PDA

View Full Version : Kỹ năng phản hồi tích cực

thuvov
02-04-2009, 03:59 AM
Kỹ năng phản hồi tích cực​ (Nguồn: www.vietnamlearning.vn)

Bất cứ một công việc nào được tiến hành, một hoạt động nào khi kết thúc cũng cần có sự phản hồi từ cấp quản lý hay những người liên quan. Phản hồi trong công việc là một hoạt động hồi đáp, đánh giá và đưa ra ý kiến về quá trình thực hiện kế hoạch của một thành viên liên quan. Một phương pháp phản hồi tích cực sẽ giúp công việc của người được phản hồi tốt hơn.

Các loại ý kiến phản hồi: Thực tế không phải ý kiến phản hồi nào đưa ra cũng mang ý nghĩa tích cực. Với đặc thù tâm lý của người Việt, đa phần các ý kiến đưa ra đều mang ý nghĩa tiêu cực với mục đích gây khó dễ hay hạ thấp kết quả công việc của người khác. Với những loại ý kiến này, ở vai trò quản lý bạn cần chú ý để đảm bảo sự công bằng cho người được phản hồi.

Đưa ra ý kiến phản hồi tích cực: Phản hồi chỉ có ý nghĩa khi bạn biết cách đưa ra các phản hồi mang tính chất xây dựng, tích cực với mong muốn giúp người được phản hồi phát triển và hoàn thành công việc tốt hơn. Những ý kiến phản hồi tích cực thường tách cá nhân ra khỏi vấn đề. Hãy nhớ nguyên tắc “khen trước và đề xuất thay đổi sau” khi phản hồi.

Sử dụng ý kiến phản hồi hiệu quả: Nếu bạn là người được phản hồi, nhận được ý kiến từ người khác về quá trình thực hiện công việc của bạn là cơ hội để bạn tự hoàn thiện mình. Hãy coi đây là một việc bình thường và là cơ hội để bạn, mọi người hiểu về chính bạn hơn.

Khuyến khích không ngừng nâng cao công việc: Hãy giải thích cho nhân viên của bạn rất rõ rằng, các phản hồi đưa ra nhằm giúp họ nâng cao hiệu quả công việc. Các hoạt động tôn vinh, khen thưởng, động viên cũng là một phương pháp để bạn giúp nhân viên của mình sử dụng hiệu quả hơn kỹ năng phản hồi trong công việc bởi “được tiếng khen, ho hen không còn” nhất lại là của Sếp.

Xây dựng môi trường làm việc cởi mở: Các phản hồi sẽ trở lên tích cực và hiệu quả hơn khi bạn xây dựng được một môi trường làm việc cởi mở. Một môi trường làm việc an toàn sẽ tạo điều kiện cho các ý kiến phản hồi tích cực xuất hiện và được áp dụng hiệu quả.

Trang bị cho mình một kỹ năng phản hồi công việc tích cực dù bạn ở vai trò nhân viên hay người quản lý cũng điều có ích cho bạn trong quá trình nâng cao hiệu quả công việc. Phản hồi tích cực là cơ hội để cho bạn từ hoàn thiện khả năng làm việc của chính mình.

Các bạn học thử khoá học “Kỹ năng phản hồi tích cực” tại link sau nhé:
http://www.vietnamlearning.com.vn/ekp/nd/fresco/content/packages/EK-9366/