mình thấy cái này cũng liên quan đến thương hiệu cá nhân hay DN vì văn hóa DN là tiền đề cho thương hiệu.
​Sử dụng văn hoá doanh nghiệp làm lợi thế cạnh tranh

​</div> Văn hóa công sở là bộ mặt của bất kì một doanh nghiệp nào và là một trong những nhân tố có ảnh hưởng tới sự phát triển của doanh nghiệp. Trong đó, cũng bao gồm những giá trị về nguyên tắc xử sự và tác phong nghề nghiệp do tất cả các thành viên trong doanh nghiệp tạo nên.
Thực hiện gắn văn hóa doanh nghiệp với mục đích kinh doanh có thể đem lại cho các công ty doanh thu cao hơn so với các đối thủ cạnh tranh không lưu tâm đến vấn đề này. Theo một số cuộc khảo sát gần đây, sự khác nhau này có thể lên tới 200% hoặc hơn nữa. Để có được kết quả như vậy cho doanh nghiệp của mình, bạn cần biết văn hóa doanh nghiệp là gì, nên quyết định nó phát triển theo chiều hướng nào và hướng mọi người tới văn hóa định hướng đó. Văn hóa doanh nghiệp là một loại hình văn hóa mở. Việc sa thải nhân viên và thay thế nhân viên khác cũng có thể ảnh hưởng tới văn hóa này bởi mỗi nhân viên mới đều mang lại những nguyên tắc ứng xử nghề nghiệp và tác phong nghề nghiệp khác nhau dù là rất nhỏ. Nhưng nếu đó là văn hóa có tính bền vững được thiết lập sẵn thì ảnh hưởng này là không lớn. Từ khi thành lập cho đến khi trở thành một doanh nghiệp vững mạnh, văn hóa của công ty sẽ trải qua nhiều thay đổi do sự cải cách về nội quy làm việc, môi trường kinh doanh, bộ máy nhân sự… Những thay đổi này có thể tích cực hoặc tiêu cực, có chủ ý nhưng thường là nằm ngoài ý định hay chủ định của cá nhân nào trong tập thể doanh nghiệp.

Sự thay đổi này có thể là nhỏ, có thể là lớn và đều ảnh hưởng đến công việc của doanh nghiệp theo hướng tích cực hoặc tiêu cực. Đánh giá văn hóa doanh nghiệp Hiện nay, bạn có thể thuê các chuyên gia về văn hóa doanh nghiệp để họ làm việc này. Nhưng cách đơn giản nhất để biết được văn hóa công sở nơi mình làm là quan sát mọi thái độ cư xử và thói quen làm việc của đồng nghiệp; lắng nghe đồng nghiệp, nhân viên, nhà cung cấp sản phẩm và khách hàng. Chú ý những gì được viết về công ty của bạn bằng cả báo giấy và báo mạng. Tập hợp tất cả những thông tin này bạn sẽ đánh giá được chính xác văn hóa công ty của mình là gì.

Định hướng văn hóa doanh nghiệp Trước khi bạn định tác động đến văn hóa doanh nghiệp cần xác định loại hình văn hóa mà bạn định hướng tới. Mỗi một doanh nghiệp, công ty trong những ngành khác nhau có những cách ứng xử và tác phong nghề nghiệp khác nhau. Sau đây là một vài đặc điểm của văn hóa doanh nghiệp được sử dụng rộng rãi và thành công. Lựa chọn công việc của công ty bạn và áp dụng cho phù hợp:
- Phân chia công việc rõ ràng
- Cam kết làm việc lâu dài của nhân viên
- Nhân viên được ủy quyền hợp pháp để thực thi công việc
- Mối quan hệ tốt giữa các thành viên trong doanh nghiệp
- Hệ thống và quy trình quản ly hiệu quả
- Có quy chế khen thưởng, kỷ luật rõ ràng
- Nêu cao định hướng khách hàng được
- Tập trung vào tuyển dụng và giữ lại những nhân viên có năng lực
- Trách nhiệm giải trình của nhân viên và quản lý

Nguồn ST

minhdo1213
09-13-2010, 04:22 AM

anh Tiến cố gắng phân công cụ thể cho mọi ng, hay chỉ bảo cụ thể hơn, em thấy topic này rất có tiềm năng nhưng em đang bận quá chưa thể cùng anh đc,

minhdo1213
09-13-2010, 08:38 PM

Để kinh doanh thành công doanh nghiệp phải xây dựng cho mình một thương hiệu, bên trong doanh nghiệp đó có rất nhiều cá nhân và bản thân mỗi người cũng cần một thương hiệu cho riêng mình, đó là cách xây dựng thương hiệu từ trong ra ngoài.
Vấn đề quan trọng là thương hiệu của mình phải dc người khác thừa nhận, dù bạn giỏi đến đâu nhưng ko ai thừa nhận khả năng của bạn thì cũng ko có ý nghĩa.

mrtrong181
09-13-2010, 10:07 PM

Chào các anh, chị tại diễn đàn Econ, và anh Tiến

Em hiện đang là sinh viên năm II khoa Quản trị kinh doanh Quốc tế trường ĐH HUFLIT.

Em tham gia diễn đàn Econ để được trao đổi cùng các anh chị, các bạn về tất cả những kiến thức, bài học cần thiết để trở thành một người doanh nhân thành đạt. Bản thân em chưa thực sự dành nhiều thời gian tìm hiểu sâu về lĩnh vực kinh doanh hay quản trị nên những ý kiến em nêu ra có thể mang tính chủ quan cao, thiếu thực tế và còn nhiều thiếu sót. Em mong nhận được sự hỗ trợ, góp ý chân thành từ phía diễn đàn và các anh chị, các bạn để bản thân em có cơ hội được học tập, trau dồi thêm.

Câu hỏi: "BẠN HIỂU THẾ NÀO VỀ THƯƠNG HIỆU CÁ NHÂN VÀ TẦM QUAN TRỌNG CỦA NÓ . BẠN NGHĨ MỌI NGƯỜI NHỚ ĐẾN BẠN NHẤT BỞI ĐIỀU GÌ ? TẠI SAO ? VÀ ĐIỀU ĐÓ LÀ TỰ NHIÊN Ở BẠN HAY LÀ BẠN CỐ GẮN TẠO RA ?"

Trả lời:

Theo quan điểm cá nhân, em cho rằng "Thương hiệu cá nhân", là một trong những yếu tố quan trọng, ảnh hưởng mạnh mẽ đến sự thành-bại của một cá nhân trong công việc của anh ta và đối với tập thể, cộng đồng, hay rông hơn là trong xã hội mà anh ta đang sống và làm việc. "Thương hiệu cá nhân" nhất định không ám chỉ đến vẻ bề ngoài hay "Nhân diện" của một con người. Chính xác và dễ hiểu nhất, "Thương hiệu cá nhân" là những từ ngữ mà mọi ngườithường dùng để miêu tả về bạn khi một ai đó đặt câu hỏi: " Anh/Cô ta là một người như thế nào? "

Mọi người thường nhớ đến một thông tin bất kì về một người nào đó khi mà thông tin ấy đem đến cho họ sự thoả mãn nhất thời. Như là, khi em nghe bạn bè kể về một cô ca sĩ nổi tiếng, thì những câu chuyện về hàng chục chuyến đi từ thiện, thăm thú chùa chiền của cô ta sẽ không thể "níu kéo" lòng kiên nhẫn và sự chú ý của em bằng những tin "nóng" như việc cô ta có sở thích "lập dị" là thích khoe "hàng" nơi công cộng hay...đã từng có quan hệ tình ái công khai với một nhân vật cỡ "bự" nào đó. Vô hình chung, những hành động thiết thực và lặp đi lặp lại của cô ta lại không thể "bù đắp" cho những phút "lầm lỡ" chết người kia. Vô tình, cô ta đã thất bai trong việc xây dựng cho mình một "Thương hiệu cá nhân" sạch và đẹp. Kết quả tất yếu sẽ xảy ra, nếu không chiếm đc thiện cảm của một nhóm người nào đó thì, cô ta hoàn toàn đánh mất hết hy vọng có thể gây ảnh hưởng đến nhóm người ấy. Điều này đồng nghĩa với việc, nếu trong số những người không ủng hộ cô ta có ông sếp trong đó thì... cô ta sớm muộn sẽ bị sa thải.

Để xây dựng cho mình một "Thương hiệu cá nhân" cần nhiều thời gian và công sức. Điều này càng khó hơn đối với những ai vốn đã "đeo" lên mình một "Thương hiệu" kém chất lượng, bê bối do từ bé đã không ý thức được tầm quan trọng của việc này. Có khi, công việc này đòi hỏi ta phải thành lập một chiến lược cụ thể để có thể gặt hái được một "thương hiệu" có một không hai.

Không có gì là tự nhiên mà cũng không có gì có thể thoát ra khỏi Quy luật của tự nhiên. Một người giỏi Toán học, thông minh, sáng tạo,... ai sẽ tin anh ta nếu anh ta chỉ thu mình vào một góc và chọn cuộc sống "ẩn dật" để tránh xa sự dòm ngó của công chúng hay thể hiện những năng khiếu ấy... trong lĩnh vực văn chương!? Ai sẽ tin là ta năng động, hoạt bát, dễ dàng thích nghi với cuộc sống mới khi ta liên tục than phiền về những khó khăn, thử thách hằng ngày??

Tóm lại, để xây dựng một "Thương hiệu cá nhân" thành công ta phải biết cách làm cho những đối tượng mà ta hướng đến có một cái nhìn trân trọng khi nhắc đến cái tên của chúng ta. Và với cái tên ấy, ta có thể xoay chuyển được những thứ lớn lao hơn...

Trên đây là những suy nghĩ của em về câu hỏi của anh Tiến. Mong là sẽ nhận được nhiều sự quan tâm của các anh, chị và các bạn để giúp em hoàn thiện kiến thức của mình và làm giàu Chủ đề của chúng ta.

Trân trọng.

mrtrong181
09-13-2010, 10:14 PM

Chào các anh, chị tại diễn đàn Econ, và anh Tiến

Em hiện đang là sinh viên năm II khoa Quản trị kinh doanh Quốc tế trường ĐH HUFLIT.

Em tham gia diễn đàn Econ để được trao đổi cùng các anh chị, các bạn về tất cả những kiến thức, bài học cần thiết để trở thành một người doanh nhân thành đạt. Bản thân em chưa thực sự dành nhiều thời gian tìm hiểu sâu về lĩnh vực kinh doanh hay quản trị nên những ý kiến em nêu ra có thể mang tính chủ quan cao, thiếu thực tế và còn nhiều thiếu sót. Em mong nhận được sự hỗ trợ, góp ý chân thành từ phía diễn đàn và các anh chị, các bạn để bản thân em có cơ hội được học tập, trau dồi thêm.

Câu hỏi: "BẠN HIỂU THẾ NÀO VỀ THƯƠNG HIỆU CÁ NHÂN VÀ TẦM QUAN TRỌNG CỦA NÓ . BẠN NGHĨ MỌI NGƯỜI NHỚ ĐẾN BẠN NHẤT BỞI ĐIỀU GÌ ? TẠI SAO ? VÀ ĐIỀU ĐÓ LÀ TỰ NHIÊN Ở BẠN HAY LÀ BẠN CỐ GẮN TẠO RA ?"

Trả lời:

Theo quan điểm cá nhân, em cho rằng "Thương hiệu cá nhân", là một trong những yếu tố quan trọng, ảnh hưởng mạnh mẽ đến sự thành-bại của một cá nhân trong công việc của anh ta và đối với tập thể, cộng đồng, hay rông hơn là trong xã hội mà anh ta đang sống và làm việc. "Thương hiệu cá nhân" nhất định không ám chỉ đến vẻ bề ngoài hay "Nhân diện" của một con người. Chính xác và dễ hiểu nhất, "Thương hiệu cá nhân" là những từ ngữ mà mọi ngườithường dùng để miêu tả về bạn khi một ai đó đặt câu hỏi: " Anh/Cô ta là một người như thế nào? "

Mọi người thường nhớ đến một thông tin bất kì về một người nào đó khi mà thông tin ấy đem đến cho họ sự thoả mãn nhất thời. Như là, khi em nghe bạn bè kể về một cô ca sĩ nổi tiếng, thì những câu chuyện về hàng chục chuyến đi từ thiện, thăm thú chùa chiền của cô ta sẽ không thể "níu kéo" lòng kiên nhẫn và sự chú ý của em bằng những tin "nóng" như việc cô ta có sở thích "lập dị" là thích khoe "hàng" nơi công cộng hay...đã từng có quan hệ tình ái công khai với một nhân vật cỡ "bự" nào đó. Vô hình chung, những hành động thiết thực và lặp đi lặp lại của cô ta lại không thể "bù đắp" cho những phút "lầm lỡ" chết người kia. Vô tình, cô ta đã thất bai trong việc xây dựng cho mình một "Thương hiệu cá nhân" sạch và đẹp. Kết quả tất yếu sẽ xảy ra, nếu không chiếm đc thiện cảm của một nhóm người nào đó thì, cô ta hoàn toàn đánh mất hết hy vọng có thể gây ảnh hưởng đến nhóm người ấy. Điều này đồng nghĩa với việc, nếu trong số những người không ủng hộ cô ta có ông sếp trong đó thì... cô ta sớm muộn sẽ bị sa thải.

Để xây dựng cho mình một "Thương hiệu cá nhân" cần nhiều thời gian và công sức. Điều này càng khó hơn đối với những ai vốn đã "đeo" lên mình một "Thương hiệu" kém chất lượng, bê bối do từ bé đã không ý thức được tầm quan trọng của việc này. Có khi, công việc này đòi hỏi ta phải thành lập một chiến lược cụ thể để có thể gặt hái được một "thương hiệu" có một không hai.

Không có gì là tự nhiên mà cũng không có gì có thể thoát ra khỏi Quy luật của tự nhiên. Một người giỏi Toán học, thông minh, sáng tạo,... ai sẽ tin anh ta nếu anh ta chỉ thu mình vào một góc và chọn cuộc sống "ẩn dật" để tránh xa sự dòm ngó của công chúng hay thể hiện những năng khiếu ấy... trong lĩnh vực văn chương!? Ai sẽ tin là ta năng động, hoạt bát, dễ dàng thích nghi với cuộc sống mới khi ta liên tục than phiền về những khó khăn, thử thách hằng ngày??

Tóm lại, để xây dựng một "Thương hiệu cá nhân" thành công ta phải biết cách làm cho những đối tượng mà ta hướng đến có một cái nhìn trân trọng khi nhắc đến cái tên của chúng ta. Và với cái tên ấy, ta có thể xoay chuyển được những thứ lớn lao hơn...

Trên đây là những suy nghĩ của em về câu hỏi của anh Tiến. Mong là sẽ nhận được nhiều sự quan tâm của các anh, chị và các bạn để giúp em hoàn thiện kiến thức của mình và làm giàu Chủ đề của chúng ta.

Trân trọng.
cHÀO EM !Em viết rất tốt và anh mong sẽ nhận được nhiều bài hay như vậy trong topic này . cảm ơn !

thân ái !

baobinhtb
09-14-2010, 07:05 AM

Chào cả nhà !vậy là còn hai ngày nữa là chúng ta tổng kết chuyên đề này rồi .THƯƠNG HIỆU CÁ NHÂN - tại sao tôi lại đặt nó lên phần mở đầu trong việc thảo luận về kinh doanh ? Điều này đã có bạn thắc mắc tôi đã ghi nhân và khẳng định với các bạn rằng tôi dã biết trước sẽ có câu hỏi này . Câu trả lời sẽ dễ hiểu hơn nếu các bạn xét một minh chứng cụ thể này : nick DOANHTHU tham gia từ 10 - 3 - 2010 suốt ba tháng trời chỉ có 27 bài viết một người bạn và không có gì đáng nhớ . trong thời gian đó tôi ngiền ngẩm triết lý kinh doanh mới của riêng mình , nói là mới chứ thực ra thì cũng chẳng có gì mới về nội dung đã dẫn trong các tài liệu kinh doanh kinh điển ,tuy nhiên trong quá trình tìm hiểu ,tôi tìm cách sắp xếp lại thứ tự ưu tiên và lộ trình áp dụng . Kết quả thật bất ngờ các bạn ạ !Khi tôi đặt bối cảnh diễn đàn là một thị trường các econ là khách hàng và những bài viết của tôi đương nhiên là các sản phẩm . trong một tháng tôi cố viết những bài hay , có ý nghĩa hoặc chủ đề nóng ,tuy ít nhưng chú trọng câu chữ rỏ ràng dễ hiểu . thế nhưng tất cả những bài đó có rất ít econ truy cập có nghĩa là tôi không bán được hàng ! Hơn một tháng gần đây tôi đổi chiến thuật, vẫn giữ nguyên phong cách viết củ + xây dựng thương hiệu cá nhân bằng nhiều hình thức vd:tham gia mod bật mí ý nghĩa nick n DOANHTHU với một ý nghĩa hài hước gây chú ý ,hưởng ứng nhiệt tình và thật lòng những bài viết của các thành viên tích cực khác ,tỏ rỏ chất hóm hỉnh của mình để gậy thiện cảm , bật mí về việc mình đi học lại trung học sau khi nghỉ học hơn hai mươi năm và nhấn mạnh quyết tâm theo tới cùng (những điều đó thật 100% ) tất cả những điều đó các bạn mỗi người sẽ cảm nhân một cách riêng và nhận ra doanhthu ở điều mình cảm thấy thú vị đó . chung quy cộng lại thì mình có được rất nhiều người quen . khi cảm thấy thời cơ đã chín tôi mạnh dạn làm một cú híc mạnh , đưa ra một chủ đề nghe có vẽ giật gân (như đã từng có bạn phê phán ) tên chủ đề nghe có vẽ sốc nhưng điều đó là cần thiết khi bạn muốn đưa ra thị trường một sản phẩm mới !và các bạn thấy rồi đó sau khi chủ đề được nêu ra thì nó đã thu hút một lượng truy cập không nhỏ so với những chủ đề khác tôi từng khởi xướng thì chênh lệch quá xa ( trước đây các chủ đề của tôi đưa lên hàng tháng mà chỉ có vài chục lượt truy cập thế mà lần này chỉ có ba ngày mà dẫ có hơn 600 lượt truy cập và gần 50 phản hồi .điều này chắc chỉ có những thành viên kỳ cựu của diễn đàn mới làm được còn tôi chỉ là anh lính mới . không phải tôi tự tâng bốc mình đâu vì tôi chỉ trình bày sự thật một chiến lược thử ngiệm của mình và ghi nhận kết quả đạt được mà thôi .
Vậy đấy các bạn ạ !lý thuyết của tôi là muốn chiếm lĩnh thị trường phải có thương hiệu mạnh cho sản phẩm ->muốn có thương hiệu mạnh cho sản phẩm trước hết cần xây dựng thương hiệu cá nhân .Tại sao lại vậy ?Bởi vì bạn muốn xây dựng doanh nghiệp trước hết bạn cần chuẩn bị :kiến thức ,kinh nghiệm - vốn kinh doanh - nguồn nhân lực - đầu vào sản phẩm - thị trường tiêu thụ ....

VẬY :
1/ MUỐN CÓ KIẾN THỨC BẠN PHẢI HỌC CỦA MỘT AI ĐÓ nhất là những người giỏi và nhiều kinh nghiêm mà những người này thì thường hay khó tính và đôi khi cổ quái khó tiếp cận , tuy nhiên nếu xây dựng được một thương hiệu cá nhân đủ tốt thì bạn có thể tiếp cận để học hỏi từ những người này .

2/CÓ THỂ BẠN RẤT CẦN PHẢI HUY ĐỘNG VỐN ? Vậy thì bạn phải cần đến những nhà tài phiệt mà những người này đâu dễ gì bỏ tiền ra cho một kẻ không gây được cho họ một ấn tượng nào ,không làm họ cảm thấy an tâm khi móc hầu bao ra ( kể cả khi bạn có trong tay một dự án cực tốt ) - thế này bạn có cần xây dựng thương hiệu cá nhân không đây ?

3/ NGUỒN NHÂN LỰC :Khi bạn muốn xây dựng một doanh nghiệp kinh doanh thành công thì yếu tố con người là cực kỳ quan trọng . các thương nhân cổ xưa đã từng nói " kinh doanh là tìm ra con người " khi được hỏi kinh doanh là gì ? .thế nhưng ngựa hay thường là ngựa chứng bạn sẽ khó lòng tìm được những người như thế và giữ chân được họ ngoại trừ bạn làm cho họ thật sự trọng bạn ,kính phục bạn và nhất là yêu quý bạn . vậy trước những người này bạn cần thiết phải xây dựng cho mình một thương hiệu cá nhân rồi .

4/ĐẦU VÀO SẢN PHẨM : Tức là nhưng người , những doanh nghiệp sẽ cung cấp lâu dài nguyên liệu hoặc sản phẩm đầu vào cho doanh nghiệp của bạn vậy thì bạn phải làm gì để giữ được những nhà cung cấp này bền chặc và có lợi nhất cho việc kinh doanh của bạn ? nên nhớ đối thủ của bạn luôn rình rập để chặt đứt mắc xích quan trọng này trong thời điểm nhạy cảm nhất để hạ gục bạn . chỉ có một cách hiệu quả duy nhất đó là họ không chỉ đơn thuần là nhà cung cấp của bạn - họ là những bạn bè của bạn . vậy đây có phải là lý do bạn cần phải xây dựng thương hiệu cá nhân của mình hay không ?

5/THỊ TRƯỜNG TIÊU THỤ :" SẼ KHÔNG CÓ KINH DOANH CHO ĐẾN KHI CÓ MỘT AI ĐÓ BÁN ĐƯỢC MỘT CÁI GÌ ĐÓ HOẶC MỘT DỊCH VỤ NÀO ĐÓ ". Thị trường tiêu thụ là sinh mạng của doanh nghiệp và người bán hàng chính là linh hồn của sinh mạng đó ! vậy bạn phải làm sao để giữ vững được mạng lưới phân phối của mình ? khi và chỉ khi với tư cách cá nhân bạn làm cho mọi người tin rằng bạn luôn đảm bảo quyền lợi cho họ, luuôn luôn lắng nghe và thấu hiểu họ ,bạn phải làm cho họ tin rằng trong hoàn cảnh khó khăn (nếu có ) bạn sẵn sàng hy sinh bớt một phần lợi ích của mình và hơn thế nữa để giúp họ vượt qua thời điểm khó khăn đó . bạn lại phải xây dựng một thương hiệu cá nhân khác !

Các bạn thân mến !đến đây tôi biết rằng chắc chắn sẽ có bạn thắc mắc : "Anh cứ liên tục nhắc di nhắc lại cái thương hiệu cá nhân , thương hiệu cá nhân mà không hề định nghĩa thương hiệu cá nhân là gì ,đọc hết rồi mà tôi chưa hiểu thương hiệu cá nhân là cái gì cả ? kỳ cục quá !"
Tuy nhiên viết đến đây tôi biết răng nhiều bạn đọc đã hiểu mình phải xây dựng thương hiệu cá nhân ra sao trong từng điều kiện , hoàn cảnh riêng biệt như thế nào . các bạn ạ trong từng trường hợp tôi nêu đều có rất nhiều tài liệu hướng dẫn các bạn có thể tìm thấy chúng rất dễ dàng nên sẽ thừa thải nếu tôi lại bê nguyên xi những tài liệu đó vào đây . muốn vận dụng tốt triết lý xây dựng doanh nghiệp thành đạt trên nền tản xây dựng thương hiệu cá nhân các bạn nên tự tìm hieu trên từng trường hợp cụ thể và chúng ta còn hai ngày nữa để rút kết kinh nghiệm thu được trong chuyên đề này hy vọng các bạn chủ động và tích cực hơn nữa .tôi tin rằng mỗ xẽ vấn đề này ra sẽ lý thú và bổ ích vô cùng !

Tôi sẽ trở lại sau hai ngày nữa để chốt lại chuyên đề này .

THÂN ÁI !

baobinhtb
09-14-2010, 07:29 AM

Sáng tạo và táo bạo, anh đã làm được một điều mà không phải ai cũng có thể làm được trong khoảng thời gian 3 tháng qua!!

Em cảm ơn anh và sự đóng góp nhiệt tình của anh cho diễn đàn Econ.

Trân trọng.

nguyenminh170
09-15-2010, 06:04 AM

Chào cả nhà! cám ơn DoanhThu đã đưa ra 1 chủ đề khá thú vị . Thực tế đã cho thấy "Thương hiệu cá nhân" là 1 thứ quan trọng nó có thể mang lại rất nhiều thứ tiền bạc, sự thăng tiến,... Chính vì thế mà có rất nhiều người đã xây dựng cho mình 1 cái gì đó thật đẳng cấp , thật khác biệt. có rất nhiều "Thương Hiệu Bong Bóng" xuất hiện, nó lấp lánh dưới ánh nắng nhưng lại vỡ đi lúc nào không hay.
Dkjine hình như đã có nghe đâu đó 2 từ " Nhân Hiệu" cũng như "Nhãn Hiệu". Con người có nên đánh bóng mình , "nâng cấp" bản thân qua quần áo, xe xịn. Xin thưa nó chỉ tạo sự phản cảm trong con mắt của mọi người. Cái "thương hiệu cá nhân" phải có được sự đầu tư xứng tầm, nó chỉ có thể tạo nên từ nền móng vững chắc: kiến thức , thái độ , kinh nghiêm và sự học hỏi của bạn.
Công thức để tạo ra "thương hiêu cái nhân" chỉ có thể:
UY TÍN + ĐỘC ĐÁO(cái tôi) + CHẤT LƯỢNG
Uy tín là điều kiện bắt buộc nó thể hiện thái độ của bạn trong công việc, và cho người khác có sự tin tưởng vào bạn
Độc đáo: "hàng nhái" ==> kém chất lượng, bạn nên thể hiện mình sự tự tin sẽ thể hiện được cái riêng biệt của bạn
Chất lượng: chỉ có 3 cấp độ để đánh giá "thương hiệu" tốt, thường và tồi. Bạn hãy cố gắng là chuyên gia trong lĩnh vực của mình.

Trên đây chỉ là những ý kiến đóng góp của dk , mong cả nhà cho ý kiến thêm về chủ đề này~O:39:

nguyenminh170
09-15-2010, 11:47 PM

Các bạn thân mến !đến đây tôi biết rằng chắc chắn sẽ có bạn thắc mắc : "Anh cứ liên tục nhắc di nhắc lại cái thương hiệu cá nhân , thương hiệu cá nhân mà không hề định nghĩa thương hiệu cá nhân là gì ,đọc hết rồi mà tôi chưa hiểu thương hiệu cá nhân là cái gì cả ? kỳ cục quá !"( Góp vui một tí nhé doanhthu)
Mình sẽ định nghĩa ngắn gọn thương hiệu cá nhân là gì và tại sao
phải có thương hiệu cá nhân, cho mục đích bài viết của bạn nhé!:

+ Thương hiệu cá nhân là gì ?
Là giá trị của một cá nhân nhờ vào các nguồn lực sẵn có như học vấn, trình độ, năng khiếu, các thành tích về kinh tế, xã hội ...xây dựng lên, những giá trị này giúp cộng đồng phân biệt được cá nhân với những người khác trong xã hội.

+ Tại sao phải có thương hiệu cá nhân ?:
Vì để thành công, điều đầu tiên phải biết chính xác bạn là ai, bạn muốn đi lên bằng điều gì và bạn có cái gì riêng biệt ^^!
( Mục đích về thương hiệu cá nhân cho topic này thì doanhthu tiếp tục nhé. Thanks chủ để rất hay)

nguyenminh170
09-16-2010, 09:11 AM

Sáng tạo và táo bạo, anh đã làm được một điều mà không phải ai cũng có thể làm được trong khoảng thời gian 3 tháng qua!!

Em cảm ơn anh và sự đóng góp nhiệt tình của anh cho diễn đàn Econ.

Trân trọng. tui nghi cái này của mậu tâm quá !

khanhklhn2
09-16-2010, 05:45 PM

tôi lần đầu vào đay mà che thấy thông tin nào
Updated:
nghe tên"ai hoac kinh doanh vào đây" khi vào sao không có gì hết, bạn nào vui long chỉ tôi vơi, thank

khanhklhn2
09-16-2010, 06:30 PM

Đúng rồi, Thúy đồng ý với anh " TROINAM ", Vào rồi hổng thấy gì cả, bí mật gì ở đây vậy, hihi? hay em vào rồi mà tìm chưa thấy nhỉ?

myphamchatluong
09-16-2010, 07:31 PM

chẳng hạn khi nói đến việt nam thì luôn nhắc tới bác HỒ CHÍ MINH.nói zaayj thì các bạn hiểu dễ hiểu nhe.okheeeeeeeeeeeeeeeee,tầm quan trọng của thương hiệu cá nhân nằm ở ví dụ này...các bạn thấy đúng không..........nhớ thanks nhe.Sao lại cm tào lao thế nhỉ, bạn viết cho có còn đòi thanks...nên chú trọng hơn vào bài viết.

@all: mình sẽ đưa ra vấn đề khác nhé, có lẽ nói về thương hiệu cá nhân vậy là khá đủ rồi.
@doanhthu: a Tiến chốt vấn đề lẹ cái, để em tìm chủ đề nào độc độc cho, vậy mới có cái mà bí mật, không thì mọi người phản đối quá

myphamchatluong
09-16-2010, 11:34 PM

Xin chào cả nhà ! Hôm nay cũng là hạn chót để chốt lại chuyên đề này . Cho dù rất ít thời gian nhưng tôi cũng tranh thủ chốt lại ,để chúng ta tiếp tục thảo luận vấn đề mới .
Tuy chuyên đề này chưa nhận được nhiều ý kiến thảo luận nhưng trong số ít bài viết đó cũng đã có nhiều bạn đi đúng hướng và phần nào hiểu được cốt lõi của vấn đề . Còn các bạn chưa tìm thấy thông tin từ đây có thể do các bạn chưa thật sự nghiêm túc nhìn nhận vấn đề theo hướng thương hiệu cá nhân cần thiết cho sự nghiệp kinh doanh của mọi người .Và do vậy để chốt lại vấn đề này tôi xin đưa ra một số hướng tìm hiểu như sau :
- Sai lầm của một số bạn và cả một số người đang kinh doanh ngoài kia là xem nhẹ thương hiệu cá nhân và /hoặc hiểu sai về nó . Thật ra thương hiệu cá nhân không đơn giản chỉ là cái vỏ bề ngoài đập vào mắt mọi người , cho dù điều đó chiếm một phần quan trọng trong buổi đầu gặp gỡ ,giao tiếp . Tuy nhiên thương hiệu cá nhân không dừng lại ở đó . Bạn thử nghĩ xem một sản phẩm có mẫu mã rất đẹp ,rất bắt mắt kèm theo lời giới thiệu , quản cáo hoa mỹ hay ho có hấp dẫn người tiêu dùng hay không ? trong 99% là có ! Thế nhưng trong cái vỏ hào nhoán đó lại là một sản phẩm tồi thì thử hỏi sản phẩm đó có định vị lâu dài trong tâm trí người tiêu dùng hay không ? Vấn đề tôi muốn nêu lên ở đây không phải là cái thương hiệu cá nhân nhất thời hay chỉ là cái vỏ bề ngoài hào nhoán ,điều chúng ta cần làm khi chúng ta muốn trở thành doanh nhân thành đạt là phải tự điều chỉnh ,hoàn thiện suy nghĩ , hành vi của mình một cách triệt để ,sâu tận gốc rể của tinh thần và phải biến những suy nghĩ hành vi và tính cách mình cần có trở thành một bản năng , làm sao cho chúng ta có thể sử dụng thương hiệu cá nhân một cách tự nhiên nhất .
Các bạn thân mến ! Có bao giờ các bạn tự hỏi :Tại sao người bạn học nào đó của mình lại được nhiều người khác và cả thầy cô nữa tân tình hổ trợ , giúp đỡ khác với số đông bạn học khác . Hay một người nào đó lại hợp tác làm ăn với người này mà không hợp tác làm ăn với người khác . Hay một khách hàng nào đó sử dụng dịch vụ của nhà cung cấp này mà không sử dụng dịch vụ của một người khác cho dù hai người này là của cùng một công ty và có sản phẩm dịch vụ hoàn toàn giống nhau .
Thay đổi và xây dựng thương hiệu cá nhân sử dụng và và quản bá nó cho mọi người thấy được đó là một việc làm kỳ công và lâu dài đòi hỏi các bạn phải có đầu óc quan sát nhạy bén , có quyết tâm thay đổi mình để phù hợp với những quan sát và nhận xét đó sao cho đến một lúc nào đó khi đặt mình vào cương vị người mà mình cần tranh thủ thiện cảm , bạn thấy rằng mình ổn ( một cách khách quan , không bảo thủ ) .
Nói tóm lại thương hiệu cá nhân đúng nghĩa không phải là cái gì đó quá cao xa to tát ,quá phù phiếm hoặc cá biệt mà nó chỉ đơn thuần là điều kiện cần và đủ để tạo ra sự thoải mái trong giao tiếp và tin cậy tuyệt đối trong giao dich giữa con người với nhau mà thôi . Những cá biệt ,những khác biệt nào đó chỉ mang tính nhận diện và gây hứng thú ban đầu mà thôi ( ngoại trừ trường hợp lố lăng ,nhí nhố ). Và điều cuối cùng , làm người đương nhiên càng có ít nhược điểm càng tốt , càng có ít thói xấu càng hay ! Và muốn đạt được điều đó thì cần phải có một lập trường kiên định , một quyết tâm rèn luyện sắt đá ,lâu dài . Điều đó càng cần thiết hơn gấp vạn lần khi bạn là một người trẻ có nhiều khát vọng kinh doanh .
Chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm chuyên đề đầu tiên của topic này . Nếu còn hứng thú với tôi , mời các bạn tiếp tụctham gia thảo luận chuyên đề tiếp theo mà tôi sẽ tiếp tục đưa lên trong hai ngày sắp tới .
Vì tôi cũng như các bạn có rất ít thời gian nên có gì chậm trể rất mong các bạn thông cảm !
THÂN ÁI !
Updated:
CHUYÊN ĐỀ TUẦN TỚI : TIÊU CHÍ CHỌN SẢN PHẨM , DỊCH VỤ ĐỂ BẠN TIẾN HÀNH KHỞI SỰ KINH DOANH LÀ GÌ ?

Mời các bạn chuẩn bị tư liệu để thảo luận . hãy chủ động và tự tin lên bạn nhé !
thân ái !

yugowolf
09-16-2010, 11:49 PM

Em thấy cái này thế là được rồi. Em đợi topic tiếp theo của anh nhé :))

yugowolf
09-17-2010, 08:04 PM

Hi hi, Mình sẽ tham gia Topic sau của bạn nhé! Hi

newbiess
09-18-2010, 11:55 PM

THANK EM !Em viết rất tốt , nhưng anh chưa thể nói gì vào lúc này . sẽ còn rất nhiều ý kiến tranh luận với em đó . anh sẽ vào sau , rất cảm ơn đóng góp của em !
thân ái !

newbiess
09-19-2010, 08:39 AM

Cho hỏi: Khởi nghiệp với số vốn bao nhiêu? (Không biết quan trọng không, nhưng với kiến thức hiện giờ của mình thì chỉ biết là vốn là quan trọng vì danh hiệu không có, uy tín không có -> không thể vay nợ)
Nếu vốn ít, thì cứ mua đi bán lại những sản phẩm khách hàng cần để tích trữ vốn và đồng thời xây dựng thương hiệu bản thân.
Còn nếu đủ vốn để kinh doanh tương đối có qui mô thì liệu những sản phẩm, dịch vụ chưa ai làm thì plan của mình có work không? Nếu không work thì sẽ ra sao? Mình thấy có nhiều người làm ăn chủ yếu dựa vào số đông kinh doanh, ví dụ shop bao cao su; thấy kinh doanh được, người ta ùa nhau mở shop bao cao su. Hoặc là sân banh nhân tạo, hiện giờ mọc như nấm. Thế thì vấn đề sáng tạo sản phẩm dịch vụ có thực sự quan trọng không? Theo mình thì có nếu như muốn có chiến lược phát triển lâu dài, tuy nhiên đi theo là rất nhiều rủi ro sẽ dẫn đến thất bại.
Vì mình không phải dân kinh tế nên cứ viết loạn cào cào lên.
PS: Hiện giờ theo mình thấy, có tiền nên đầu tư buôn bán linh kiện vi tính, điện tử... Các bạn cho mình hỏi về ý kiến này nhé.

Tidus86
09-19-2010, 07:43 PM

Cho hỏi: Khởi nghiệp với số vốn bao nhiêu? (Không biết quan trọng không, nhưng với kiến thức hiện giờ của mình thì chỉ biết là vốn là quan trọng vì danh hiệu không có, uy tín không có -> không thể vay nợ)
Nếu vốn ít, thì cứ mua đi bán lại những sản phẩm khách hàng cần để tích trữ vốn và đồng thời xây dựng thương hiệu bản thân.
Còn nếu đủ vốn để kinh doanh tương đối có qui mô thì liệu những sản phẩm, dịch vụ chưa ai làm thì plan của mình có work không? Nếu không work thì sẽ ra sao? Mình thấy có nhiều người làm ăn chủ yếu dựa vào số đông kinh doanh, ví dụ shop bao cao su; thấy kinh doanh được, người ta ùa nhau mở shop bao cao su. Hoặc là sân banh nhân tạo, hiện giờ mọc như nấm. Thế thì vấn đề sáng tạo sản phẩm dịch vụ có thực sự quan trọng không? Theo mình thì có nếu như muốn có chiến lược phát triển lâu dài, tuy nhiên đi theo là rất nhiều rủi ro sẽ dẫn đến thất bại.
Vì mình không phải dân kinh tế nên cứ viết loạn cào cào lên.
PS: Hiện giờ theo mình thấy, có tiền nên đầu tư buôn bán linh kiện vi tính, điện tử... Các bạn cho mình hỏi về ý kiến này nhé. Xin chào và rất cảm ơn bạn ! đó cũng được xem là tiêu chí lựa chon sản phẩm và dịch vụ của riêng bạn và có lẻ sẽ giúp ích cho mọi người nhìn nhận vấn đề này . một lần nữa xin cảm ơn bạn và tất cả những ai quan tâm !
Thân ái !

Tidus86
09-28-2010, 07:24 AM

Em cám ơn anh Tiến rất nhiều về bài viết này! Nó rất hay và bổ ích cho những bạn trẻ như em có ý định bước chân vào lĩnh vực kinh doanh. Như anh đã nói ở trên em có thể rút ra được một bài học rằng kinh doanh là một việc không đơn giản chút nào, việc lựa chọn ngành nghề, sản phẩm kinh doanh lại càng khó hơn. Để lựa chọn được một sản phẩm phù hợp thì mình cần phải biết được biết được bản chất, phương thức vận hành, thị trường tiềm năng của sản phẩm đó, từ đó có thể đưa ra quyết định có nên kinh doanh sản phẩm đó hay không.Bên cạnh đó, mình cũng sẽ tìm được hướng giải quyết tốt nhất cho sản phẩm cũng như hoạt động kinh doanh của mình. Em cũng đồng ý với anh Tiến một điều rằng ngày nay phần lớn tuổi trẻ chúng em chỉ có nhiệt huyết và niềm đam mê, thiếu kỹ năng chuyên môn nghiệp vụ. Theo em nghĩ để giải quyết vấn đề này thì chúng em cần phải cố gắng rèn luyện làm sao cho vừa có được kỹ năng vừa có được nhiệt huyết, không ngừng học hỏi và trau dồi kinh nghiệm từ những người khác và lựa chọn con đường tốt nhất cho sản phẩm mà mình đưa ra trên thị trường cũng như hoạt động kinh doanh.

Vài dòng trao đổi cùng mọi người! nếu có gì thiếu sót mong anh Tiến và mọi người góp ý thêm cho em nhé!

Trân trọng!

kulu193
09-28-2010, 07:57 PM

Khi bạn đã thật sự tin vào 1 cái gì đó!

Nên làm gì để chia sẻ niềm tin ấy cho mọi người???

Cho mọi người ủng hộ mình hết sức!

kulu193
09-28-2010, 08:01 PM

Chuyên đề tuần này : MỤC TIÊU KINH DOANH CỦA BẠN LÀ GÌ ? CÓ NÊN GẮN MỤC TIÊU KINH DOANH CÁ NHÂN VỚI MỘT Ý NGHĨA XÃ HỘI NÀO ĐÓ HAY KHÔNG ?

Mời tất cả các bạn quan tâm đến việc khởi sự kinh doanh thế nào để gặt hái được thành công nhiệt tình tham gia thảo luận ! hãy tạo ra lợi ích chung cho tất cả mọi người từ những hiểu biết nhỏ bé của từng người !

Thân ái !

bocghenem
09-30-2010, 05:07 AM

Mục tiêu kinh doanh: Kiếm tiền... và nhiều tiền hơn...
Mục tiêu kinh doanh với ý nghĩa xã hội thì nếu làm được thì tốt... không thì thôi... nhưng nếu gắn được thì sẽ dễ dàng nâng cao thương hiệu công ty trên lòng người sử dụng... nâng cao danh hiệu cá nhân...
@Doanhthu: hiện giờ mình có ý định mong muốn phân phối thẻ nhớ tại khu vực thành phố hồ chí minh và các khu vực lân cận. Theo anh, thì thị trường này có khả thi không? và nếu cạnh tranh với các nhà phân phối khác thì cần những gì. Nếu thực sự khó khăn thì em sẽ nên làm như thế nào?
Cũng mong nhận được ý kiến trao dồi của các bạn về vấn đề này.

datlinh
09-30-2010, 06:50 AM

Mục tiêu kinh doanh: Kiếm tiền... và nhiều tiền hơn...
Mục tiêu kinh doanh với ý nghĩa xã hội thì nếu làm được thì tốt... không thì thôi... nhưng nếu gắn được thì sẽ dễ dàng nâng cao thương hiệu công ty trên lòng người sử dụng... nâng cao danh hiệu cá nhân...
@Doanhthu: hiện giờ mình có ý định mong muốn phân phối thẻ nhớ tại khu vực thành phố hồ chí minh và các khu vực lân cận. Theo anh, thì thị trường này có khả thi không? và nếu cạnh tranh với các nhà phân phối khác thì cần những gì. Nếu thực sự khó khăn thì em sẽ nên làm như thế nào?
Cũng mong nhận được ý kiến trao dồi của các bạn về vấn đề này. chào em ! rất cảm ơn về ý kiến đóng góp của em ! còn về vấn đề em hỏi anh xin để dành khi khác , trong chủ đề khác hoặc qua tin nhắn riêng anh sẽ góp ý . vì nếu anh trực tiếp trả lời tại đây e rằng chúng ta sẽ lạc đề mất . rất mong em thông cảm !
Thân ái !

datlinh
09-30-2010, 11:01 PM

Mục tiêu kinh doanh của em:

kinh doanh có hiệu quả;
cạnh tranh lành mạnh;
tạo được uy tín;
mang lại lợi ích cao nhất có thể cho khách hàng;
đóng góp, cống hiến cho cộng đồng, xã hội.
Vậy thì vế thứ 2 câu trả lời của em là: kinh doanh phải luôn gắn liền với lợi ích xã hội. Chẳng hạn, áp dụng công nghệ xanh trong sản xuất, có kế hoạch đài thọ cho các quỹ/chương trình từ thiện,…
Thân chào a ^^

hai0chin
10-04-2010, 08:37 AM

Mục tiêu kinh doanh của em:

kinh doanh có hiệu quả;
cạnh tranh lành mạnh;
tạo được uy tín;
mang lại lợi ích cao nhất có thể cho khách hàng;
đóng góp, cống hiến cho cộng đồng, xã hội.
Vậy thì vế thứ 2 câu trả lời của em là: kinh doanh phải luôn gắn liền với lợi ích xã hội. Chẳng hạn, áp dụng công nghệ xanh trong sản xuất, có kế hoạch đài thọ cho các quỹ/chương trình từ thiện,…
Thân chào a ^^
Theo mình nghĩ thì khởi nghiệp quan trọng nhất là lợi nhuận. Vì 1 con người lúc khởi nghiệp sẽ không có nhân tài phò trợ -> lực bất tòng tâm trong việc thực hiện ước mơ cao cả trong kinh doanh! Do đó, để duy trì được cái công ty thì con người đó phải làm được những điều căn bản nhất và khó khăn nhất của công ty đó là kiếm miếng cơm manh áo cho công ty và chính bản thân.
Thân!

tuananh22794
10-06-2010, 06:29 PM

CHÀO TẤT CẢ CÁC BẠN THÂN MẾN ! Hôm nay doanhthu xin tiếp tục với chuyên đè tuần trước . trước hết mình xin cảm ơn tất cả các bạn đã có đóng góp ý kiến của mình cũng , đồng thời cũng rất cảm ơn các bạn đã dành một chút thời gian quý báu của mình để đọc bài trong topic này .

Các bạn thân mến ! nói đến kinh doanh thì bất kỳ ai cũng nghĩ ngay đến lợi nhuận , kiếm tiền ...nhưng điều tôi muốn nói ở đây là vấn đề sự tồn tại và phát triển lâu dài của doanh nghiệp . thậm chí bạn cần làm một điều gì đó để ngay cả khi bạn không còn trên cỏi đời này nữa thì doanh nghiệp của bạn vẫn phát triển , vẫn tồn tại mạnh mẻ như khi người sãng lập nó vẫn còn nắm quyền điều hành .
vậy thì mục tiêu kinh doanh liên quan gì đến sự tồn tại và phát triển lâu dài của doanh nghiệp ? nếu bạn kinh doanh chỉ với mục tiêu kiếm tiền thì bạn không khác gì những người buôn thúng bán mẹt , suốt đời bạn chỉ chạy theo lợi nhuận trước mắt , bạn vĩnh viễn không có cơ hội khắc sâu tên mình vào tâm trí công chúng đồng nghĩa với việc bạn khó lòng phục vụ với số đông khách hàng. mà đó mới chính là cốt lõi đưa đến thành công của một doanh nghiệp .
tôi thường suy nghĩ rất nhiều về việc tại sao trong một trăm doanh nghiệp đã từng thành đạt thì có đến 90% có kết quả kinh doanh đi xuống trong vòng mười năm ? người ta thường có thể dẫn ra hàng trăm nguyên nhân , tuy nhiên tôi nhận thấy tất cả cá nguyên nhân đó đều có thể khắc phục được nếu những người lãnh đạo đó vẫn còn mặn mà với doanh nghiệp của mình cố gắn tìm cách vựợt qua mọi khó khăn để giữ vững thành tích kinh doanh của mình . điều đó không khó đối với một doanh nghiệp đã từng thành công , bởi họ đã từng vượt qua biết bao khó khăn trở ngại trong bước khởi đầu và thành công .
Vậy ta có thể kết luận rằng : các doanh nghiệp thành công có dấu hiệu kinh doanh đi xuống sau mười năm là do họ mất động lực phấn đấu . Vậy nghuyên nhân nào dẫn đến tình trạng này ?
có một số tình huống như sau :
* đó là do họ lúc đầu sáng lập doanh nghiệp đã không đặt ra mục tiêu kinh doanh rỏ ràng mà chỉ nhằm mục đích kiếm tiền , sau khi có được một ít thành công ( đồng nghĩa với việc có nhiều tiền ) thì họ có cảm giác doanh nghiệp này không còn phù hợp với mong muốn kiếm tiền của họ trong hiện tại cho nên họ không còn tập trung xây dựng nó nữa dẫn đến doanh nghiệp đó bắt đầu xuống dốc .
* tình huống thứ hai là một doanh nghiệp khi mới thành lập có một mục tiêu rỏ ràng tuy nhiên mục tiêu đó tương đối khiêm tốn , đến khi người chủ bằng những nổ lực phấn đấu của mình đã đạt được mục tiêu đề ra . lúc đó có thể do mệt mỏi hoặc tự bằng lòng với thành công của mình thế là họ mất động lực phấn đấu dẫn tới kinh doanh đi xuống .
vậy ta có thể kết luận : mục tiêu kinh doanh quyết định việc thành bại của một doanh nghiệp bởi lẻ nó mang đến cho những người chủ doanh nghiệp đó một động lực phấn đấu để vươn tới thành công . vậy tại sao mục tiêu kinh doanh lại cần gắn liền với một mục tiêu xã hội nào đó ? và mục tiêu xã hội đó là gì ? thật ra thì mục tiêu đó cũng không cần phải cao xa lắm đâu chỉ cần điều đó giúp được cho càng nhiều người càng tốt . vd : tôi mở cửa hàng tạp hóa này là để giúp đở mọi người thuận tiện hơn trong mua sắm ...hay tôi chế biến rác thải thành phân bón và các sản phẩm khác từ rác là để góp phần cải thiện môi trường đồng thời tiết kiệm của cải vật chất cho xã hội , cả hai điều đó một cái đơn giản, khiêm tốn ,một cái nghe có vẻ to tát ý nghĩa tuy nhiên nếu bạn tập trung làm tốt các mục tiêu trên đều cho một mức độ phức tạp như nhau và nếu vượt qua được mọi khó khăn để giữ vững mục tiêu ban đầu thì bạn đều có thể thành công như nhau . Bạn có thể tham khảo tất cả các doanh nghiệp có lịch sử lâu dài sẽ thấy điều tôi nói là có lý . tôi chỉ lấy một dẫn chứng cụ thể để minh họa vấn đề : ông noben đã chết từ lâu và quỹ nôben cũng có thể xem như một doanh nghiệp đầu tư và quỹ đó càng lúc càng phát triển trong khi những người quản lý nó không phải là người sáng lập nó . nó tồn tại và phát triển lâu dài là do người sáng lập nó có một mục tiêu quá vĩ đại gắn liền với một nhu cầu xã hội không bao giờ chấm dứt .

nói đến đay chắc các bạn có thể đồng ý với tôi là trong kinh doanh chúng ta cần thiết lập một mục tiêu kinh doanh rỏ ràng và nên gắn nó với một ý nghĩa xã hội nào đó . các bạn nên làm vậy bởi vì ngoài việc bạn có được động lực phấn đấu thì bạn còn được hổ trợ rất nhiều từ các tổ chức , đoàn thể khác cùng với sự đồng tình ủng hộ của đại bộ phận công chúng điều đó sẽ hổ trợ bạn rất nhiều trong kinh doanh .
mời các bạn chúng ta cùng tham gia thảo luận thêm về vấn đề này . chủ topic xin chân thành đón nhận mọi ý kiến đóng góp ! xin cảm ơn !

Thân ái !

kaka1q2
10-12-2010, 03:20 PM

Chân thành cám ơn anh doanhthu!

Em có vài vấn đề mong được anh giải đáp thêm.

Theo như a nói thì thường DN thành công họ không đặt mục đích kiếm tiền lên hàng đầu, họ gặp nhiều khó khăn trong kinh doanh nhưng bằng nỗ lực, ý chí họ đã đẩy công ty đi lên cũng như có 1 chỗ đứng nhất định, vững vàng. Cá nhân e cũng ủng hộ và tin tưởng điều đó, e cũng nghĩ mục tiêu KD phải gắn với lợi ích của XH. Nhưng e nghĩ nếu như là các công ty quy mô nhỏ, khả năng chịu lỗ của họ không được lâu, thì sau 1 tg lỗ lã họ có cơ hội đứng lên được không? Hay nguyên tắc trên chỉ phù hợp với những DN có tiềm lực tương đối mạnh.

1 vấn đề nữa là, thường các DN làm XH họ cũng có tính toán, so sánh CP họ bỏ ra với lợi ích họ đạt đc. Anh nghĩ sao về vấn đề này.

Chúc a 1 ngày làm việc hiệu quả!

sangdv291
10-16-2010, 05:57 PM

http://www.vnecon.com/showthread.php?t=54275

hunghv63
10-22-2010, 06:17 PM

Sao ko thấy doanhthu đưa ra chủ đề tiếp theo để mọi người bình luận nữa nhỉ?mình thấy rất hay?:D

hunghv63
10-26-2010, 11:35 PM

vô rồi nhưng có thấy gì đâu, lừa đảo à theo luật doanh nghiệp của nhà nước vụ này xử thế nào nhỉ bà con.

honganh_dn
11-08-2010, 01:15 AM

Một chủ đề rất hay nhưng đến hôm nay mới biết. Dù sao thì cũng theo dõi hết 9 trang và có thể rút ra được rất nhiều điều bổ ích. Em thì chẳng có 1 trường lớp gì cả nhưng kinh doanh cũng là 1 niềm đam mê của Em. Hy vọng những bài viết sau Em sẽ cố gắng theo kịp
@ gmnstupid : Hy vọng bạn không làm loãng toppic. Mọi người ai cũng có công có việc cả. Bạn không thông cảm được thì không nên theo dõi chứ đừng nên SPAM như vậy

boombut
11-12-2010, 03:06 AM

Em thấy mấy bài viết ở topic này rất hay nhưng đáng tiếc là ko có người tiếp tục nó
Em viết một số thứ mong a doanh thu chỉ giúp
Thương hệu cá nhân là chính bản thân mình, là con người mình , kể cả tính cách ngoại hình . Nhưng mà mỗi người lại có một đặc trưng riêng nổi bật trong số đó . Người ta nhìn biết bạn phân biệt bạn giữa hàng nghìn người khác bằng những đặc trưng đó
Cách xây dựng một thương hiệu cá nhân: Đầu tiên phải biết mình muốn đạt được cái gì, sau đó biết mình cần những gì để đạt được nó. Một trong số đó là thương hiệu cá nhân Thương hiệu cá nhân phải là chính bản thân con người mình ko thì sẽ ko lâu bền được. Trong kinh doanh thì việc xây dựng thương hiệu cá nhân là việc khó nhất , muốn có được thương hiệu cá nhân đêt thành công thì phải thật sự thay đổi chính bản thân mình . Thay đổi bản thân là việc vô cùng khó nên người thành công thì ít khẻ thất bại thì nhiều
Tốt nhất là xây dựng thương hiệu cá nhân từ những thứ mà mình sẵn có
Ngành nghề kinh doanh em nghĩ là những người mới bắt đầu thì nên chọn ngành nghề đã phát triển trong xã hội rùi, vì thực ra kinh doanh những ngành nghề đó thì có nhiều người đi trước ta có thể học hỏi được . Nhưng thực sự muốn phát triển một cách mạnh mẽ , để doanh nghiệp có thể chiếm lĩnh thị trường một cách nhanh chóng thì nên chọn những ngành đạt được các mục tiêu sau:
Ngành nghê ấy chưa có ai chiếm lĩnh thị trường
Ngành nghề ấy đang ở giai đoạn đầu phát triển , hoặc có tiềm năng phát triển lớn . Và có thể phát triển trong ít nhất là 30 chục năm nữa
Đấy phải là ngành mình thực sự có niềm đam mê
Nhưng những ngành này thường mình là người tiên phong nên phải vừa làm vừa học nên tính mạo hiểm sẽ rất cao , cần có kiền thức , kinh nhiệm để vượt qua những khó khăn đó

binhthuong
11-17-2010, 08:49 AM

em làm đệ tử với ^^ khao khát thành doanh nhân :D:D

exworld
11-21-2010, 04:39 AM

Ai muốn học kinh doanh, hãy vào đây!????????????????????
Vào chả thấy j? Chỉ toàn chữ và mấy lời của sách vở đem ra thôi.
Định hướng một công việc hay một sự nghiệp cụ thể đi mấy xếp ah. Nói suông hoài thì sách nào chả có chứ! Viết thế này thì chủ đề topic bị sai rồi.
Ai có nhu cầu làm kinh doanh cùng FNC thì liên hệ mình nhé.
ĐT: 0932715107 - Mr.Sơn
YH: vothanhson_dtt
Mail: vothanhson_dtt@yahoo.com

exworld
11-21-2010, 10:09 PM

Mình hơi chậm chân 1 chút,Mình thấy topic này thật sự hay...
Thực hành thì cũng cần phải có lý thuyết, trước khi kinh doanh ta phải trang bị cho mình 1 số kiến thức, ý tưởng, và cả niềm tin nữa.....
Mong rằng anh @doanhthu sẽ xớm quay lại!

virus
11-21-2010, 10:09 PM

Mình hơi chậm chân 1 chút,Mình thấy topic này thật sự hay...
Thực hành thì cũng cần phải có lý thuyết, trước khi kinh doanh ta phải trang bị cho mình 1 số kiến thức, ý tưởng, và cả niềm tin nữa.....
Mong rằng anh @doanhthu sẽ xớm quay lại!

seominhthanhvip
11-21-2010, 11:40 PM

Định hướng một công việc hay một sự nghiệp cụ thể đi mấy xếp ah. Nói suông hoài thì sách nào chả có chứ! Viết thế này thì chủ đề topic bị sai rồi.
Mail: vothanhson_dtt@yahoo.comĐúng là nên như anh nói vì vậy cần những econer nhiệt tình và hiểu biết kinh doanh lẫn kinh nghiệm như anh, tại sao a k chia sẻ với mọi người mà chỉ biết quảng cáo và phê bình? hiện nay diễn đàn mất đi 1 lượng lớn thành viên nổi trội và tuổi đời cũng như kinh nghiệm cao nên 1 mình em, cũng chỉ là 1 sinh viên không thể đáp ứng hết được như tên của topic này nên mới muốn mỗi người 1 ý cho phong phú hơn, đã qua rồi cái thời thầy dạy trò cắm đầu nghe mà k suy luận. Mong anh chia sẻ và đừng tức giận và k hài lòng với góp ý của em

tunhionline
11-21-2010, 11:40 PM

Mail: vothanhson_dtt@yahoo.comĐúng là nên như anh nói vì vậy cần những econer nhiệt tình và hiểu biết kinh doanh lẫn kinh nghiệm như anh, tại sao a k chia sẻ với mọi người mà chỉ biết quảng cáo và phê bình? hiện nay diễn đàn mất đi 1 lượng lớn thành viên nổi trội và tuổi đời cũng như kinh nghiệm cao nên 1 mình em, cũng chỉ là 1 sinh viên không thể đáp ứng hết được như tên của topic này nên mới muốn mỗi người 1 ý cho phong phú hơn, đã qua rồi cái thời thầy dạy trò cắm đầu nghe mà k suy luận. Mong anh chia sẻ và đừng tức giận và k hài lòng với góp ý của em

chieuthubay
11-22-2010, 03:19 AM

cho tôi tham gia với!

seominhthanhvip
11-22-2010, 03:19 AM

cho tôi tham gia với!

clock
11-29-2010, 02:54 AM

lâu lắm rồi vì bị ốm mất một tháng nên bài vở dồn lại nhiều quá . hơn nữa lại sắp thi học kỳ nên không vào diễn đàn được rất mong mọi người hết sức thông cảm ! thi học kỳ xong doanh thu lại tiếp tục các bạn nhé !
THÂN ÁI !

bedaukute
11-29-2010, 02:54 AM

lâu lắm rồi vì bị ốm mất một tháng nên bài vở dồn lại nhiều quá . hơn nữa lại sắp thi học kỳ nên không vào diễn đàn được rất mong mọi người hết sức thông cảm ! thi học kỳ xong doanh thu lại tiếp tục các bạn nhé !
THÂN ÁI !

nhimbien12
01-11-2011, 07:03 PM

Mọi người đều có máu kinh doanh ghê nhỉ? lâu mình không vào diễn đàn thấy topic này hot thật <:p, bản thân mình cũng đang là người kinh doanh mạo muội có vài điều chia sẻ cùng mọi người như sau:

- để làm kinh doanh tốt thì bạn không ngại thất bại và phải dám thử - dám sai - dám sửa ^_^

- cần xây dựng mục tiêu thật SMART và chiến lược rõ ràng. Khi mới có ý định kinh doanh cần lập cho mình một kế hoạch ngắn hạn và dài hạn. ngắn hạn 3 tháng - 6 tháng, dài hạn là 3-5 năm vì ngày nay thị trường biến động từng giây từng phút và khó đoán /:)
- phải kiểm tra và đánh giá lại kế hoạch kinh doanh của mình theo định kỳ như hàng tháng hàng quý
- ngoài ra kinh doanh sẽ dính rất nhiều thứ đau đầu như: Thuế, Pháp luật, tài chính,... bản thân phải trang bị đầy đủ các kiến thức đó. không cần chuyên sâu nhưng cần tổng quan để biết điều ứng phó :-/
Dù là công ty lớn hay 1 doanh nghiệp nhỏ thì bạn cũng nên phác thảo trước cho mình những rủi ro mà mình sẽ gặp phải - cái nì thiên hạ kháo nhau là quản trị rủi ro
Một điều nữa quan trọng là phải hiểu rõ thị trường mà mình kinh doanh cùng đối thủ và khách hàng của mình. một vấn đề rất rât quan trọng mà ai chắc cũng biết rồi nhỉ??
Thêm vào nữa đôi lúc cũng phải có chút máu liều :21: :21:

vmb_thaibui
01-11-2011, 07:03 PM

Mọi người đều có máu kinh doanh ghê nhỉ? lâu mình không vào diễn đàn thấy topic này hot thật <:p, bản thân mình cũng đang là người kinh doanh mạo muội có vài điều chia sẻ cùng mọi người như sau:

- để làm kinh doanh tốt thì bạn không ngại thất bại và phải dám thử - dám sai - dám sửa ^_^

- cần xây dựng mục tiêu thật SMART và chiến lược rõ ràng. Khi mới có ý định kinh doanh cần lập cho mình một kế hoạch ngắn hạn và dài hạn. ngắn hạn 3 tháng - 6 tháng, dài hạn là 3-5 năm vì ngày nay thị trường biến động từng giây từng phút và khó đoán /:)
- phải kiểm tra và đánh giá lại kế hoạch kinh doanh của mình theo định kỳ như hàng tháng hàng quý
- ngoài ra kinh doanh sẽ dính rất nhiều thứ đau đầu như: Thuế, Pháp luật, tài chính,... bản thân phải trang bị đầy đủ các kiến thức đó. không cần chuyên sâu nhưng cần tổng quan để biết điều ứng phó :-/
Dù là công ty lớn hay 1 doanh nghiệp nhỏ thì bạn cũng nên phác thảo trước cho mình những rủi ro mà mình sẽ gặp phải - cái nì thiên hạ kháo nhau là quản trị rủi ro
Một điều nữa quan trọng là phải hiểu rõ thị trường mà mình kinh doanh cùng đối thủ và khách hàng của mình. một vấn đề rất rât quan trọng mà ai chắc cũng biết rồi nhỉ??
Thêm vào nữa đôi lúc cũng phải có chút máu liều :21: :21:

rubiethuy
01-12-2011, 04:46 AM

Thêm vào nữa đôi lúc cũng phải có chút máu liều :21: :21:thanks! bài viết hay đó ban!

vmb_thaibui
01-12-2011, 04:46 AM

Thêm vào nữa đôi lúc cũng phải có chút máu liều :21: :21:thanks! bài viết hay đó ban!

tungloiloi1
01-15-2011, 05:09 AM

Em cũng muốn tham gia!:D

fantasysl06
01-15-2011, 05:09 AM

Em cũng muốn tham gia!:D

tungloiloi1
01-15-2011, 06:23 PM
Re: Ai muốn học kinh doanh , HÃY VÀO ĐÂY !

nhà mình thường đọc trang nào để tìm hiểu thông tin và kiến thức về kinh doanh nhỉ???:-??
Gởi đến mọi người một số trang mà bản thân tìm hiểu thấy hay và bổ ích nè

www.thesaigontimes.vn
www.vneconomy.vn
www.doanhtri.vn
www.saga.vn
www.doanhnhan360.com
www.vef.vn
......... mọi người thường xem thông tin ở trnag nào cùng chia sẽ nhé :)>-

fantasysl06
01-15-2011, 06:23 PM
Re: Ai muốn học kinh doanh , HÃY VÀO ĐÂY !

nhà mình thường đọc trang nào để tìm hiểu thông tin và kiến thức về kinh doanh nhỉ???:-??
Gởi đến mọi người một số trang mà bản thân tìm hiểu thấy hay và bổ ích nè

www.thesaigontimes.vn
www.vneconomy.vn
www.doanhtri.vn
www.saga.vn
www.doanhnhan360.com
www.vef.vn
......... mọi người thường xem thông tin ở trnag nào cùng chia sẽ nhé :)>-

gg.satthutq94
01-30-2011, 04:36 PM

Điều đầu tiên trong kinh doanh cần có là "phải có khách hàng", bạn chia sẽ mình cách tìm kiếm khách hàng được không? Nếu có vd minh họa thì càng tốt

thuykoy91
01-30-2011, 04:36 PM

Điều đầu tiên trong kinh doanh cần có là "phải có khách hàng", bạn chia sẽ mình cách tìm kiếm khách hàng được không? Nếu có vd minh họa thì càng tốt

gg.satthutq94
02-09-2011, 04:42 PM

Không biết công việc kinh doanh của bác ra sao, chẳng thấy nói mô tê gì cả, cụ thể chút đi bác.

thuykoy91
02-09-2011, 04:42 PM

Không biết công việc kinh doanh của bác ra sao, chẳng thấy nói mô tê gì cả, cụ thể chút đi bác.

vlvietlamvl
02-20-2011, 12:49 AM

**==hay day.chang thay gi

huongcao
02-28-2011, 04:40 AM

muốn làm doanh nhân thif vào đây sao em chả thấy gì anh ơi???????????

giangmaster1412
02-28-2011, 10:32 PM
Phản hồi: Chia sẻ kiến thức kinh doanh , HÃY VÀO ĐÂY !

khai giang dj cac anh oy,=:)

giangmaster1412
02-28-2011, 10:37 PM

có một ý tưởng kinh doanh ne các bạn ai mún tìm hiểu thì vào đây.
nhóm mình là những sinh vien nghànhh wan tri kinh doanh và mỹ thuật công nghiệp. nam nay ratruong co mot y tưởng đó là sản xuất những sản phẩm từ gỗ với những trang trí đpẹ mắt như búp bê gỗ xoay quanh trụ,hộp đựng viết, các bộ đồ chơi bằng gỗ kc thiết kế rất tốt là sản phẩm tốt nghiệp loại A đứng nhất khóa, cần tìm đối tác thị trường và thị trường xin giúp đỡ.:103:

virus
03-17-2011, 07:55 PM

em có ít kinh nghiệm đầu tư nhà hàng lẩu băng chuyền, 1 mô hình hiện đang kinh doanh khá hiệu quả. Đã thiết kế, thi công và setup cho 1 số nhà đầu tư về hạng mục này, (kinh nghiệm rất thực tế nhé), tuy nhiên loại hình KD này đỏi hỏi số vốn lớn. Bác nào quan tâm cứ pm cho e