PDA

View Full Version : kế toán tài chính hay kinh tế thương mại

newbiess
11-27-2009, 12:03 AM
năm nay e chuẩn bị thi đại học nên hiện đang rất phân vân ko biết nên chọn vào ngành nào kế toán tài chính hay kinh tế thương mại thật sự thì hiện tại e vẫn chưa hiểu rõ về 2 ngành này lắm và ngành nào thì công việc sẽ thú vị hơn và ra ngoài sẽ dễ xin việc hơn.vì e ko thích những công việc mà chi ngồi 1 chỗ mà thích làm những việc đòi hỏi sự tư duy sáng tạo hơn mọi người ai có hiểu biết nhiều về những ngành này thì cho e xin ý kiến nhé?

viendaotao
12-02-2009, 05:35 AM
Phản hồi: kế toán tài chính hay kinh tế thương mại

năm nay e chuẩn bị thi đại học nên hiện đang rất phân vân ko biết nên chọn vào ngành nào kế toán tài chính hay kinh tế thương mại thật sự thì hiện tại e vẫn chưa hiểu rõ về 2 ngành này lắm và ngành nào thì công việc sẽ thú vị hơn và ra ngoài sẽ dễ xin việc hơn.vì e ko thích những công việc mà chi ngồi 1 chỗ mà thích làm những việc đòi hỏi sự tư duy sáng tạo hơn mọi người ai có hiểu biết nhiều về những ngành này thì cho e xin ý kiến nhé?Mình chỉ chia sẻ theo ý của mình thôi nhé, ngành nào cũng có cái thú vị riêng của nó, riêng mình đang học kế toán tài chính, mình thấy kế toán đòi hỏi sự thông minh, sáng tạo, khéo léo và nhiều hướng đi cũng như các bằng cấp mở ra cho những người kế toán (CFA, ACCA, CAT, CPA, Master in Finance...), kế toán có thể làm được bất cứ công việc nào tại doanh nghiệp, nhưng ko học về kế toán thì khó đảm nhận được công việc kế toán, mình chỉ nói là khó chứ ko phải là ko thể.
Nền kinh tế ngày càng phát triển, tài chính ngày càng khẳng định vị trí của mình trong nền kinh tế hiện nay thì kế toán tài chính ngày càng đóng vai trò quan trọng.
Mình đang học kế toán nên nhận xét của mình có vẻ hơi "chủ quan". Thật ra thì ngành nào cũng có cái hay của nó, mà còn phải phù hợp vào tính cách mỗi người nữa.
Lựa chọn nghề nghiệp là vô cùng quan trọng, vì vậy bạn hãy cân nhắc thật kỹ trước khi lựa chọn.
Chúc bạn thành công!:)>-

linhnguyen
12-02-2009, 10:44 PM

Mình đang học KT :) Và bây giờ đa số ai ai cũng đi học KT cả những điều đó không có nghĩa mình khuyên bạn theo học ngành KT đâu nhé
KToán là một lĩnh vực cụ thể trong việc quản lý Tài chính của một DN . Học KT có thể làm nhiều hơn là công việc của 1 KT . Nhưng học Kinh tế TC bạn có một kiến thức cơ sở về Kế toán rồi sau này ra trường sẽ làm về kinh tế theo chuyên ngành và hướng đi phù hợp , công việc ít bị giới hạn hơn so với học KToán :)
Nhưng 1 điều mình muốn nói với bạn rằng , Đam mê hình thành một phần từ nỗ lực và kiên nhẫn . Nếu bắt đầu 1 trong 2 chuyên ngành này bạn thấy hơi nản và không hay như mình từng tưởng tượng thì hãy cố gắng chăm chỉ và kiên trì học , khi có đủ kiến thức bạn sẽ thấy nó cực kỳ thú vị . Nếu để hỏng kiến thức ngay từ đầu thì sẽ rất khó khăn để đam mê và theo đuổi nó
À , bạn tham khảo thêm ý mọi người về từng ngành học rồi hình dung công việc xem có hợp với bạn không . Tương lai nằm trong lòng bàn tay và khối óc của mỗi con người :)

masterit3838
12-06-2009, 03:19 AM

Có phải kế toán thì sẽ chỉ liên quan đến việc tính toán số liệu thôi ko?vậy còn ngành tài chính ngân hàng thi sao a.