PDA

View Full Version : Mình muốn mở quán Cafe & Nhạc sống - Xin các tiền bối chỉ giáo

vandung91
10-26-2009, 07:57 PM
Em mới tham gia diễn đàn và đọc được rất nhiều bài trả lời cho những câu hỏi rất hay - Em cũng muốn được các vị lão bối chỉ điểm cho e một số kinh nghiệm.

Em đang định mở quán cafe & giao lưu âm nhạc vào các tối trong tuần.
Hình thức là tạo sân khấu và cho khách hàng lên màn chiếu lớn và thể hiện ca khúc qua màn chiếu khác ở trên sân khấu...

Em muốn các lão bối chỉ điểm cho em:

1. Em chưa hiểu rõ lắm về luật kinh doanh vấn đề này lắm... Em cần những thủ tục gì để kinh doanh theo hình thức này??

2. Em có góp vốn với 1 hoặc 2 người bạn nữa thì sao?? Đây là ý tưởng kinh doanh của em... Vậy em nên thực hiện hình thức chia lợi nhuận thế nào??

3. Bí quyết để giảm tối thiểu thiệt hại và dẫn đến việc thu hồi và sinh lãi??Chờ hồi âm của các lão tiền bối..

Em cảm ơn!!

honganh_dn
10-26-2009, 09:44 PM
Phản hồi: Mình muốn mở quán Cafe & Nhạc sống - Xin các tiền bối chỉ giáo

Chào bạn! kinh doanh caffe theo mình thì có ý kiến như thế này bạn nên tìm hiểu rỏ địa điểm kinh doanh là nơi có nhiều quán hoạt động ko?
Ý tưởng của mình có thu hút được hơn những quán xung quanh ko?.
Đến phường đăng ký kinh doanh xem có được hoạt động ko?
Nếu là nhạc sống bạn phải để ý đến môi trường xung quanh có ảnh hưởng gì đến hàng xóm ko?.
Bạn đã có kinh nghiệm gì về nhạc (có ai trong nhóm bạn biết chơi nhạc, hay mướn hoàn toàn).Nếu mướn phải để ý đến những ngày ko có ban nhạc (hay làm khó gì đó .vvv )
Vấn đề chia lợi nhuận thì đôi bên phải có thỏa thuận rỏ. mất lòng trước được lòng sau. rỏ ràng vốn đầu tư & công đóng góp chia theo thỏa thuận.
Bí quyet giam thiet hai toi da la tự làm bỏ công tìm vật tư theo ý tưởng mình. Ko nên giao phó hoặc đầu tư quá nhiều vào cơ sở vật chất (rập khuôn ko ý tưởng )

canhosaigon
11-04-2009, 04:10 PM

Chào bạn! Để đóng góp thêm ý tưởng. Nếu có thể ( tùy hoàn cảnh ) theo mình thì bạn nên tập trung nhiều vào các vị khách có tiềm lực, hơi đứng tuổi. Có kinh tế chút. Hiện tại đa phần thích phong cách nhạc cổ điển (trum pet) piano hay gì đó cổ là được.. v .. và ..v ..v (Còn nhạc trẻ bây giờ đa phần đã có hầu như tất cả các quán khác rồi bạn ) *-:)

nguyenha9889
11-04-2009, 06:28 PM

mở quán "nhạc sống"phức tạp đấy!
ở chỗ mình cũng có 1 quán tuy mở lâu rồi,và cũng ''sập tiệm" lâu rồi,nhưng qua đó mình cũng thấy có quá nhiều nguyên nhân dẫn đến kết quả kô mong muốn như vậy,xin đưa ra để bạn tham khảo.
thứ nhất:khâu thanh toán không đc minh bạch,thêm nữa là khi thanh toán(vi dụ;hết 92.000,thì chỉ nên lấy 90 thôi)quá chi li.
thứ hai:khâu phục vụ không đc lịch sự cho lắm,để khách đợi lâu,khi mang đồ cho khách không có đc 1 câu mời dùng ngon miệng.
thứ ba:quán không có nét riêng đặc trưng,quá nhiều đối tượng phức tạp,hay xảy ra nhiều vụ ẩu đả lộn xộn ngay tại quán,dẫn đến lần sau khách kô dám đến.
thứ tư:quan hệ xã hội kô được tốt,dẫn đến kô có vị thế,dẫn đến các đối tượng phức tạp hay quậy phá.
thứ năm: chất lượng đồ uống kô ngon,dẫn đến không có những khách thuộc hàng ''VIP''.
nói chung là những quán như vậy rễ gây nhàm chán.kô thể tồn tại lâu đc.

513minh891
11-04-2009, 06:28 PM

mở quán "nhạc sống"phức tạp đấy!
ở chỗ mình cũng có 1 quán tuy mở lâu rồi,và cũng ''sập tiệm" lâu rồi,nhưng qua đó mình cũng thấy có quá nhiều nguyên nhân dẫn đến kết quả kô mong muốn như vậy,xin đưa ra để bạn tham khảo.
thứ nhất:khâu thanh toán không đc minh bạch,thêm nữa là khi thanh toán(vi dụ;hết 92.000,thì chỉ nên lấy 90 thôi)quá chi li.
thứ hai:khâu phục vụ không đc lịch sự cho lắm,để khách đợi lâu,khi mang đồ cho khách không có đc 1 câu mời dùng ngon miệng.
thứ ba:quán không có nét riêng đặc trưng,quá nhiều đối tượng phức tạp,hay xảy ra nhiều vụ ẩu đả lộn xộn ngay tại quán,dẫn đến lần sau khách kô dám đến.
thứ tư:quan hệ xã hội kô được tốt,dẫn đến kô có vị thế,dẫn đến các đối tượng phức tạp hay quậy phá.
thứ năm: chất lượng đồ uống kô ngon,dẫn đến không có những khách thuộc hàng ''VIP''.
nói chung là những quán như vậy rễ gây nhàm chán.kô thể tồn tại lâu đc.

ketsat
11-04-2009, 06:48 PM

Em mới tham gia diễn đàn và đọc được rất nhiều bài trả lời cho những câu hỏi rất hay - Em cũng muốn được các vị lão bối chỉ điểm cho e một số kinh nghiệm.

Hình thức là tạo sân khấu và cho khách hàng lên màn chiếu lớn và thể hiện ca khúc qua màn chiếu khác ở trên sân khấu...

Chờ hồi âm của các lão tiền bối..

Em cảm ơn!!Bạn cho ít thông tin quá, bạn nên viết " kế hoạch kd" cụ thể và chi tiết để mọi người tham khảo và góp ý. Ít nhất bạn nói: địa điểm, phân khúc, vốn, qui mô.....Gửi bạn bài tiểu luận mở quán cafe nhạc sống tham khảo.
Mình ko biết bạn co nhiều kinh nghiệm ko? hay vốn mạnh ko? chứ kinh doanh loại hình này khá là rủi ro vì lợi nhuận cao bao giờ cũng đi chung với rủi ro lớn, giả lại khách hàng sẽ mau chán nếu sản phẩm của bạn ko cải tiến liên tục sẽ thất bại ngay. Chúc thành công.

sonhp
11-04-2009, 06:48 PM

Chờ hồi âm của các lão tiền bối..

Em cảm ơn!!Bạn cho ít thông tin quá, bạn nên viết " kế hoạch kd" cụ thể và chi tiết để mọi người tham khảo và góp ý. Ít nhất bạn nói: địa điểm, phân khúc, vốn, qui mô.....Gửi bạn bài tiểu luận mở quán cafe nhạc sống tham khảo.
Mình ko biết bạn co nhiều kinh nghiệm ko? hay vốn mạnh ko? chứ kinh doanh loại hình này khá là rủi ro vì lợi nhuận cao bao giờ cũng đi chung với rủi ro lớn, giả lại khách hàng sẽ mau chán nếu sản phẩm của bạn ko cải tiến liên tục sẽ thất bại ngay. Chúc thành công.

hongson1992
11-05-2009, 05:03 AM

@ tiểu iêu ^ ^: tớ cực thích quán nào có nhạc cụ và cho khách chơi thoải mái.
1 lần em đi cà phê nhạc sống, vào đấy gọi 1 cốc mơ muối, quầy pha chế nhầm thành chanh muối, thế là phục vụ mang lên 1 cốc chanh muối.Em thắc mắc tí rồi thôi.Tưởng xong rồi, ai dè một lát anh phục vụ lên giải trình nguyên nhân nhầm lẫn , xin lỗi đàng hoàng +hỏi em có mún đổi sang mơ muối kô ? Em ấn tượng tốt luôn.
Có khi em xếp thái độ phục vụ lên đầu tiên.

minhhung211093
11-05-2009, 05:03 AM

@ tiểu iêu ^ ^: tớ cực thích quán nào có nhạc cụ và cho khách chơi thoải mái.
1 lần em đi cà phê nhạc sống, vào đấy gọi 1 cốc mơ muối, quầy pha chế nhầm thành chanh muối, thế là phục vụ mang lên 1 cốc chanh muối.Em thắc mắc tí rồi thôi.Tưởng xong rồi, ai dè một lát anh phục vụ lên giải trình nguyên nhân nhầm lẫn , xin lỗi đàng hoàng +hỏi em có mún đổi sang mơ muối kô ? Em ấn tượng tốt luôn.
Có khi em xếp thái độ phục vụ lên đầu tiên.

hoangthikd
11-05-2009, 06:02 PM

Đồng ý cung cách phục vụ là cực kì quan trọng để có khách hàng! Hì hì! Thế mới bảo cái thứ hai là các nhân viên của mình!
Cả nhà mình góp ý tích cực nhá!

minhhung211093
11-05-2009, 06:02 PM

Đồng ý cung cách phục vụ là cực kì quan trọng để có khách hàng! Hì hì! Thế mới bảo cái thứ hai là các nhân viên của mình!
Cả nhà mình góp ý tích cực nhá!

thieuk55
01-05-2010, 05:39 AM

Hi! chào các bạn. Mình cũng có mơ ước là sẽ mở được một quán cafe, nhưng thực sự để thực hiện được cũng khá gian nan. Mình đồng tình với ý kiến của các bạn. Người ta thường nói: "ấn tượng đầu tiên vô cùng quan trọng", Không gian trong quán của quán là điều đầu tiên để khách có quyết định bước vào hay không? rồi ban đầu khi bước vào một quán cafe thì nhân viên bán hàng chính là bộ mặt của quán rồi, mới bước vào mà bắt gặp nụ cười tươi như hoa của nhân viên + sự thân thiện+ nhiệt tình, hi hi! đảm bảo là thích rồi. Lúc đó! tâm trạng vui và thoải mái thì uống cũng sẽ ngon hơn rồi đúng không? Cái quan trọng tiếp theo và cũng chính là yếu tố để giữ khách hàng ở lâu với mình chính là đồ uống phải ngon, đáp ứng nhanh và tận tình yêu cầu của khách, phải có hương vị riêng của quán nữa... cơ bản là như thế các bạn ạ! nói chung, để mở được một quán cafe còn rất nhiều yếu tố nữa, mình thấy các bạn đã nói ở trên rồi. Đó là suy nghĩ và ý kiến của mình. Chúc bạn thành công!

drspiller12345
01-05-2010, 05:39 AM

Hi! chào các bạn. Mình cũng có mơ ước là sẽ mở được một quán cafe, nhưng thực sự để thực hiện được cũng khá gian nan. Mình đồng tình với ý kiến của các bạn. Người ta thường nói: "ấn tượng đầu tiên vô cùng quan trọng", Không gian trong quán của quán là điều đầu tiên để khách có quyết định bước vào hay không? rồi ban đầu khi bước vào một quán cafe thì nhân viên bán hàng chính là bộ mặt của quán rồi, mới bước vào mà bắt gặp nụ cười tươi như hoa của nhân viên + sự thân thiện+ nhiệt tình, hi hi! đảm bảo là thích rồi. Lúc đó! tâm trạng vui và thoải mái thì uống cũng sẽ ngon hơn rồi đúng không? Cái quan trọng tiếp theo và cũng chính là yếu tố để giữ khách hàng ở lâu với mình chính là đồ uống phải ngon, đáp ứng nhanh và tận tình yêu cầu của khách, phải có hương vị riêng của quán nữa... cơ bản là như thế các bạn ạ! nói chung, để mở được một quán cafe còn rất nhiều yếu tố nữa, mình thấy các bạn đã nói ở trên rồi. Đó là suy nghĩ và ý kiến của mình. Chúc bạn thành công!

wuisatang
02-05-2010, 01:19 AM

Ô là la. Cái này mình rất là thích àh nha.
Ý tưởng này rất thích hợp tâm lý người ta.
Sau một tuần làm việc mệt mỏi vào đây mà xả stress qua những lời ca nốt nhạc thì ko gì sánh bằng. Tôi ủng hộ hết mình. khi nào bạn mở nhớ liên lạc cho mình mình sẽ đi liền . email đây thientri89@yahoo.com
Chúc bạn suy nghĩ kĩ lưỡng và có sự sáng suốt cũng như thành công mỹ mãn.
Àh mình xin chia sẻ cài này. Vốn là mình cũng biết chơi nhạc cụ guitar. Nếu được mà lên đó biểu diễn thì cũng ngon lành hen.

intembaohanh
02-05-2010, 01:19 AM

Ô là la. Cái này mình rất là thích àh nha.
Ý tưởng này rất thích hợp tâm lý người ta.
Sau một tuần làm việc mệt mỏi vào đây mà xả stress qua những lời ca nốt nhạc thì ko gì sánh bằng. Tôi ủng hộ hết mình. khi nào bạn mở nhớ liên lạc cho mình mình sẽ đi liền . email đây thientri89@yahoo.com
Chúc bạn suy nghĩ kĩ lưỡng và có sự sáng suốt cũng như thành công mỹ mãn.
Àh mình xin chia sẻ cài này. Vốn là mình cũng biết chơi nhạc cụ guitar. Nếu được mà lên đó biểu diễn thì cũng ngon lành hen.

dudung94
06-29-2010, 07:19 PM

Đơn giản lắm..đã là wan cafe thì cafe fai ngon, sau thứ là mặt bằng tốt ( cái này nghiên cứu kỹ và cân nhắc..lấy khách hàng ngày chứ ko pải khách vãng lai thì đỡ công ..)..trang trí lạ, độc..còn nhạc sống nên chọn 1 thể loại nhất định..tất nhiên khó ở chỗ là cần phải hay,,,mình nghĩ cứ mở wan trước rồi định...tới nhạc sống. Nếu mặt bằng thuê,,ko tính hợp lý..dễ lỗ hơn nh wan cóc. tớ mở rồi..cũng ko dễ đâu

nhadatso
06-29-2010, 07:19 PM

Đơn giản lắm..đã là wan cafe thì cafe fai ngon, sau thứ là mặt bằng tốt ( cái này nghiên cứu kỹ và cân nhắc..lấy khách hàng ngày chứ ko pải khách vãng lai thì đỡ công ..)..trang trí lạ, độc..còn nhạc sống nên chọn 1 thể loại nhất định..tất nhiên khó ở chỗ là cần phải hay,,,mình nghĩ cứ mở wan trước rồi định...tới nhạc sống. Nếu mặt bằng thuê,,ko tính hợp lý..dễ lỗ hơn nh wan cóc. tớ mở rồi..cũng ko dễ đâu

dudung94
08-14-2010, 07:38 PM

mình cũng định mở quán nhưng đọc mãi vẫn thấy nhiều cái lặp đi lặp lại 1 vấn đề , nếu chỉ 1 vấn đề đến 2 ,3 bài coment và đánh dấu in đậm ắt hẳn người đọc biết đó là điều quan trọng
cảm ơn mọi người

bocghenem
08-14-2010, 07:38 PM

mình cũng định mở quán nhưng đọc mãi vẫn thấy nhiều cái lặp đi lặp lại 1 vấn đề , nếu chỉ 1 vấn đề đến 2 ,3 bài coment và đánh dấu in đậm ắt hẳn người đọc biết đó là điều quan trọng
cảm ơn mọi người

gerrard98765
11-03-2010, 08:36 PM

chao ban!minh se giup ban phat trien quan caffe.hay lien he voi minh 0979 464 234 hoac 0938 015 234

thuykoy91
11-03-2010, 09:33 PM

tôi có ý định mở 1 quán cafe-bar ở đà nẵng,ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có nhu cầu góp vốn thì PM vào hộp thư nhé.Thanks

WorldMarket.vn
01-12-2012, 08:06 PM

NEXT CAFE - GUITAR, CA NHẠC TỐI T6 HÀNG TUẦN. 110 Tô Vĩnh Diện, P.Khương Trung. Đến đây anh bày cách cho mà làm và tham khảo mô hình quán anh luôn
Mr.Sơn - Chủ NEXT: 0936402888

http://www.youtube.com/watch?v=u6Aqq7xKcjU

WorldMarket.vn
01-12-2012, 09:24 PM

Mình chỉ xin đưa ra vài ý thế này:
Theo kinh nghiệm đi uống cafe của mình thì khâu quản lý tiền bạc hơi bị khó đó:ví dụ thế này,bạn quản lý tiền bạc bằng máy tính tiền nhưng nhân viên của bạn hợp tác với người đứng máy ko xuất hoá đơn mà tính tiền bằng miệng rồi chia chác với nhau thì sao??? mình đã từng gặp nhiều quán như vậy ùi,khi tính tiền nhân viên phục vụ chỉ nói miệng,khi mình hỏi về hoá đơn thì nhân viên nói:"anh muốn lấy thì em đưa"sau đó cậu ta đi rồi quay lại với tờ hoá đơn,nhưng sẽ rất nhiều người ko cần hoá đơn đó, với lại nhân viên có thể đem thuốc lá vào bán thay vì lấy thuốc của quán bán,ko lẽ bạn cứ ở quán mà trông hoài sao.
nến bạn giải quyết được vấn đề này thì hãy mở quán ko thì chấp nhận mất một khoản ko nhỏ.