PDA

View Full Version : Giá trần & giá sàn ?

viponline
10-13-2010, 05:57 PM
Em mới tham gia diễn đàn lần đầu có gì sơ suất các bác thông cảm cho:
Tiện đây các bác cho em hỏi thăm về kiến thức Marketing một tí;
Các bác cho em hỏi: Cái gì là trần của giá, cái gì là sàn của giá và các doanh nghiệp thường định giá như thế nào? Đây là một trong những câu hỏi ôn tập thi của em mong các bác giúp đỡ.
Cảm ơn các bác nhiều.

annkhsouth
10-16-2010, 04:18 PM
Phản hồi: Giá trần & giá sàn ?

giá trần và giá sàn được chính phủ đặt ra để kiểm soát giá thị trường.
Giá trần là mức giá tối đa bắt buộc, nhằm điều chỉnh mức giá thấp hơn mức giá cân bằng của thị trường hiện tại. Điều này gây nên hiện tượng thiếu hụt hàng hóa và lúc này thị trường chợ đen sẽ xuất hiện. Giá trần được đặt ra để bảo vệ lợi ích của người tiêu dùng.
Giá sàn là mức giá tối thiểu bắt buộc, nhằm điều chỉnh giá cao hơn mức giá cân bằng của thị trường. Điều này gây nên hiện tượng dư thừa hàng hoá. Giá sàn được đặt ra để bảo vệ lợi ích của nhà sản xuất.
(Bạn có thể tìm hiểu kĩ hơn trong giáo trình kinh tế vi mô:39:)

annkhsouth
10-28-2010, 04:14 PM

tránh tình trạng P cao bất thường, CP ấn định GIÁ TRẦN, tức là mức giá tối đa, theo luật giá cả k thể cao hơn mức giá đó. Việc ấn định mức giá trần có thể gây KHAN HIẾM hàng hóa.
Tránh tình trạng P thấp bất thường, CP quy định GIÁ SÀN, tức là giá tối thiểu, theo luật giá cả k thể thấp hơn mức giá đó. Việc ấn định mức giá sàn có thể gây DƯ THỪA hàng hóa.

saobang
01-29-2011, 02:11 AM

giá sàn mà mức giá tối thiểu của một doanh nghiệp có thể chấp nhận khi đưa ra thị trường một sản phẩm,
giá trần là mức giá tối đa của một sản phẫm đó có thể do doanh nghiệp hoặc nhà nước định ra để thị trường chấp nhận được mà không tìm sản phẩm thay thế