PDA

View Full Version : Nên chọn trường ĐH thấp điểm hơn, học liên thông hay thi lại ??

zin9xpro
11-22-2010, 12:03 AM

Điểm thi vào của các trường Đại học lần lượt được công bố, có người vui, kẻ buồn. Nhiều thí sinh còn đang “cân não” suy nghĩ có nên tiếp tục ôn luyện khi rớt đại học hay đi bằng con đường khác?

Ức nhất là điểm khá mà vẫn rớt

Tùy theo lực học của mình, mà mỗi người chọn trường và con đường đi riêng. Mặc dù năm nay điểm sàn tương đối không cao nhưng vẫn có hàng trăm, hàng ngàn thí sinh rớt vì thiếu 0,5 điểm. Đây cũng có thể coi là chuyện thường hàng năm. Nhưng năm nào cũng vậy, thiếu ít điểm, nhiều thí sinh cân não tìm trường hay suy tính đến chuyện quyết thi đại học vào năm sau.

http://k14.vcmedia.vn/Images/Uploaded/Share/2010/08/01/20810HDphanvanthidaihoc01.jpg

​ Như trường hợp của anh chàng P (thí sinh trường Đại học ngoại thương) chẳng hạn. Cậu bạn học lực khá, nhưng quyết tâm thi vào Ngoại thương vì đó là trường P mơ ước lâu nay. Nhưng thật chẳng may, bước chân vào giảng đường đại học của P bị cản lại vì… thiếu 0,5 điểm. Bạn bè nhiều người khuyên P nộp nguyện vọng 2 sang trường lấy thấp điểm hơn, thậm chí chọn ngành lấy thấp điểm để đậu đại học. Nhưng bản thân P thì anh chàng không thể quyết định được: “Từ bỏ mơ ước hay dốc sức thử một lần nữa vào năm sau?”

Nếu thiếu hẳn 1 điểm, hay một vài điểm, thì rớt trường mình mơ ước cũng bớt ấm ức. Nhưng nếu thiếu 0,5 điểm, thì sẽ có nhiều thí sinh tiếc hùi hụi và đành não nề tìm trường NV2. Bên cạnh đó, một số thí sinh thì đau đầu nhức óc chuyện nộp tiếp hồ sơ vào những trường lấy điểm thấp hơn, nhưng vẫn là đại học, hay nộp hồ sơ vào cao đẳng tại trường “xịn”?

Học một ngành hay trường mình không thích đôi khi là giải pháp cứu cánh cho nhiều người. Nhưng học mà không có đam mê thì kết quả học cũng chẳng đến đâu. Có không ít sinh viên đại học đã bỏ dở vì học… quá chán. Chán ở đây là do không đúng mơ ước của mình, chỉ cố xin vào trường khác để có bằng Đại học.

Thế nhưng vì thế mà bỏ luôn cái cơ hội cuối cùng để thi lại thì chẳng mấy người dám. Bởi ôn luyện cả một năm thì đòi hỏi sự quyết tâm và kiên nhẫn cực kì cao. Gian nan vất vả nhưng vẫn không thể chắc chắn hoàn toàn rằng năm sau mình thi sẽ đậu. Học hành quan trọng, nhưng cũng còn phụ thuộc ít nhiều những yếu tố khác như tâm lí, tính chủ quan và sự may mắn.

Không con đường nào là duy nhất

http://k14.vcmedia.vn/Images/Uploaded/Share/2010/08/01/20810HDphanvanthidaihoc03.jpg

Đừng lo lắng hay phân vân, vẫn còn rất nhiều con đường lựa chọn khác.

Thực ra, chính cái áp lực phải học được trường đại học khiến nhiều bạn có quyết định sai lầm. Lúc kịp nhận ra thì không còn cơ hội để sửa chữa.

Như cô bạn M (thí sinh Đại học xã hội và nhân văn). Rớt đại học với số điểm khá, cô bạn M lao đao không biết nên lựa chọn như thế nào. Điểm thi vừa đủ điểm sàn đại học. Chắc chắn rằng nếu nộp nguyện vọng 2 vào trường lấy điểm thấp hơn thì sẽ… có cơ hội.

Thế nhưng khổ nỗi cái chuyên ngành Báo Chí – Truyền Thông mà M mơ ước từ bé lại không có nhiều trường đào tạo. Trường đào tạo thì lại lấy điểm cao, số khác thì nó chỉ là Cao đẳng. Thế là cô bạn quyết định nộp đơn vào một trường đủ điểm, học “đại” ngành Kinh tế.

Nghĩ là làm. Thay vì chọn trường cao đẳng để được học ngành mình thích, M tìm trường đại học lấy thấp điểm hơn rồi xin học ngành Quản trị kinh doanh. Học được hơn 1 năm, khi bắt đầu vào môn chuyên ngành thì M mới cảm thấy thật sự chán nản và ân hận. Nhìn mấy người bạn cùng thi đang được học ngành mình thích M lại càng buồn hơn. Giá như không phải vì cái mác “sinh viên đại học”, có lẽ M đã được theo đuổi mơ ước.

Thực tế, hiện nay rất nhiều trường cao đẳng có liên thông lên đại học tại trường, hay liên thông với những trường khác. Nếu học trái chuyên ngành, để rồi bỏ dở hay chỉ để có tấm bằng không biết có sử dụng không thì thật lãng phí thời gian và tiền của.

Nhiều thí sinh đã chọn đi những con đường khá dài, nhưng do có ước mơ và niềm tin, họ vẫn đi được đến đích. Họ có thể bắt đầu từ những trường trung cấp, rồi tiếp tục học liên thông lên cao đẳng, đến là đại học, rồi thạc sĩ.

Đừng vì cái mác sinh viên đại học mà bỏ dở ước mơ hay cố rẽ một lối khác. Dù đi con đường nào, thì quan trọng nhất vẫn là quyết tâm và ước mơ. Sai lầm một bước có thể bạn sẽ không quay đầu lại kịp.

Theo báo Pháp Luật & Xã hội​

nguyendinhtu
11-22-2010, 03:14 AM
Phản hồi: Nên chọn trường ĐH thấp điểm hơn, học liên thông hay thi lại ??

theo mình thì nếu kết quả lần này không tốt thì chúng mình điều biết rõ là các thí sinh này đều rất buồn vì đây là cánh cửa tốt đẹp nhất để bước vào đời , để khẳng định vị trí của mình trong xã hội nhưng theo ý của mình, thì không nhất thiết phải thi đậu vào đại học là có con đường tốt đẹp như tôi nói trên mà theo tôi,vấn đề mấu chốt là những ước mơ của mình khi thi vào ngành mà mình thích thì từ đó sẽ có nhiều điều kiện và động lực học hơn..có thể đậu đại học thì tốt nhưng nếu không đạt được ước nguyện thì các bạn cũng không nên buồn quá mà hãy nên theo học ở những trường thấp điểm hơn, cao đẳng, trung cấp ... nhưng, 1 điều mấu chốt là phải học đúng ngành mình đã yêu thích còn không thì tôi khuyên bạn có thể luyện thi lại ...vì theo mình biết thì đã có rất nhiều người học chéo ngành và bây giờ lại hối tiếc khi hoc năm 2 ,năm 3 hoặc thậm chí là năm cuối để rùi phát hiện ra ngành này mình trả yêu thích và hứng thú học gì cả. sau đó lại bỏ học, hoặc theo học ngành mình yêu thích khác ..đó là 1 quyết định rất sai lầm, vừa tốn tiền, phí thời gian có lỗi với người thân mình nhất là Ba, mẹ đã ngày đêm cần cù kiếm tiền để nuôi bản thân bạn ăn học, như vậy bạn làm vậy có đúng không ?.... Nhiều thí sinh đã chọn đi những con đường khá dài, nhưng do có ước mơ và niềm tin, họ vẫn đi được đến đích. Họ có thể bắt đầu từ những trường trung cấp, rồi tiếp tục học liên thông lên cao đẳng, đến là đại học, rồi thạc sĩ.
Đừng vì cái mác sinh viên đại học mà bỏ dở ước mơ hay cố rẽ một lối khác. Dù đi con đường nào, thì quan trọng nhất vẫn là quyết tâm và ước mơ. Sai lầm một bước có thể bạn sẽ không quay đầu lại kịp. do đó theo tôi " nếu các bạn có ước mơ , có hoài bảo thì hãy nên thực hiện theo những lời con tim mình dạy bảo " đừng nên nóng vội tham vọng mà hại bản thân mình...
mình chúc các bạn không được may mắn hãy sáng suốt chọn cho mình 1 con đường tốt nha ,hay những người bạn đã may mắn rồi hãy cố gắng hơn nữa nha !

nguyendinhtu
11-23-2010, 02:29 AM

oh....bạn nói hay lắm....nhưng hiện thực ko đơn giản vậy đâu...mà còn tùy vào hoàn cảnh nữa..:20:

alias_va
11-23-2010, 02:54 AM

Mình thấy mọi người phân tích với hàng trăm bài,năm nào cũng lặp đi lặp lại là "Đại học đâu phải là con đường duy nhất".mình hoàn toàn đồng ý với những phân tích đó. Bởi vì họ đang làm 1 công việc cao cả,đó là tạo niềm tin cho hàng nghìn người,động viên hàng nghìn người,và mở ra con đường cho hàng nghìn người. Trong hàng nghìn con người đó,có những người sẽ theo chí hướng mà họ chọn cho phù hợp với bản thân m nhất như chọn đại học thấp hơn,học liên thông,hoặc tự lập nghiệp ko cần con đg đại học.Và những ngừoi như thế họ vẫn thành đạt đó thôi.Bởi vì họ đã tìm đc đúng hướng cho bản thân. Riêng m thì m sẽ chọn con đg thi lại,m sẽ cố gắng để đạt đc vào trường m mong muốn,tuy nó ko phải là trường cao nhất thì cũng phải đứng trên top đầu,đó là ước mơ và cũng là tham vọng. Mọi ng sẽ cho rằng đó là cá nhân quá,cũng phải thôi,vì đây là ý kiến cá nhân mà.

quangcao3a
11-28-2010, 10:25 PM

Hi!
Mình đồng ý với baosamacmt nhưng mình thấy nhiều bạn sinh viên hiện nay thực sự vẫn chưa muốn đi học đại học ngay sau khi tốt nghiệp trung học phổ thông hoặc thật sự không biết mình nên chọn con đường nào , nhưng vì sự thúc ép từ gia đình và "thói quen" của người VN nếu sau khi tốt nghiệp có điều kiện để học tiếp thì "phải" thi và học đại học, mà cũng chỉ vì lý do : đó là con đường cho sự nghiệp sau này.Không phải ai cũng có thể đi theo con đường tri thức khi mà bản thân mỗi người có 1 thế mạnh riêng, rất tiếc là tại VN với suy nghĩ còn nhiều điều áp đặt và những con đường về học nghề hay trung tâm đào tạo các lĩnh vực mà bạn có năng khiếu, nhu cầu không được xem trọng và đầu tư thích đáng.
Cho nên không biết tới bao giờ các bạn trẻ hoàn toàn được sống như mình dám nghĩ và dám làm.

Thietbigiadinh
11-29-2010, 02:11 AM

Hi!

Cho nên không biết tới bao giờ các bạn trẻ hoàn toàn được sống như mình dám nghĩ và dám làm.Chị nói vậy là sai rồi!

Em thấy dù có bị cha mẹ thúc ép, hay lựa chọn sai lầm đi nữa mình vẫn đi được trên con đường mà mình chọn cơ mà. Khó khăn bao nhiêu thì hạt giống thành công được củng cố bấy nhiêu, lo gì ạ. Chỉ sợ cái sự nỗ lực của mình không có thôi, mình không chịu hi sinh vì nó mới là điều đáng suy nghĩ.

Còn hoàn cảnh như thế nào mà mình vẫn sống chết vì nó, vẫn quyết tâm đánh đổi cả tương lai vì nó thì chẳng có gì là sợ cả.

Mong chỉ giáo thêm!

chungcuvinhomes1
12-19-2010, 01:44 AM

mình nghĩ chọn cách nào là tùy suy nghĩ mỗi người thôi.mọi người thường nói đại học không phải là con đường duy nhất, mình thấy rất đúng nhưng có không ít người vẫn cố sống cố chết lao vào đại học đấy thôi mặc dù chính bản thân họ không muốn như vậy, họ đam mê thứ khác.nhưng tại sao vậy?
khó mà trả lời được.nếu là mình thì mình sẽ chọn 1 trường thấp điểm hơn để học, biết đâu mình lại thấy thích thú. Nhưng sau 1 học kì nếu mình vẫn muốn thi lại thì tốt thôi, chọn biện pháp an toàn là bảo lưu kết quả học kì 1 và ôn thi lại.
Nói vậy chứ cũng khó nghĩ lắm, may mà mình không rơi vào trường hợp đó...nếu như vậy mình không biết có suy nghĩ khác hơn không nữa

chungcuvinhomes1
12-22-2010, 11:42 PM

Học ĐẠI HỌC, cái định nghĩa đáng gét nhất, cứ có chữ ĐẠI là ok rồi, không hiểu sao khi 1 sinh viên đi học Cao Đẳng là 1 sinh viên năng động luôn tìm cách để thực hiện ước mơ của mình khi về quê lại được bà con dân xã nhận xét không bằng 1 bạn đi học ĐẠI HỌC không chút tìm hiểu suy nghĩ về tương lai chỉ học cho qua. Thật đáng sấu hổ khi gắn chữ ĐẠI lên trán mà lại nói "không biết ra trường mình sẽ làm gì đây, rồi học cho qua thôi, học ngành này chán lắm , rồi "giá như, giá như" hồi trước ,v.v..."

Cái thành tích hay bóng thương hiệu nó đã dường như ăn sâu vào tâm chí con người, dường như chúng ta không thế tự đối mặt với chính mình (ngay cả chanhuyjiji cũng vậy), cứ tự cho mình là giỏi cho mình hơn những người khác, nhưng khi nghe được sự so sánh thật lòng từ những người khác, không ngờ mình chẳng là gì cả. "Người bạn thân nhất trên thế giới hay người bạn mà mình tin tưởng nhất trên thế giới này cũng chính là kẻ thù không đội trời chung chính là bản thân mình".

Câu hỏi "Mình là ai? & Mình đang đứng ở đâu?" thử hỏi đã có bao nhiêu người trả lời được, thật khó khi tự mình nhận mình như thế nào, và vượt qua tất cả để di tới cái ĐÍCH cuối cùng.

Nói về cách chọn trường, thì theo nhiều người thấy trường ĐH hay CĐ chỉ dạy cho ta cách học , còn mỗi người sẽ óc con đường cho riêng mình, khi bước chân ra khỏi cổng trường ĐH thì thật sự mình nghĩ chúng ta chỉ có mỗi cái bằng là "cách học" tùy vào mỗi người mà sự lĩnh hội khác nhau.

HÃY SỐNG VÌ MỤC ĐÍCH CỦA MÌNH

Chúc các bạn thành công!

PS: Bạn đọc VnEcon hãy tìm đọc "suy nghĩ và làm giàu" của NAPONEON-HILL nhé!