PDA

View Full Version : Vấn để việc làm khi ra trường

seosgnl001
12-03-2008, 02:51 AM
chào tất cả các bạn.Mình đang phân vân không biết công việc của mình khi ra trường có thể giống như mình đã học trong trường không? Vì mọi người bảo trường đời khác trường học rất nhiều. Và mình cũng muốn biết, một dân tài chính, thì phải làm những gì khi ra trường,công việc cụ thể ở công ty sau này sẽ ra sao?Mình rất mong các bạn có thể giúp mình giải đáp.Cảm ơn các bạn!

quangkhai
12-03-2008, 05:48 AM
chào tất cả các bạn.Mình đang phân vân không biết công việc của mình khi ra trường có thể giống như mình đã học trong trường không? Vì mọi người bảo trường đời khác trường học rất nhiều. Và mình cũng muốn biết, một dân tài chính, thì phải làm những gì khi ra trường,công việc cụ thể ở công ty sau này sẽ ra sao?Mình rất mong các bạn có thể giúp mình giải đáp.Cảm ơn các bạn!Hầu như theo đánh giá của các doanh nghiệp tuyển dụng thì phần lớn sinh viên Việt Nam sau khi ra trường không đáp ứng được nhu cầu của doanh nghiệp, các doanh nghiệp muốn dùng thì họ phải đào tạo lại điều đó có thể chứng tỏ những gì chúng ta học ở trường không hoàn toàn giống với thực tế, có những cái doanh nghiệp cần thì trường không đào tạo như theo ông Nguyễn Minh Hải trưởng phòng tổ chức công ty ôtô Trường Hải phát biểu trong khi doanh nghiệp cần những người biết lắp ráp chế tạo thì các trường cao đẳng, đại học lại đi đào tạo sửa chữa ôtô,...ở trường sinh viên được đào tạo thiên về lý thuyết, ít chú trọng thực hành nên khi sinh viên ra trường vào làm trong các nhà máy xí nghiệp rất bở ngỡ, các trường chỉ chú trọng đào tạo mà không để ý đến thực tế thị trường lao động đang cần gì ?. Tuy nhiên hiện nay đã có một số trường đại học, cao đẳng trong nước đạo tạo theo mô hình liên kết với doanh nghiệp, trường học với doanh nghiệp bắt tay hợp tác với nhau, doanh nghiệp cần gì thì trường sẽ dạy sinh viên những điều đó, sinh viên sau khi tốt nghiệp theo cam kết doanh nghiệp nhận vào làm việc, đễ dàng cho sinh viên sau khi ra trường lại khiến cho doanh nghiệp không phải mất một khoảng chi phí và thời gian đào tạo lại, một trong số những trường đại học, cao đẳng thực hiện thành công mô hinhg liên kết này là Đại học Công Nghiệp thành phố Hồ Chí Minh.

baoquyen3005
12-03-2008, 06:00 AM
ngành của bạn dễ xin việc thế còn lo gì nữa tài chính ngân hàng đang là Hot đấy .học ở trong trường thôi đâu có đủ trường học chỉ dạy những cái cơ bản nhất còn vận dụng thế nào cho hợp thời là do mình chớ .Bất cứ DN nào muốn tồn tại và phát triển lâu dài đều quan tâm đến vấn đề nhân sự mà một trong những vấn đề đó là đào tạo và phát triển nguồn nhân lực .làm trong công ty rồi có vi trí đàng hoàng vẫn phải học chết thôi ấy chứ .Chẳng trách các cụ có câu :trường đời là trường học .theo mình nếu bạn phân vân không bít làm trong ngân hàng thế nào thì cứ đi làm thử một hôm xem sao ,tuần là biết phải làm gì ngay

chaucaphu
02-12-2009, 11:16 PM
theo mình thì mọi chuyện ko đơn giản chỉ là làm thử đâu bạn ơi ,tuy nghành tài chính ngân hàng có thể nói là hot thật nhưng hiện tai sinh viên nghành này ra trường mấy năm gần đây rất nhiều mà đâu phải ai ra trường la có việc đâu.mình đã đi thực tập tại ngân hàng rùi và nhận ra những gì mình học tai trường cũng có áp dụng trong ngân hàng nhưng phải là tất cả ,có rất nhiều điều cần học hỏi nơi mình làm đó bạn .chúc bạn may mắn

nguyenquyhuong
02-13-2009, 01:31 AM
Theo nhửng gì mà 1 số ng bạn ra trường nói 4i bit thì khi u ra trường, có thể u sẽ fải làm việc 0 theo chuyên ngành u đã học. Đó là 1 thử thách cũng là dịp để u hiểu bit thêm.
Trường đời dài hơn trường học nên sẽ có nhìu khó khăn hơn. Chỉ giỏi trong trường học thui thì chưa chắc sẽ thành công trong trường đời. Nên u cần tìm 4 mình 1 công việc làm thêm để hiểu mùi vị đi làm thuê trước đi.
Nếu u mún quản lý tài chính cty tốt thì trước hết u hãy wản lý tốt tài chính của bản thân, gia đình. (Đây là ý kiến cá nhân thui nha!)

cokhinao
02-13-2009, 04:24 AM
Mình cũng học ngân hàng nè, đã năm thứ 3 rồi nhưng cũng còn thấy mấy cái mình học nó lơ lửng như trên mây ấy. Cái cần biết thì chẳng biết, chẳng dạy, toàn nhồi vô đầu sinh viên mấy thứ lí thuyết trơn. Lo lắm

Menbro102031
02-13-2009, 01:19 PM
Nước ngoài dạy học theo slogan: "cung cấp cái mà thị trường đang cần"
Việt Nam của mình dạy học theo slogan: "cung cấp cái mà ta đang có cho thị trường"
Mặc kệ, công ty tuyển dụng cần cái quái gì[-X
Mặc kệ, sinh viên tha thiết mong muốn được học cái gì%-(
Miễn sao, hêhê học phí đóng đầy đủ nha mấy kưng.>:/
:24::21::24::21::24::21::24::21::24::21::24::21::2 4::21::24::21::24::21::24:

Menbro102031
03-06-2009, 04:55 AM
hất lượng dạy và học ở việt nam thì các bạn biết rồi đó,chán thiệt
mình thậm trí còn không dám nghĩ vế việc làm sau này nữa,hãy làm việc mình thích là được

hoanghuy87
03-24-2009, 12:35 AM
học một đường, làm một nẻo, chẳng biết đường mà lần. Mới ra trường thì làm gì có kinh nghiệm đúng không các bạn? vậy mà đi xin viịec tới đâu họ cũng hỏi đi làm những đâu rùi? làm gì? mấy năm kinh nghiêm? Thiết nghĩ các nhà tuyển dụng sao không cho sinh viên mới ra trường một cơ hội? Nhận họ vào làm để có kinh nghiệm? như ngành kế toán của mình chẳng hạn? bạn nào thông minh thì hơn một tuần đã biết tất cả, bạn nào không được thông minh cho lắm thì cho là 1 tháng đã biết tất cả rùi. Đúng không các ban? Minh đi xin nữa tháng nay mà chẳng được công việc gì hết. Mà bên ngành kế toán thất nghiêp rất là nhiều. KÍU TUI VỚIIIIIIIII

lovegoogle
03-24-2009, 12:38 AM
Nói vậy thì ai noi không được bạn ơi

hai0chin
03-24-2009, 12:53 AM
Ack! Mình tưởng kế toán là ít khi bị cái viễn cảnh thất nghiệp. huhuuu..... ghét mà vẫn pải cố bu theo nó nè!
Sau này mình mà có bị thất nghiệp thì chắc cũng áp dụng đc chút chút kế toán gia đình. Chứ hok lẽ học xong rồi đi bán vé số hay đi lụm ve chai...????

poscovn
03-24-2009, 04:44 PM
tớ cũng nghĩ là kế toán dễ xin việc nhất chứ. Mà theo tớ khi di tìm việc nếu bạn trả lời thông minh và hóm hỉnh mọt chút thì sẽ gây dc cảm tinh với nhũng nhà tuyển dụng hơn đó