PDA

View Full Version : VnEcon chuyển sang dùng giao diễn tiếng Anh thì sao?

tranchung1357
03-09-2013, 10:16 AM
Bạn nghĩ VnEcon nên để ngôn ngữ mặc định là:

1. Tiếng Việt cho dễ dùng
2. Tiếng Anh cho nó pro

Tiện cho mình hỏi nhà mình đang dùng giao diện bằng ngôn ngữ nào vậy? Còn mình đang dùng tiếng Anh vì nhiều lý do.

iikhanh
03-09-2013, 02:20 PM
Phản hồi: VnEcon chuyển sang dùng giao diễn tiếng Anh thì sao?

Bình chọn "Ngôn ngữ mặc định cho diễn đàn sử dụng tiếng việt"
Sẽ tiện và thuận lợi cho người sử dụng.

bbstar076
03-09-2013, 02:45 PM

nếu có giao diện tiếnh anh thì nhiều người trên thế giới biết nhiều hơn

vietnamtui12
03-09-2013, 02:45 PM

nếu có giao diện tiếnh anh thì nhiều người trên thế giới biết nhiều hơn

vunguyen.vstar
03-09-2013, 06:23 PM

mình thích dùng giao diện bằng tiếng anh măc dù mình rất "dốt" ngoại ngữ. ^^. Vì : có thêm cơ hội tiếp xúc và luyện tập.

thomtomtit
03-09-2013, 06:23 PM

mình thích dùng giao diện bằng tiếng anh măc dù mình rất "dốt" ngoại ngữ. ^^. Vì : có thêm cơ hội tiếp xúc và luyện tập.

anhhailua
03-09-2013, 07:13 PM

e nghĩ diễn đàn của mình là của VN thì nên dùng tiếng Việt làm mặc định thì hay hơn và dễ sử dụng hơn. Còn dùng tiếng Anh thì tạo điều kiện cho người nước ngoài có thể tham gia , nhưng lại không thuận tiện cho lắm, vì diễn đàn toàn công dân VN thui ah.

E thấy trên 1 số website , diễn đàn có thanh công cụ ngôn ngữ ah, ở đó người xem có thể lựa chọn thứ ngôn ngữ mà mình muốn xem trên diễn đàn, như vậy sẽ thuận tiện hơn ,;))

trangpham19
03-09-2013, 07:13 PM

e nghĩ diễn đàn của mình là của VN thì nên dùng tiếng Việt làm mặc định thì hay hơn và dễ sử dụng hơn. Còn dùng tiếng Anh thì tạo điều kiện cho người nước ngoài có thể tham gia , nhưng lại không thuận tiện cho lắm, vì diễn đàn toàn công dân VN thui ah.

E thấy trên 1 số website , diễn đàn có thanh công cụ ngôn ngữ ah, ở đó người xem có thể lựa chọn thứ ngôn ngữ mà mình muốn xem trên diễn đàn, như vậy sẽ thuận tiện hơn ,;))

damtuyen232
03-09-2013, 07:24 PM

em vẫn thích dùng tiếng Việt hơn, để dễ chia sẻ và tìm tài liệu

nguyenbahoang1
03-09-2013, 07:24 PM

em vẫn thích dùng tiếng Việt hơn, để dễ chia sẻ và tìm tài liệu

hungcnx1989
03-09-2013, 09:11 PM

em vẫn thích dùng tiếng Việt hơn, để dễ chia sẻ và tìm tài liệuBấm nút bỏ phiếu lựa chọn bạn nhé

nam_asia
03-09-2013, 09:11 PM

em vẫn thích dùng tiếng Việt hơn, để dễ chia sẻ và tìm tài liệuBấm nút bỏ phiếu lựa chọn bạn nhé

tuboi
03-09-2013, 10:42 PM
Re: Phản hồi: VnEcon chuyển sang dùng giao diễn tiếng Anh thì sao?

E thấy trên 1 số website , diễn đàn có thanh công cụ ngôn ngữ ah, ở đó người xem có thể lựa chọn thứ ngôn ngữ mà mình muốn xem trên diễn đàn, như vậy sẽ thuận tiện hơn ,;))Thế diễn đàn mình không có hả em?

vipthuhuongictu
03-09-2013, 10:42 PM
Re: Phản hồi: VnEcon chuyển sang dùng giao diễn tiếng Anh thì sao?

E thấy trên 1 số website , diễn đàn có thanh công cụ ngôn ngữ ah, ở đó người xem có thể lựa chọn thứ ngôn ngữ mà mình muốn xem trên diễn đàn, như vậy sẽ thuận tiện hơn ,;))Thế diễn đàn mình không có hả em?

thangtnpt0021
03-09-2013, 11:52 PM

Nên để một số topic hoặc chuyên mục đặc biệt chỉ post và comment tiếng anh. ai quan tâm thì có thể tham gia. ai ko quan tâm thì thôi. Mỗi thành viên đều có sở thích riêng mà
như vậy là đơn giản nhất

weiling
03-09-2013, 11:52 PM

Nên để một số topic hoặc chuyên mục đặc biệt chỉ post và comment tiếng anh. ai quan tâm thì có thể tham gia. ai ko quan tâm thì thôi. Mỗi thành viên đều có sở thích riêng mà
như vậy là đơn giản nhất

trothinhthienduc
03-10-2013, 12:48 AM

như vậy là đơn giản nhấtNgôn ngữ giao diện là nằm ở trên các nút, các thanh, các chú thích và các lệnh, các hộp hội thoại, .... Như vậy là sẽ chỉnh diễn đàn chạy cùng một lúc hai ngôn ngữ, không được tiện lắm cho bản thân diễn đàn.

Thế diễn đàn mình không có hả em?Hiện tại ở cuối trang giao diện có lựa chọn ngôn ngữ. Thành viên nào muốn dùng tiếng anh thì vào đó thay đổi ngôn ngữ.

skygame
03-10-2013, 12:48 AM

như vậy là đơn giản nhấtNgôn ngữ giao diện là nằm ở trên các nút, các thanh, các chú thích và các lệnh, các hộp hội thoại, .... Như vậy là sẽ chỉnh diễn đàn chạy cùng một lúc hai ngôn ngữ, không được tiện lắm cho bản thân diễn đàn.

Thế diễn đàn mình không có hả em?Hiện tại ở cuối trang giao diện có lựa chọn ngôn ngữ. Thành viên nào muốn dùng tiếng anh thì vào đó thay đổi ngôn ngữ.

ndt2802
03-10-2013, 01:39 AM
Phản hồi: Re: Phản hồi: VnEcon chuyển sang dùng giao diễn tiếng Anh thì sao?

Thế diễn đàn mình không có hả em?Hihi, cũng có, nhưng lại ở thấp quá nên ít ai để ý lắm.:26:

vietnhatglass
03-10-2013, 01:39 AM
Phản hồi: Re: Phản hồi: VnEcon chuyển sang dùng giao diễn tiếng Anh thì sao?

Thế diễn đàn mình không có hả em?Hihi, cũng có, nhưng lại ở thấp quá nên ít ai để ý lắm.:26:

songdonggun
03-10-2013, 02:09 AM

như vậy là đơn giản nhấtCái này chỉ thay đổi giao diện mặc định Hùng ơi. Chẳng hạn như công cụ, nút bấm,... Còn nội dung bài viết vẫn chủ yếu là tiếng Việt.

Demo:

Tiếng Việt: http://www.vnecon.vn/showthread.php?t=98118&page=1&langid=2
Tiếng Anh: http://www.vnecon.vn/showthread.php?t=98118&page=1&langid=1

thieuk55
03-10-2013, 02:09 AM

như vậy là đơn giản nhấtCái này chỉ thay đổi giao diện mặc định Hùng ơi. Chẳng hạn như công cụ, nút bấm,... Còn nội dung bài viết vẫn chủ yếu là tiếng Việt.

Demo:

Tiếng Việt: http://www.vnecon.vn/showthread.php?t=98118&page=1&langid=2
Tiếng Anh: http://www.vnecon.vn/showthread.php?t=98118&page=1&langid=1

songdonggun
03-10-2013, 04:59 AM

Cái này chỉ thay đổi giao diện mặc định Hùng ơi. Chẳng hạn như công cụ, nút bấm,... Còn nội dung bài viết vẫn chủ yếu là tiếng Việt.Cái này mình biết, ý mình là nên cũng có thể xem xét cho một vài topic chỉ post, comment, thảo luận bằng tiếng anh với lợi thế:
- Tăng cường khả năng tiếng anh chuyên ngành kinh tế
- Tạo sự đổi mới của diễn đàn
- Tây cũng vào "chém gió"?
- bla bla

tonyteo
03-10-2013, 04:59 AM

Cái này chỉ thay đổi giao diện mặc định Hùng ơi. Chẳng hạn như công cụ, nút bấm,... Còn nội dung bài viết vẫn chủ yếu là tiếng Việt.Cái này mình biết, ý mình là nên cũng có thể xem xét cho một vài topic chỉ post, comment, thảo luận bằng tiếng anh với lợi thế:
- Tăng cường khả năng tiếng anh chuyên ngành kinh tế
- Tạo sự đổi mới của diễn đàn
- Tây cũng vào "chém gió"?
- bla bla

SuperQA
03-10-2013, 07:07 PM

nhưng mà cái gì cũng Anh hóa thì liệu có tốt không???

Tienichtours
03-10-2013, 07:07 PM

nhưng mà cái gì cũng Anh hóa thì liệu có tốt không???

longrainpt
03-13-2013, 08:34 PM

đa phần người dùng tiếng việt, sử dụng tiếng anh nhiều làm gì

Tienichtours
03-13-2013, 08:34 PM

đa phần người dùng tiếng việt, sử dụng tiếng anh nhiều làm gì

songdai90
07-13-2013, 06:17 PM

Mã nguồn forum mình đang dùng là từ nước ngoài, nên mặc định là ngôn ngữ tiếng Anh. Mặc dù đa phần những từ trên diễn đàn đều là những từ ngữ thông thường và dễ hiểu. Như Edit, Submit, Thread, Post, Quote,... Nhưng hiện nay diễn đàn cũng đã được Việt hóa gần hết.

Tuy nhiên vẫn có một vài chỗ chưa được Việt hóa vì dài dòng hoặc bỏ sót, vì thế đôi lúc và có chỗ sẽ có sự lẫn lộn giữa tiếng Anh và tiếng Việt. Có thể sẽ gây đôi chút khó khăn cho người dùng.

Để thuận lợi cho đại đa số các bạn tham gia diễn đàn thì VnEcon sẽ để ngôn ngữ mặc định là tiếng Việt.

Nếu thấy khó khăn (vì bản dịch không hết nghĩa, hoặc hướng dẫn tiếng Anh mà thao tác lại t.Việt), hoặc muốn sử dụng giao diện t.Anh cho nó pro, ... thì các bạn cứ vào tùy chọn để chỉnh sang chế độ tiếng Anh.

Cách làm: Vào Cài đặt -> Tùy chọn: http://www.vnecon.vn/profile.php?do=editoptions

Kéo xuống cưới chọn: Forum Language -> Chọn ngôn ngữ mà bạn muốn sử dụng.

Hoặc bấm tại chân trang để chuyển đổi ngôn ngữ rất nhanh chóng tại bất cứ trang nào bạn muốn:

Tiếng Anh: http://www.vnecon.vn/forum.php?langid=1
Tiếng Việt: http://www.vnecon.vn/forum.php?langid=2

Xin phép closed topics