PDA

View Full Version : Điểm yếu nhất của bạn là gì_Kỹ năng trong phỏng vấn

nguyenanhthuoc
08-24-2009, 10:28 PM
Rất nhiều hướng dẫn phỏng vấn sẽ bày cho bạn cách trả lời một câu hỏi rất chung rằng “Điểm yếu tuyệt vời nhất của bạn là gì?” câu hỏi với một khía cạnh tích cực nhằm che dấu một điều người ta gọi là điểm yếu. Cho ví dụ, “Tôi có xu hướng trông đợi nhiều công việc để làm một cách nhiều nhất mà tôi có thể” hoặc “Tôi là người theo chủ nghĩa mọi thứ phải hoàn thiện.”
Đó có thể là một lỗi đấy. Tại sao? Bởi vì các nhà tuyển dụng có thể đã nghe kiểu trả lời này hết lần này đến lần khác.
Nếu bạn sử dụng một trong số chúng, có thể chúng lại phản tác dụng cho bạn. Họ sẽ nghĩ rằng:
· Bạn có thể đang không chân thật về bản thân khi nói về điểm yếu của bạn và bạn chỉ đang tìm cách chối bỏ chúng.
· Bạn cảm giác rằng việc trông đợi những người khác làm việc vất vả hơn và phấn đấu cho công việc một cách hoàn hảo (hoặc là bất cứ điều gì nhằm che đậy tính cách của bạn theo chiều hướng tích cực) là “những điểm yếu,” điều này có thể làm cho bạn trở thành kẻ không biết gì, ngô nghe và/hoặc lười nhác.
· Bạn không biết làm thế nào để đánh giá mình một cách thành thật nhất.
· Hoặc bạn là người ảo tưởng và bạn nghĩ rằng mình bạn thực sự không có điểm yếu nào hết!
Vậy HÃY NÓI MỘT ĐIỂM YẾU CÓ THẬT! Không ai là hoàn hảo cả, bởi vậy đừng cố gắng để thuyết phục ai đó (đặc biệt là bản thân bạn) bạn không hề có điểm yếu nào cả.
(Xem tiếp...)