PDA

View Full Version : Nâng tầm ý Tưởng,chia sẽ sáng tạo

phamtuanktdt
12-31-2009, 12:24 AM
Topic này lập ra nhằm để các bạn chia sẽ ý tưởng và đánh giá nó.Những ý tưởng ở đây có thể có thật có thể ảo.Nhưng,mong các bạn tôn trọng đóng góp ý kiến của mình nhằm giúp ý tưởng đó đi xa hơn.Và biết đâu đó nhờ những lời đóng góp này sẽ có 1 ai đó thành công.Những ý tưởng đưa ra sẽ phải dựa trên thực tế.Mong các bạn đừng spam và đóng góp ý tưởng một cách cụ thể.
Updated:
Đây là vấn đề mình muốn đưa ra đầu tiên:
Giả sử bây giờ mình thành lập 1 nhà xuất bản sách.Mình là tổng giám đốc.Nhà xuất bản mới thành lập nên còn rất non nớt.
Vậy theo các bạn mình nên làm gì trong cái thị trường được xem là kém sôi động này!
Mình sẽ làm gì để tranh giành thị phần với các hãng sách nổi tiếng khác như Anpha book ,Phương Nam book,ect...
Bạn có thể dự đoán được phản hồi của người tiêu dùng khi có thêm 1 hãng sách nữa ra đời khi mà các loạt sách trên kệ hàng đã quá nhiều và loãng....
Trong khi giá cả đang leo thang hiện nay,Những chiến lược Marketing nào mình có thể đưa ra nhằm thu hút những khách hàng chịu móc hầu bao.
Với những ý tưởng trên theo các bạn dự đoán là sẽ có bao nhiêu % thành công.
Các bạn có dự đoán được những rủi ro khi đưa ra các ý tưởng đó không?
Theo các bạn với những ý tưởng đó thì trong thời gian bao lâu để mình có thể đứng ngang hàng với các hãng sách nổi tiếng trên.

hatieumy
01-07-2010, 04:53 AM
Phản hồi: Nâng tầm ý Tưởng,chia sẽ sáng tạo

Bạn chỉ nói về một nhà xuất bản hay nôm na là một doanh nghiệp sản xuất. Cái quan trọng là doanh nghiệp đó sản xuất cái gì, bạn đã nghĩ tới chưa. Xã hội bây giờ có rất nhiều các chủng loại ấn phẩm, phải chọn được 1 cái làm thế mạnh của mình. Tôi thấy có 2 hướng: 1 là kiếm nhà văn nào đó chưa có tên tuổi, viết một số truyện ngắn dành cho dân teen sau đó biên tập thành sách. Cái này có thể sẽ bán rất nhanh nhưng để tên tuổi nổi như các NXB lớn có lẽ thời gian sẽ rất dài. 2 là ra một tạp chí nói về những vấn đề mới trong xã hội, hoặc vấn đề mà một tầng lớp người quan tâm. cái này đi sâu về truyền thông và quảng cáo nhiều hơn, cũng là một hướng phát triển rực rỡ. Bạn nghĩ sao? Cho xin ý kiến để tiếp tục thảo luận!

seluoncocach
02-05-2010, 02:58 AM
Phản hồi: Nâng tầm ý Tưởng,chia sẽ sáng tạo

uhm! Thật sự ý kiến của bạn cũg rất hay.
Đúng là mình đã bỏ qua mất phần sản xuất cái j vào trong bài của mình.
Khi mình mới thành lập nhà xuất bản này,mình có thể lồng ghép 2 ý tưởng của bạn lại với nhau tạo thành một chuỗi công việc cho NXB.
Bạn à! Khi mình thành lập NXB mình sẽ phải làm thế nào để có được 1 đầu sách gây ấn tượng vào ngay lần đầu ra mắt nhằm chiếm cảm tình đọc giả.
Nếu mình đã có một đầu sách thật sự có chất lượng. theo bạn mình sẽ phải làm gì trong 2 trường hợp sau.bạn có thể đưa ra lời nhận xét và những lỗi trong các khâu này được không.
1. Mình sẽ tự lập kênh phân phối cho đầu sách này.
2. Mình sẽ marketing cho đầu sách này trước rồi sau đó mới đưa vào các nhà sách lớn

tungldhdonga1
06-21-2014, 10:43 PM
Hiện nay, tất cả sách điều được tìm thấy bằng các công cụ tìm kiếm, thậm chí anh trai tôi là chủ 1 website về sách có cả sách nói...nó sẽ đọc luôn cho bạn nghe đến hết quyển sách.Thế thì bạn nghĩ gì về cơ hội cạnh tranh ?
Sách đã tồn tại cho các công cụ tìm kiếm search thì khó cạnh tranh...sách mới thì nguồn bạn sẽ tìm ở đâu?
Ngày xưa tôi cũng muốn xây dựng một quán cafe sách nhưng trên thực tế giống như sony nói "tất cả các doanh nhân điều có mang theo bút bên người thì cần gì phải thiết kế bút cảm ứng?"...cafe sách đối tượng dành cho doanh nhân và sinh viên,...doanh nhân luôn đi bên cạnh họ là notebook, ipad,smartphone,...họ sẽ không lãng phí thời gian của họ với những cuốn sách và nhất là họ không đọc hết cuốn sách ấy ngay tại đấy...
Bạn đã thật sự cân nhắc kỹ ?
Tôi đánh giá cao ý tưởng của bạn, nhưng bạn nên đánh giá lại các khía cạnh khác của nó