PDA

View Full Version : Điều gì quyết định niềm tin của bạn !!!!???

kulu193
12-23-2009, 08:27 PM
Đã bao giờ bạn tự hỏi mình những câu hỏi sau đây chưa? Nếu mình lười biếng thật thì sao? Nếu mình dốt thật thì sao? Nếu mình không biết vẽ thì sao? Nếu mình không thể học đc TA thì sao?

Bạn nên hiểu là niềm tin không bao giờ hòan tòan đúng và chúng có thể thay đổi. Niềm tin đc tạo ra từ những trải nghiệm trong quá khứ. Từ đó, bạn khái quát hóa thành những niềm tin cả tích cực và tiêu cực về bản thân mình. Bạn có thể vẽ không tốt khi học mẫu giáo và chúng làm bạn lầm tưởng rằng bạn không có năng khiếu vẽ. Từ đó trở đi bạn sẽ không bao giờ thử cầm lại cây cọ vẽ nữa vì bạn tin rằng bạn không làm được. Tuy vậy, khi học mẫu giáo cũng có thể bạn có năng khiếu trong môn số học. bạn biết cộng và trừ nhanh hơn bạn cùng lứa và bạn gieo vào mình 1 niềm tin rằng bạn có năng khiếu tóan học. Cái cách mà mọi người xung quanh đánh giá bạn cũng có thể tạo đc niềm tin trong bạn. Tôi có thể lấy ngay những VD phía trên để minh chứng, khi bạn học trội hơn những ng bạn trong lớp về môn số học, bạn sẽ đc mọi ng ngợi ca, tán dương. Càng được ngợi ca, tán dương, bạn càng có niềm tin vào bản thân và học tốt hơn.

Tuy nhiên, niềm tin cũng có thể thay đổi. Nếu bạn làm việc chăm chỉ để thay đổi niềm tin tiêu cực của mình, niềm tin đó sẽ k đúng với bạn nữa. Điều tương tự cũng sẽ xảy ra với niềm tin tích cực của bạn. Nếu bạn lười biếng, niềm tin tích cực sẽ dẫn biến thành niềm tin tiêu cực. Điều này đã xảy ra với tôi. Từ khi học cấp 2, tôi luôn là 1 hs TB trong môn TA, tên của tôi luôn xuất hiện trong danh sách 5 hs yếu nhất. Chỉ khi đến năm lớp 9, tôi nhận thức đc tầm quan trọng của môn TA, tôi bắt đầu chăm chỉ học và đặt mục tiêu là thi vào trường chuyên ngữ. Năm đó tôi thi trượt nhưng tôi từ hs đứng trong top 5 từ dưới lên vượt lên đứng thứ 5 từ trên xuống. Lên cấp 3 tôi vẫn tiếp tục chăm chỉ học TA và là thủ khoa TA tòan trường. Tôi không phải là 1 thiên tài và thực sự tôi cũng không đặt cho mình mục tiêu cao như vậy nên khi đạt đc nó tôi rất bất ngờ. Thêm 1 VD nữa về 1 người rất quen thuộc với các bạn – Adam Khoo. Khi còn là 1 câu hs ở trường Adam rất nhút nhát mỗi khi phải lên đứng nói trước lớp, anh thường run và quên hết những gì mình định nói. Sau đó, Adam được học các kĩ năng nói trước đám đông và luyện tập không ngừng, anh trở thành 1 nhà diễn thuyết chuyên nghiệp, có thể diễn thuyết trước 1 đám đông khán giả lên tới 2-3000 nghìn ng.

Vậy nên, đừng lo ngại khi bạn chưa làm tốt điều gì. Bạn có thể chưa biết các kĩ thuật hoặc chưa luyện tập đủ. Nếu bạn học được các kĩ thuật đúng và luyện tập chăm chỉ, bạn có thể trở thành thiên tài ở bất kì lĩnh vực nào. Đừng bao giờ giới hạn bản thân bằng niềm tin mà những người xung quanh áp đặt cho bạn. Niềm tin luôn luôn có thể thay đổi nhưng chúng chỉ có thể thay đổi khi bạn thay đổi. Bạn chính là ng quyết định niềm tin của chính mình.

st

kunnguyen
12-23-2009, 11:08 PM
Phản hồi: Điều gì quyết định niềm tin của bạn !!!!???

baj` vjet' nay` rat' hay.rat' co' y' nghia~ voj' moj nguoj`.thank