PDA

View Full Version : sinh viên khi tốt nghiệp ĐH có nên ở lại thành phố làm việc ?

arunraj
12-22-2009, 01:07 AM
<span style="">Mặc cho tỷ lệ thất nghiệp ở thành phố ngày càng tăng cao, rất nhiều học sinh, sinh viên từ các tỉnh về thành phố học vẫn cố gắng bám trụ lại sau khi ra trường. </span>

<span style="">Điều này đã gây nên nghịch lý trong khi vùng sâu, vùng xa đang thiếu nguồn nhân lực có kiến thức, tay nghề thì nhiều sinh viên vẫn trong cảnh thất nghiệp ở các thành phố.</span>

Bạn đọc VnEcon hãy lý giải cho vấn đề trên và theo bạn sinh viên các tỉnh có nên ở lại thành phố khi ra trường không ? Tại sao ?

baodaik
12-22-2009, 04:33 AM
Phản hồi: sinh viên khi tốt nghiệp ĐH có nên ở lại thành phố làm việc ?

<span style="font-family: 'Tahoma'">khi vùng sâu, vùng xa đang thiếu nguồn nhân lực có kiến thức, tay nghề thì nhiều sinh viên vẫn trong cảnh thất nghiệp ở các thành phố.</span>

mình thiết nghĩ tại sao có nhiều người như vậy, có suy nghĩ và xu hướng như vậy đều có nguyện nhân cả. ưm để xem có hai hướng mà ta cần xét , thứ nhất là về những sinh viên, thư hai là về "quê hương" hay là vùng sâu vùng xa như sinh viên vẫn nghĩ.
về phía sinh viên:
- Do quen cách sống ở TP nơi họ theo học
- Do cuộc sống xa nhà luôn cho họ những trải nghiệm thú vị
- Tiếng gọi của thành phố xa hoa luôn là tiêng còi vang dội còn của "nông thôn" chỉ là tiếng dế kêu giữa chợ
- hi vọng và ảo mộng về 1 công việc tươi sáng ở tp luôn làm sinh viên chúng ta sẵn sàng "nằm chờ thời"
- "Cám dỗ" và ....\:D/
- èo .........
về phía vùng "xâu xa":-$
- chính sách đãi ngộ chưa cao.
- cuộc sống vất vả luôn đẩy SV tới viễn cảnh khó. mà "cái khó thì bó cái khôn" seo mà " khôn' ra dc ^^?( cái này là xạo)
- Vùng "nghèo khó" thì công nghiệp ko phát triển -> việc làm thích hợp với ngành nghề mình học hiếm. nhu cầu ko cao -> về làm "phú hộ" sao?
- "chính sách ưu đãi con em trong tỉnh" ko thực thi, để làm dc chỗ " ngon ngon" 1 tý với bằng " khá ngon" mấy là cả 1 vấn đề nan giải (ko có tiền xin miễn, ko quen xin miễn, có tiền ?ko đặt trước-> miễn luôn nhé.....)
- èo .........
KL:
ở thành phố trụ chân còn có hi vọng sáng sủa 1 tý tuy là mong manh.
Xin hết ạ (là ý kiến riêng xin miễn bàn)#:-S

ThuyDuongNL1
12-22-2009, 04:59 AM

về phía vùng "xâu xa":-$
- chính sách đãi ngộ chưa cao.
- cuộc sống vất vả luôn đẩy SV tới viễn cảnh khó. mà "cái khó thì bó cái khôn" seo mà " khôn' ra dc ^^?( cái này là xạo)
- Vùng "nghèo khó" thì công nghiệp ko phát triển -> việc làm thích hợp với ngành nghề mình học hiếm. nhu cầu ko cao -> về làm "phú hộ" sao?
- "chính sách ưu đãi con em trong tỉnh" ko thực thi, để làm dc chỗ " ngon ngon" 1 tý với bằng " khá ngon" mấy là cả 1 vấn đề nan giải (ko có tiền xin miễn, ko quen xin miễn, có tiền ?ko đặt trước-> miễn luôn nhé.....)
- èo .........
KL:
ở thành phố trụ chân còn có hi vọng sáng sủa 1 tý tuy là mong manh.
Xin hết ạ (là ý kiến riêng xin miễn bàn)#:-S

<span style="font-family: 'Arial'">Phản hồi:</span>

Trước nay, sự thiếu thông tin được xem là một trở ngại không nhỏ đối với việc thu hút trí thức về đóng góp cho các tỉnh ĐBSCL. Bằng chứng là nhiều tỉnh như Vĩnh Long, Kiên Giang, An Giang… có rất nhiều dự án phát triển khu công nghiệp, khu kinh tế và nhu cầu lao động đa dạng, phong phú, nhưng hầu như SV đang theo học tại TPHCM ít được biết và trong đầu họ lúc nào cũng nghĩ quê mình chỉ phát triển quanh quẩn ở hạt lúa, con cá, con tôm và cây trái.

kientao2016
12-22-2009, 05:19 AM

<span style="font-family: 'Arial'">Phản hồi:</span>

Trước nay, sự thiếu thông tin được xem là một trở ngại không nhỏ đối với việc thu hút trí thức về đóng góp cho các tỉnh ĐBSCL. Bằng chứng là nhiều tỉnh như Vĩnh Long, Kiên Giang, An Giang… có rất nhiều dự án phát triển khu công nghiệp, khu kinh tế và nhu cầu lao động đa dạng, phong phú, nhưng hầu như SV đang theo học tại TPHCM ít được biết và trong đầu họ lúc nào cũng nghĩ quê mình chỉ phát triển quanh quẩn ở hạt lúa, con cá, con tôm và cây trái. vậy là vấn đề " mù thông tin" này là thuộc về ai ? do sv tiếp cận thông tin ko đạt hay do "vùng sâu vùng xa" ko có truyền dạt thông tin?
đã nói là miễn bàn còn phản đối sao? cái này chỉ dc xem là bổ sung^^
Thank's
mặt khác trong vài dong ko thể nói hết dc và cái tớ nói đây chỉ là đa số như thế
mặt khác ngành nghề ko phù hợp, mức lương ko đáp ứng dc, nhu cầu ko nhiều (đã nói phía trên xin đọc lai)...
và ko phải tất cả các sinh viên đều vậy cũng giống như ko phải tất cả các "vùng sâu vùng xa" đều vậy
^^

thangemxuananh
12-22-2009, 05:30 AM

Dạ, em đâu biết tỷ không cho bình bài của tỷ, tưởng tỷ nói chơi.

Vậy hỏi tỷ thêm ý này nhé.

Tỷ có dám chắc là tỷ làm ở TP là có phù hợp với nghề chưa vậy ?

Lương cở bao nhiu tỷ mới chịu về quê ?

Ai cũng nghĩ thế thì ............... potay tỷ hỉ.

hoanglien6886
12-22-2009, 05:45 AM

Dạ, em đâu biết tỷ không cho bình bài của tỷ, tưởng tỷ nói chơi.

Vậy hỏi tỷ thêm ý này nhé.

Tỷ có dám chắc là tỷ làm ở TP là có phù hợp với nghề chưa vậy ?

Lương cở bao nhiu tỷ mới chịu về quê ?

Ai cũng nghĩ thế thì ............... potay tỷ hỉ.Ờ ... ờ "cưng" hỏi hay lắm!
vấn đề là tỷ chỉ nói xu hướng chung thôi tỷ đâu nói tỷ ^^ keke tỷ có nói sẽ ở lại Tp. HCM à?
Tỷ hả ....ah cv lúc này của tỷ cũng khá phù hợp, đủ để tỷ phát triển hai mảng mà tỷ theo học " cưng" ah. Nhưng tỷ chắc chắn sẽ đi....
Nhưng quê tỷ ở Hà Nội cơ ^^ cũng khá "xâu xa."^^nên tỷ ko thể chấp nhận dc cái nơi " khỉ ho cò gáy" đã sinh ra tỷ ấy...
"cưng" khỏi nói đi thích trải nghiệm cuộc sống ở các vùng đô thị mơi hay các vùng sâu xa... thích đi nhiều nơi làm nhiều việc...Lương với tỷ ko quan trọng( đủ sống khoảng 2tr là ok)vấn đề quan trọng là tỷ học dc gì và làm dc những gì nôi tỷ đi qua. và chắc chắn tỷ sẽ làm như thế đấy
Thấy xu hướng của tỷ hay ko?:-j chuyện ! ko dám tự khen chứ ai mà cũng giống tỷ chắc thành phố này chẳng còn ai làm việc ... cưng hỉ?:-"

nguyenquyhuong
12-22-2009, 05:59 AM

Theo mình nghĩ:

Đa số sinh vên các tỉnh ai cũng muốn về quê hương để lập nghiệp cả. Một phần là đó là quê hương của mình, nơi chôn ... cắt .... mà. Nhưng điều kiện cần là cơ chế phải phù hợp, thông thoáng, phải tạo điều kiện cho chúng tôi làm đúng chuyên môn của chúng tôi, tiền thì không phải là tất cả cái quan trọng là cạnh tranh công bằng, dân chủ và cái trở ngại lớn nhất là các bác đừng nên sử dụng cái từ "cơ cấu" là ôkê.

Cứ nghĩ cái ông lãnh đạo chỉ lo giảng đạo, lý thuyết suông mà chỉ đạo lung tung lên mặt ta là .... nhưng khi cần đến nghiệp vụ thì em giúp bác cái này nhé.............

Em ngại lắm.

tranhuytn668
12-22-2009, 06:54 AM

sau khi ra trường nên về quê làm đó là đều mà mọi SV luôn mong muốn nhưng quan trọng là môi trường làm việc ở đó có giúp mình phát huy đc những gì mình đã học đc hay o? mỗi ng sẽ có lựa chọn riêng cho mình

wuisatang
12-22-2009, 07:45 PM

đợt rồi có vụ việc sinh viên bằng giỏi về đóng góp cho quê hương đợi 3 năm chưa có việc làm, báo chí đưa đó.
Em nghĩ nguyên nhân lớn nhât là do mức đãi ngộ của địa phương .
Lương không cao là một chuyện, nhưng còn tình trạng con ông cháu cha mới là đáng sợ .
Có năng lực :ở tp có cơ hội
Về quê kô có tiền và quan hệ thì đừng hòng .
Mà sv mới ra trường đi kiếm việc để làm ra tiền chứ đã có tiền ở đâu ra ạ ?

wuisatang
12-22-2009, 10:44 PM

Mình thì nghĩ rằng có những sinh viên thích ở lại thành phố hơn vì ngay từ khi lên thành phố học thì các bạn ấy đã mang trong đầu tư tưởng thoát nghèo rồi, có thể ở quê nhà không đủ điều kiện phát triển sự nghiệp nên họ muốn lên thành phố lập nghiệp mong thoát cảnh đồng ruộng, nhưng cũng có một số bạn thì không muốn về ko hẳn do ở quê mình ko có điều kiện phát triển, thậm chí chính sách đãi ngộ rất tốt, hơn nữa về quê sống với mức lương mỗi tháng có thể sống rủng rỉnh chứ không bon chen vất vả như ở thành phố nhưng các bạn vẫn thich sống nơi đô thị hơn, dù sao thì người trẻ tuổi luôn muốn sống ở những nơi sôi động như các thành phố lớn mà.
Tuy nhiên theo mình khi học xong ra trường các bạn nên cân nhắc lựa chọn nếu về quê có thể cơ hội thì mình nên về, bởi vì cơ hội nếu ko tìm kiếm và tận dụng thì các bạn sẽ dễ bỏ qua, còn ở thành phố tuy mức lương có thể cao, đãi ngộ tốt nhưng mức chi tiêu cũng rất lớn và cuộc sống cũng khá vất vả, bon chen.....

chungcunhavuong
12-22-2009, 11:07 PM

đồng ý với bạn, ở tp có những áp lực không đáng có, chỉ tổ làm mệt đầu óc

chungcunhavuong
12-23-2009, 12:12 AM

Cái này còn tùy thuộc vào nghành bạn đang theo học nữa và quê hương nơi bạn muốn về nhưng theo mình thì.
- Về quê, ít và hiếm có cơ hội phát triển sự nghiệp bản thân ví như một vài câu chuyện ở Ngệ An và Quảng Bình trong việc hắt hủi nhân tài.
- 3 năm ra trường và mình đã đúc rút được 1 điều là câu nói xưa của ông cha quả đúng " con vua thì lại làm vua , con sãi ở chùa đi quét lá đa" .....Điều này đặc biệt đúng ở các tỉnh lẻ như hiện nay.
- TP có nhiều cơ hội làm việc, cơ hội phát triển sự nghiệp, thực ra theo thống kê thì tỷ lệ thất nghiệp cao ở TP điều này cũng có phần không chính xác lắm.Nếu bạn chuẩn bị cho mình một hành trang tốt trước khi ra trường thì mình ko nghỉ là bạn sẽ thất nghiệp ở TP mà ngược lại bạn sẽ có một công việc tốt.
- Thực chất 1 - 2 năm đầu là quảng thời gian khó khăn nhất đối với sinh viên mới ra trường nhưng sau đó kinh nghiệm đã đúc rút được thêm một vài kiến thức nữa bạn sẽ tự tin ở bất kỳ nơi nào không chỉ ở TP hoặc nông thôn.
- Về Quê ... bạn đừng mang tư tưởng rằng sau khi ra trường mình sẽ về quê và góp phần xây dựng quê hương mình, và theo lời kêu gọi từ quê hương mà phải nghỉ rằng mình đang cần gì, có gì va mình sẽ làm được gì sau 1 năm 3 năm và 5 năm tới. mục tiêu là gì và ......
Đó là một số ý kiến của riêng mình , mình cũng là một sinh viên tỉnh lẻ vừa mới ra trường được 3 năm cũng buôn ba khắp trong nam ngoài bắc nhưng cuối cùng cũng có được chút gì đó. keke

poscovn
12-23-2009, 12:35 AM

Hôm nay mình vừa đưa chủ đề này thảo luận trong một lớp học đang chuẩn bị ra trường. Rất hay là ở chổ lớp học này có một vài anh đã có kinh nghiệm trong cuộc sống và mình cũng có tham khão ý kiến của một anh làm việc trong cơ quan nhà nước.

Mình sẽ cố gắng tổng hợp ý kiến cho các bạn xem thêm vào tối nay.

Mình mong muốn các bạn hãy thẳng thắn trao đổi và cho ý kiến của mình trong vấn đề đã nêu trên. Đây hiện đang là thực trạng hiện nay.

Các bạn có biết không, theo thống kê mà mình vừa tìm thì chỉ có 2% sinh viên khi ra trường là về quê hương làm việc.

Các bạn hãy cho chính kiến nha. Mình mong rằng ý kiến của các bạn sẽ được xã hội chú ý và nhất là các cơ quan công quyền.

Chúc các ban học đạt kết quả tốt.

Thân ái.

nomad123
12-23-2009, 02:55 AM

Khi sinh viên mới tốt nghiệp theo tôi nên ở lại Thành phố làm việc, bởi vì khi chúng ta mới tốt nghiệp thì kiến thức thực tế của ta chưa có, kinh nghiệm làm việc cũng không. Nếu chúng ta làm việc ở thành phố thi ta sẽ có nhiều cơ hội để học hỏi kinh nghiệm, kiến thức thực tế, và ngoài ra ta có thể học văn bằng hai , học cao học nữa.
Ở thành phố thì làm việc năng động, đa dạng hơn.
Ở Thành phố dễ kiếm việc và dễ xin việc làm hơn ở quê.
Còn nếu về quê làm việc sau khi tốt nghiệp, sau này nếu muốn học cao học chẳng hạn ta phải xin nghỉ việc hoặc chuyển công tác về thành phố, việc này theo tôi thì sẽ có nhiều khó khăn.

phatthu
12-23-2009, 03:49 AM

Cũng có thể có nhiều cách nghĩ ! Song dù ở đâu cũng là để kiếm miếng cơm manh áo, SV đôi lúc lại thích bon chen, muốn tự lập tạo dựng một cuộc sống mới không muốn phụ thuộc vào gia đình, để khẳng định năng lực của bản thân..nhưng cũng có những SV muốn trở về quê hương, không phải "vì muốn góp phần công sức nhỏ bé " như người ta nói mà chỉ đơn giản là muốn "yên" tấm thân thôi...keke..Cũng có thể đó chỉ là cách nghĩ phiến diện! Cũng còn tùy nữa mà! Ai mà biết được, về quê rồi không kiếm ra việc thì làm sao???

tintuclqh
12-23-2009, 05:50 AM

Mình thấy có nên ở lại thành phố hay ko còn phụ thuộc vào nhièu yếu tố lắm. Ko phải cứ nói muốn hay ko là đc.
Ví như quê bạn có đủ đk, có công việc phù hợp vói ngành nghề bạn hok hay ko, có cơ hội để bạn phát triển hay ko.........đa số sinh viên lựa chọn thành phố vì nơi đó tập trung nhiều nhà máy xí nghiệp, công ty, doanh nghiệp...có nhiều cơ hội để bạn thử sức, để bạn lựa chon và phát triển.
Có những bạn hok xong về quê làm việc vì họ đã có sẵn "ghế" rùi. Ai cũng muốn về giúp đõ quê hương nhưng mình thấy ko nhất thiết vì thế ma phải về quê làm nếu như quê hương ko có những đk tốt nhất cho bạn. Vì có nhìu cách để tỏ lòng với quê hương mà.....:)=:)

sadrain
12-24-2009, 04:59 AM

Về quê.

Anh của mình học công nghề thông tin, tốt nghiệp với tấm bằng loại giỏi. Hăm hở tuổi thanh niên, anh khăn gói trở về lại quê nhà với ước muốn sống gần gia đình và đem công sức của mình phục vụ cho quê hương.

Anh cũng được nhận vào làm ở một cơ quan thuộc huyện nhà.

- Lương của anh mình nhận được hàng tháng là ...... trên 1,5 triệu; không đủ trang trải cho những sinh hoạt hàng ngày. Thế là lại nhờ vào trợ cấp tiếp của gia đình.

- Công việc: anh được bố trí làm ở bộ phận ...... văn thư, hàng ngày phục vụ cho ông sếp chỉ biết lên máy ....... đánh cờ tướng.

....................

Thu nhập của anh mình hiện giờ (khi công tác được 2 năm) là khoảng 10 triệu, nhưng đang làm ở .... TPHCM.

Mình cũng muốn về quê hương lắm, nhưng như thế thì ..... làm sao về được.

sadrain
12-24-2009, 05:06 AM

có quá nhièu bất cập trong cách bố trí công việc phù hợp cho sinh viên mới ra trường khi trở về làm việc cho quê hương diều đó dãn đến sự mất cân bằng kinh tế giữa các vùng miền

gaunhoiboom
12-24-2009, 07:11 AM

Theo mình những sinh vien mới ra trừong không muốn về quê l1 phần là do họ chưa tự tin vào kiến thức đã được học,Vì vậy muốn tiếp tục ở lại thành phố để lấy thực tế và tranh thủ học thêm càng nhiều càng tốt.Đến khi đã nắm chắc kiến thức rồi thì lại không muốn bỏ ngang tất cả để về làm lại từ đầu.
Mà cộng thêm điều kiện ở quê cũng không dễ dàng hơn cho việc thăng tiến ,nên phương án ở lại và gởi lương về quê phụ Ba Mẹ là an toàn hơn.

shopnmm
12-24-2009, 07:33 PM

hay day
co nhieu quan diem hay
Updated:
Có nhiều cách để cống hiến cho quê hương, không nhất thiết là phải trở về và làm việc ở nơi mà mình sinh ra. Bản thân tôi sẽ chọn cách lập nghiệp và mưu sinh ở Hà Nội. Hy vọng sẽ làm gì đó để đóng góp cho quê hương và đất nước mình.
Nam Định không phải là nơi để phát triển tương lai lắm. Nói ra điều nay chắc nhiều người không đồng ý nhưng mình thấy như vậy. Kinh tế không phát triển. Nhưng phải tự hào một điều là Nam Định có truyền thống hiếu học, cái này không phải bàn nữa. Nam Định đâu rồi, cho ý kiến nào?

phuonganh2012
12-24-2009, 07:36 PM

Ở đâu cũng vậy thôi, chỉ cần có môi trường làm việc tốt ,một công việc tốt, lương ổn định, ...thì ở nông thôn hay thành phố cũng thế mà thôi!Thanh niên thì đâu ngại khổ! Chỉ cần có tương lai, có công việc ưa thích thì dù cho đó có là vùng sâu vùng xa cũng chẳng có gì là đáng kể!

luongha83p2
12-24-2009, 08:20 PM

Thời còn đi học, mình luôn ao ước về cống hiến cho quê hương, nhưng khi về quê rồi thì ... vỡ mộng.
Như Waitingfor nói đấy, nào là "công nghiệp ko phát triển -> việc làm thích hợp với ngành nghề mình học hiếm. nhu cầu ko cao", lại còn chuyện muốn có một công việc ngon ngon, ổn định thì cần có ô to dù lớn. Còn năng lực ư? Nếu thông minh, nhanh nhẹn, tài giỏi ---> Về thành phố mà làm, ở quê chỉ cần năng lực vậy thôi, cơ bản là tạo lập được mối quan hệ tốt với cấp trên và đồng nghiệp, mọi thứ đều trôi chảy hết.
Mình về quê làm gần 3 năm rồi, lương = tổng thu nhập =1.3 chỉ vàng (tính giá 2tr7), ngoài thời gian làm việc, muốn học thêm hay làm thêm đều khó, thậm chí muốn tìm một cái gì đó có tính chất chuyên ngành một chút lại phải lên Hà Nội, may mà cũng chỉ cách Hà Nội có 70 km.
Nếu mình chưa lập gia đình, chắc mình sẽ khăn gói quay lại thành phố để tìm những công việc năng động hơn. Cứ làm việc mãi như bây giờ thấy đần cả người.
Không biết bao giờ quê hương mới thực sự là chùm khế ngọt. Chứ còn bây giờ: "quê hương là chùm khế ngọt, ăn vào mới biết là chua"!

dtquanit
12-24-2009, 10:05 PM

minh khong nghi la o vung que lai kho xin viec lam dau.Hien nay o cac vung que nguoi ta cung da quy hoach nhieu khu cong nghiep.Cung van co nhung xi nghiep,cong ty moc ra do thoi.Cai gi tien phong cung dieu cuc kho het nhung nhung cai do moi thuc su dang gia.Minh nghi o nhieu vung que rat co tiem nang phat trien kinh te,hay bang long voi nhung gi minh hien co du khong hai long voi no, tu do minh moi co gang nhieu dua no den su hoan hao.Neu ban la nguoi tien phong thi ngay bay gio co le ban se khong bang nhieu nguoi ban khac song va lam viec tren thanh pho nhung vai nam sau nua,ai cha chac la nhung nguoi ay se co cai nhin day nguong mo doi voi ban day.

diemktr
12-25-2009, 12:21 AM

Các bạn thành viên của diễn đàn Vnecon thân mến !

Mình mong rằng qua bài này sẽ tổng hợp được ý kiến của các bạn, nhằm từ đó nêu lên được thực trạng và nguyên nhân của tình trạng " Vì sao trong nhiều năm đã qua số lượng sinh viên ở các tỉnh khi học xong ĐH lại không trở về quê hương lập nghiệp", mà ở lại các TP lớn hay các trung tâm công nghiệp lớn để tiếp tục làm việc.

Vì thực tế qua nguồn thông tin thu tập của mình thì số lượng sinh viên khi tốt nghiệp ra trường trở về quê qua nhiều năm chiếm tỷ lệ không đến 2% lượng sinh viên tốt nghiệp.

Mình thiết nghĩ:

Qua bài tổng hợp đó sẽ giúp cải thiện được tình trạng đã nêu ở chủ đề. Vì các bạn thấy đó, hiện tại các cơ quan chức năng trong hiện tại cũng đã nhận thấy được phần nào thực trạng trên và đang có những động thái chuyển biến tích cực cho cả hai phía.

Do đó, mình đề nghị các bạn khi đọc được chủ đề này (đối với các thành viên đã tốt nghiệp hay đang học mà có ý định nằm trong ý của chủ đề là sẽ tiếp tục ở lại ...) hãy nêu lên những suy nghĩ của mình với những nguyên nhân cụ thể (nếu bạn nào có ý kiến đề xuất cho yêu cầu của mình khi về quê thì càng tốt, nhưng ý kiến đề xuất nên cụ thể và phải thực tế).

Chúc các bạn vui vẻ và đạt kết quả tốt trong công việc.

Thân ái.

diemktr
12-25-2009, 12:49 AM

cái gì không có 2 mặt ta :)
ờ đâu thì cũng có cái khó cái hay
vấn đề là mục đích của mỗi chúng ta muốn đạt đc cái gì còn chuyện ở đâu có thành vấn đề hay không

jindo11111
12-25-2009, 04:44 AM

Hầu hết tất cả mọi sinh viên trước khi tốt nghiệp đều phân vân tự hỏi mình như vậy. Ai cũng muốn có một cuộc sống tốt đẹp, đầy đủ và dĩ nhiên sống ở thành phố thì điều đó dễ thực hiện hơn so với cuộc sống chật vật ở nông thôn.
Nhưng... Sẽ rất dễ dàng cho sự lựa chọn của các sinh viên nếu như không có chữ "nhưng" khó chịu này. Nhưng bạn sẽ phải đối mặt với sự cạnh tranh khốc liệt (vì ai cũng muốn có một chỗ đứng ở thế giới đầy sự ganh đua đó). Bạn sẽ phải đối mặt với sự cô đơn (nếu bạn chỉ một thân một mình ở thành phố rộng lớn và xa lạ kia.)Bạn sẽ phải đối mặt với những cám dỗ đang ẩn náu khắp các ngõ ngách của thành phố.
Và ở làng quê của bạn: Mọi người đang phải đối mặt với những khó khăn vì thiếu những người có năng lực như bạn, bố mẹ bạn đang phải còng lưng trên các đám ruộng với đầy rẫy thuốc trừ sâu hoặc các chất độc hại khác...
Vậy bạn nghĩ sao?
Hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi quyết định để không phải hối tiếc, bạn nhé.

blazefuzy143
12-26-2009, 04:33 AM

mình nghỉblàm việc ở thành phố thì tốt hơn.ở đây có môi trường làm việc năng động,nó giúp chúng ta phát huy hết khả năng và năng lực của mình minh sẻ hoan thiện hơn.vì nếu ta ko cố gáng phát huy thi sẻ ko tồn tại được.nhưng về quê thì củng tốt mà.tuy nó ko năng động như ở thành phố.nhưng bạn sẻ giúp đở dc rất nhiều người trong đó co bố mẹ bạn

tungover
12-26-2009, 06:06 AM

Theo các bạn thì điều kiện cần và đủ để các bạn khi tốt nghiệp ra trường lại chấp nhận về quê hương lập nghiệp ?

- Các bạn nên chú ý. Hiện nay, ở nhiều tỉnh trong cả nước đã có những khu công nghiệp mọc lên rồi đấy chứ.

Nhưng, ..... qua khảo sát ở một số nơi thì lượng sinh viên tỉnh nhà làm trong các khu công nghiệp đó cũng rất ít.

Các bạn đóng góp thêm giúp mình 2 ý này nhé. Thanks.

tungover
12-26-2009, 06:24 AM

Theo các bạn thì điều kiện cần và đủ để các bạn khi tốt nghiệp ra trường lại chấp nhận về quê hương lập nghiệp ?

- Các bạn nên chú ý. Hiện nay, ở nhiều tỉnh trong cả nước đã có những khu công nghiệp mọc lên rồi đấy chứ.

Nhưng, ..... qua khảo sát ở một số nơi thì lượng sinh viên tỉnh nhà làm trong các khu công nghiệp đó cũng rất ít.

Các bạn đóng góp thêm giúp mình 2 ý này nhé. Thanks.t xin đóng góp ý kiến như sau:
1. Điều kiện cần để sau khi tốt nghiệp t sẽ trở về quê hương lập nghiệp ở đây đó là t phải đc làm theo đúng chuyên ngành mà t đc đào tạo hay chí ít thì cũng phải có phần lớn liên quan đến nó. Ví dụ o thể để t học kế toán nhưng lại làm ở phòng văn thư đc
2. Điều kiện đủ đó là đối xử với t như những cán bộ thông thường và bt,o phải vì t o là con e cháu cha mờ có nhiều cách ứng xử trong công việc thiếu công bằng
Còn hiện tại các tỉnh thành đã mọc lên rất nhiều các khu CN nhà máy nhưng vẫn o thu hút đc sv ra trường đó là họ chưa có những chính sách thu hút đối với sv

anhchjnhnb
12-26-2009, 06:56 AM

Gợi ý:

- Chính sách thu hút: .................

- Thi tuyển: .............................

- Thu nhập: .............................

- Công việc: ............................

- Điều kiện phát triển trong tương lai: ..................

- ...........................................

- ...........................................

seotn
02-24-2010, 05:59 PM

theo tôi nghĩ bạn phải có năng lực, ý chí rất lớn thì bạn mới có thể lập nghiệp ở quê hương mình. Bạn phải làm sao để tiếp cận được khoa học kỹ thuật, đem tri thức mới, công nghệ thông tin về với mình, nhất là ở những vùng quê nghèo điie62u kiện cơ sở vật chất còn thiếu, còn yếu thì đó là cả vấn đề. nếu không làm được như vậy thì đó sẽ là nơi giam cầm tương lai, sự thăng tiến của bạn
Updated:
theo tôi nghĩ bạn phải có năng lực, ý chí rất lớn thì bạn mới có thể lập nghiệp ở quê hương mình. Bạn phải làm sao để tiếp cận được khoa học kỹ thuật, đem tri thức mới, công nghệ thông tin về với mình, nhất là ở những vùng quê nghèo điều kiện cơ sở vật chất còn thiếu, còn yếu thì đó là cả vấn đề. nếu không làm được như vậy thì đó sẽ là nơi giam cầm tương lai, sự thăng tiến của bạn.

thiendung
02-24-2010, 06:04 PM

theo tớ nghỉ chúng ta nên đến nơi nào cần chúng ta thật sự hi hi

teenddeem
02-25-2010, 04:31 PM

Theo mình nghĩ với những sinh viên khối ngành kinh tế điều cần thiết sau khi ra trường là kinh nghiệm, sự năng động và với 1 tấm bằng cử nhân thì như thế không đủ. Sự lựa chọn được xem là khôn ngoan đó là bạn nên đi làm thuê để tích lũy kinh nghiệm và trong thời gian đó tiếp tục học tập nâng cao trình độ, học thêm nhiều kỹ năng cấn thiết, ví dụ như bạn có thể học để lấy thêm 1 tấm bằng về quản lý. Sau này bạn có muốn mở công ty cũng thuận lợi hơn. Những điều kiện đáp ứng được nhu cầu của bạn thì thành phố là nơi lý tưởng.

Thành phố cũng là nơi dễ tiếp cận thông tin nhất, nhạy cảm với sự thay đổi của nền kinh tế và khoa học- kỹ thuật, là nơi chúng ta có nhiều cơ hội thử thách, cọ xát, tìm kiếm cơ hội cho mình.

Sau thời gian ở thành phố làm việc bạn có thể đem kinh nghiệm, khả năng của mình về xây dựng quê hương, có thể thành lập doanh nghiệp chẳng hạn.

Theo tôi ở lại thành phố sẽ tốt hơn.

teenddeem
03-01-2010, 07:42 PM

:)>-Vào năm cuối cấp, mình đã cân nhắc #:-Srất nhiều về định hướng nghề nghiệp trong tương lai, làm gì để có thể mang sức trẻ ra cống hiến, xông pha cho thỏa chí tang bồng... và rùi mình học được một điều: ở đâu cũng được, miễn là mình có cơ hội phát triễn, hoàn thiện bản thân, làm giàu cho bản thân, nâng cao mức sống cho gia đình, đóng góp tích cực cho nơi mình sống - cự trú thì đã là sống tốt rồi; đừng quá đặt nặng rằng anh về quê là cống hiến còn tôi ở lại TP là ko cống hiến, là ko làm gì cho quê hương đất nước[-X.

arunraj
03-02-2010, 11:31 PM
Sinh viên sau khi tốt nghiệp có nên ở lại thành phố?

Hiện giờ có rất nhiều ngôi trường được mọc ra đi cùng với nó là tỷ lệ sinh viên ra trường ngày càng nhiều.
Mặc cho tỷ lệ thất nghiệp ở thành phố cao đáng báo động, các bạn học sinh, sinh viên sau khi ra trường vẫn cố bám trụ ở thành phố với một công việc không hề đụng chạm đến kiến thức mình đã được học ở trong trường như nghề dọn dẹp vệ sinh, trông trẻ, nhân viên tiếp thị....
Đi cùng với nó là tỷ lệ nguồn nhân lực trẻ ở các vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa ngày càng cạn kiệt và thiếu

arunraj
03-02-2010, 11:52 PM
Phản hồi: Sinh viên sau khi tốt nghiệp có nên ở lại thành phố?

Theo mình, hiện tượng sinh viên tìm đến các thành phố lớn để lập nghiệp là rất rất phổ biến. có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng này:
Môi trường sống ở thành phố : nhôn nhịp, khoa học công nghệ phát triển, làm việc ở thành phố các bạn sinh viên có cơ hội vừa làm vừa học caohơn và cảcc học thêm nữa.
Thu nhập ở Tp nói chung là cao hơn so với nông thôn.
Nhưng nếu biết ra, tìm công việc ở nông thôn dễ hơn ở thành phố,( thỉ phải), thu nhập nếu coi ở nông thôn thấp hơn thành phố thì đốí với chi tiêu lại thấp hơn thành phố nhiều.
Nói chung theo mình nếu tìm được việc làm ờ Tp hay nông thôn đều được cả, cái chính là làm công việc mình thích, và làm thật nhiệt tình công việc đó thôi.
Nêu bạn thích đem những cái mới đến nơi chưa có, bạn sẽ tìm đến các vùng nông thôn hay miền núi, lập nghiệp ở đó.... thì sao nhỉ!!!

Linh Nga
03-03-2010, 03:26 PM

Mình cũng đang chuẩn bị tốt nghiệp và đau đầu với bài toán sau này sẽ làm ở đâu. Mới ra trường tất nhiên là ai cũng muốn làm ở một công ty lớn với một mức lương hấp dẫn. Hic. Nhưng những công việc như vậy lại ko có đủ để đáp ứng cho tất cả mọi người. Chọn được một chỗ làm hợp lý để làm nền tảng cho việc phát triển tương lai sau này mới là quan trọng nhất. Nếu làm ở nông thôn nhưng có khả năng phát triển lâu dài thì vẫn tốt chứ có sao đâu. Ko nhất thiết phải ở thành phố. Mình ghét thành phố, đắt đỏ chật chội.

Linh Nga
03-03-2010, 03:35 PM

theo m thì nên tham khảo SV các khóa trước hoặc DK xin việc ở quê.

vuong1691992.venus
03-03-2010, 03:53 PM

Tùy cơ mà ứng biến thôi, ở đâu có cơ hội để làm việc thì mình chọn chỗ đó chứ không phải nhất thiết là ở lại thành phố lập nghiệp.

vuong1691992.venus
03-03-2010, 03:55 PM

hoi cai nay thi kho thiet, ban than minh sap ra truong cung chua biet lam o dau, theo minh thi cu o lai pho vai nam xemt he nao da. minh con tre ma.hihi

vongocbao
03-03-2010, 04:27 PM

Việc ở lại Thành Phố còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Nếu bạn có chí và muốn phát triển hơn về nghề nghiệp, kiến thức, luôn muốn được canh tranh và đổi mới thì Thành Phố lớn là sự lựa chọn thích hợp.

Nhưng nếu bạn nghĩ, có một công việc ổn định sau đó lập gia đình thì quê nhà sẽ tốt hơn, vừa là nơi thân thuộc, vừa có nền tảng.

Đôi khi lại có những sự lựa chọn ở lại thành phố vì những lý do không có trên, đơn giản vì tình yêu của họ ở đây, hay sự giải trí ở quê nhà không đáp ứng được... Ở hay đi vẫn là do suy nghĩ của mỗi người.

Khụ khụ, già xin chia sẻ những kinh nghiệm tổng hợp được của các bô lão thời còn sinh viên với nhau :D

thanducha
03-03-2010, 05:59 PM

Mình cũng xin chia sẻ tí.
Thật ra khi sinh viên ra trường nên ở lại thành phố để thử sức mình 1 or 2 năm, mặc dù là ở lại thành phố thì rất vất vả, nhưng nó lại tạo cho mình một sức chịu đựng và nói chung là học được nhiều điều. nói thật mình cũng rất muốn về quê để làm nhưng mình về quê xin việc rất khó (quê mình tiêu cực lắm) nên lại quyết định ở lại thành phố.

kevinvu1987
03-03-2010, 07:14 PM

hihi.câu hỏi của bạn hay thiệt đó,theo quan điểm của mình thì chẳng ai nói trước được ngày mai cả,cũng tùy từng người thôi chứ không phải ai cũng muốn ởtt lại thành phố đâu.mình muốn về quê lắm chứ nhưng ai cho mình về quê,vì sao mình lại nói vậy vì về quê xin việc méo mặt còn ở phố thì người nhiều nhưng việc cũng nhiều,hơn nữa ví dụ về quê lương công chức ra chỉ đủ để đi ăn khao thọ mẹ xếp và ăn cưới con sếp.....và tiền xăng xe cộ nữa thế là xong....theo mình đó là 1 trong số lý do mà người ta ở lại thành phố đó.
còn về việc bạn nói đi học hay không đi học đại học đó:các doanh nghiệp hay nhà nước người ta vẫn chưa quên cái câu"có học có hơn",trước hết đó là 1 quan điểm đúng:tỉ lệ người có học sự hiểu biết của họ thường rộng hơn,chỉ số IQ cao hơn và làm việc có kỉ luật hơn(mình chỉ xét cái chung thôi)
đó là điều quan trọng nhưng quan trọng hơn đó là học cái gì?câu hỏi này không phải ai cũng trả lời được:BÁC HỒ nói:học trước tiên là ơphảii học làm người sau đó mới học làm các bộ,như vậy học làm người là rất quan trọng,để trở thành một con người hoàn thiện(hoàn chỉnh) thì chúng ta phải học rất nhiều thứ chứ không riêng gì học những kiến thức trong trường,trong trường chúng ta họ chỉ dạy kiến thức,vậy còn những thứ khác thì sao?những thứ đó ta phải tự học,tự hoàn thiện bản thân chẳng ai dạy chúng ta hoàn chỉnh được cả,chúng ta không phải là con gà công nghiệp mà chúng ta là con người,con người có trí tuệ,có suy nghĩ,có ý thức phải vậy không các bạn!chúng ta có 3 ngôi trường để học đó là:khi còn nhỏ ta được học từ gia đình,khi lớn lên ta được học ở các trường học,còn song song với học hai trường đó thì các bạn phải học thêm ngoài giờ đó là trường đời
trên đây là đôi lời mình muốn tâm sự,nếu có gì không đúng mong các bạn đọc bỏ qua cho
cuối cùng xin chúc các bạn mạnh khỏe và gặp nhiều thành công trong cuộc sống
trantiennam.apa@gmail.com

seosgnl001
03-03-2010, 09:06 PM

theo mình : đa số sinh viên ở lại TP không chỉ để lập nghiệp vì dễ phát triển tài năng. Mà còn vì mức tiền lương ở đây cao hơn rất nhiều so với ở các tỉnh đời sống cao hơn. Nhưng theo mình thì khi tốt nghiệp chỉ nên ở lại thành phố làm việc vài năm để có kinh nghiệm sau đó hãy về quê nhà để cống hiến. Bởi vì nếu tất cả tài năng đều tập chung ở TP thì miền quê đến bao giờ mới phát triển được. >>> TP dư thừa tài năng, ở tỉng thì không phát triển được do thiếu nguồn nhân lực trình độ cao .

seovietdang
03-03-2010, 11:26 PM

Mình có rất nhiều bạn ra trường rồi cũng muốn về quê để cống hiến, nhưng các bạn về quê rồi lại không có đất dụng võ. học đại học tốt nghiệp bằng giỏi hẳn hoi, trình độ tiếng anh rất tốt nhưng về quê lại thất nghiệp. có người tìm được việc thì cũng là làm trái ngành trái nghề mình học.

seovietdang
03-04-2010, 02:17 AM

mình nghĩ làm ở đâu mà mình có thể phát huy được những gì mình học là tốt nhất.Ở lại bám trụ ở thành phố tìm cơ hội là rất tốt nhưng đổi lại thì mình sẽ phải chấp nhận cạnh tranh bon chen.Về quê cũng tốt cơ hội không phải không có lại gần nhà nên cũng rất tốt cho những người muốn sự ổn định lâu dài.Nên mình thấy ở đâu mà mình làm dc công việc mình thích đóng góp dc nhiều nhất cho xã hội thì nên làm chứ không hẳn là ở thành phố thu nhập cao thì mình ở hay về quê gần nhà thì mình về làm những việc trái ngành như thế sẽ đánh mất đi ước mơ.

huylevans
03-04-2010, 02:33 AM

Bạn nói thế cũng đúng với bạn thôi. Bạn là dân thành phố ở tỉnh lẻ đúng k?
vậy bạn có biết là VN chiếm tới 70% lam nông nghiệp k?
Vậy 70% dân đó sống ở đâu? mà đa số là những người trong 70% đó là những sinh viên kỳ cựu và tốt nghiệp thủ khoa không đấy. và hiện tại họ đang cống hiến rất nhiều cho TP này đấy. họ chịu khó, cầu tiến, ham học hỏi. vậy về những vùng quê nghèo nàn chỉ có con trâu với cái cày thì họ làm được gì ở đó chứ. Cho nên việc ở hay đi còn tùy thuộc vào hoàn cảnh của mỗi người. con chim vẫn biết được nơi nào có điều kiện thuận lợi để đến đó sống vậy con người phải hơn thế nữa,
thanks nha. lâu lâu mới co dịp .hihihi

tatiomaxnhatban
03-05-2010, 01:03 AM

Mình cũng chỉ là sinh viên năm 2 thôi, nhưng cũng đã nhiều lần mình nghĩ đến vấn đề sau khi ra trường sẽ ở lại TP hay về quê làm việc. và câu trả lời là mình sẽ ở lại, mặc dù mình biết không nên nói trước điều gì nhưng quan điểm của mình cái gì càng khó khăn, càng cần sự cố gắng và nỗ lực không ngừng. chỉ cần có quyết tâm,nghị lực và chịu học hỏi thì mình nghĩ vấn đề có thể làm việc tại nơi mình yêu thích cũng không quá khó.

tatiomaxnhatban
03-05-2010, 04:07 AM

mình nghĩ 1 trong số những lí do mà các bạn sv như mình chọn ở lại TP là vì mức lương hậu hĩnh, thu nhập cao hơn hẳn các tỉnh lẻ, mình thì lại nghĩ đúng là lương có cao thật đấy, thu nhập nhiều đấy, nhưng mức chi phí cho cuộc sống ở TP quá đắt đỏ, khi mà thứ gì cũng phải dùng đến tiền thì vấn đề ko đơn giản tí nào. bạn kiếm ra nhiều tiền nhưng bạn tiêu nhiều thì đâu cũng hoàn đấy cả thôi, số tiền bạn tiêu luôn tỉ lệ thuận với số tièn bạn kiếm được mà :) nói thế thôi, chứ tuổi trẻ ai chẳng muốn ở nơi ồn ào nhộn nhịp đúng ko :D bản thân mình DakLak, đang sống và học ở sài gòn, sau này học xong mình cũng có ý định ở lại, vì mình muốn được làm việc hết sức mình, để biết đựoc cuộc sống ở TP này nó khó khăn thế nào :D đến tầm hơn 40t sẽ về lại quê làm việc cho yên ổn. hihi, mình nói thế thôi, làm được hay ko thì.... còn trẻ mà muốn tính toán mơ ước suy nghĩ gì chẳng được đúng ko :D

huynhlam088
04-05-2010, 03:41 AM

"sinh viên khi tốt nghiệp ĐH có nên ở lại thành phố làm việc ? ".Theo em bản tính của con người là luôn luôn hướng đến chỗ cao mà tiến tới."Sinh viên" ở đây của anh có lẽ là chỉ những người đến từ vùng sâu vùng xa . những thành phố kinh tế còn kém phát triển ( nếu là sinh viên của những thành phố lớn như HN , TP.HCM.. có lẽ họ chẳng cần phải đi đâu cả ).Mọi người đã xem không ít những tấm gương xuất thân từ những vùng quê khó khăn nhưng lại có thể đỗ thủ khoa một trường đại học có tiếng ở những thành phố lớn, thử hỏi nghị lực từ đâu khi mỗi ngày họ đều phải bon chen với cuộc sống đầy khó khăn mà vẫn làm được điều đó ? Phải chăng là muốn một tương lai tốt đẹp hơn đỡ khổ hơn.Bước vào cổng trường đại học rồi cầm trong tay một tấm bằng " đẹp " chỉ là bước đầu để họ làm được điều đó chứ không phải tất cả.Họ có nên trở về quên hương khi tương lai còn chưa rõ ràng , khi quê hương không đủ điều kiện đẻ đáp ứng điều kiện , trình độ của họ ? Điều đó là không thực tế.
Còn về nhiều tỉnh trong cả nước hiện nay nhiều tỉnh đã có những khu công nghiệp mọc lên thì chỉ có thể cải thiện một phần rất nhỏ tình hình sinh viên ra trường ở lại các thành phố lớn mà không về quê hương chứ không thể nào giải quyết một cách triệt để ngay lập tức.Không có ai từ bỏ những cái thấy ngay trước mắt để mà chạy theo một cái mới xuất hiện còn chưa bền vững.
Điều kiện để sv ra trường quay về quê hương lập nghiệp đó chính là phải có động lực phải có cơ sở mà điều đó chính bản thân người sinh viên không thể tự quyết định được mà phụ thuộc nhiều vào chính sách phát triển kinh tế của chính phủ.Như một người sinh viên quê ở Yên Bái tốt nghiệp đại học bách khoa HN có lẽ sẽ không thể nào vừa tốt nghiệp liền lập tức quay về quê lập nghiệp dù cho người đó có yêu quê hương của mình đến mức độ nào.
Trên đây chỉ là suy nghĩ cá nhân của em thôi. Xin đừng chém :D

halongbaylc102
04-05-2010, 04:10 AM

quan trọng gì đâu. thế giới này thiếu gì việc làm. đã có bằng cấp thì làm ở đâu mà không được, quan trong là chọn những nơi phù hợp nhất mà thôi.

saobang68
04-05-2010, 04:34 AM

<span style="font-family: 'Tahoma'">Mặc cho tỷ lệ thất nghiệp ở thành phố ngày càng tăng cao, rất nhiều học sinh, sinh viên từ các tỉnh về thành phố học vẫn cố gắng bám trụ lại sau khi ra trường. </span>

<span style="font-family: 'Tahoma'">Điều này đã gây nên nghịch lý trong khi vùng sâu, vùng xa đang thiếu nguồn nhân lực có kiến thức, tay nghề thì nhiều sinh viên vẫn trong cảnh thất nghiệp ở các thành phố.</span>

Bạn đọc VnEcon hãy lý giải cho vấn đề trên và theo bạn sinh viên các tỉnh có nên ở lại thành phố khi ra trường không ? Tại sao ?

Theo mình SV sau khi ra trường muốn ở lại TP là do muốn tiến thân cũng như mong chờ sự đổi đời từ sự xa hoa và tráng lệ này. Đúng, một nghịch lý là, nơi cần thì hok có (nhân sự) thi hok có, nơi đã có thì quá bon chen.

Nếu làm một bài toán nho nhỏ, chúng ta sẽ táấy rằng, làm việc tại quê nhà, lương táấp nhưng với chi phí và mức sống không cao thì chúng ta có thể nói vừa đủ. Nếu ở lại TP, mặc dù lương cao, nhưng chi phí thật đắc đỏ, trừ qua bớt lại => vẫn thiếu, chưa kể là những bon chen và nguy hiểm đời thường.

Nghe có vẻ lý thuyết, nhưng thực tế đã chứng minh điều đó.
Tín dụng bên mình lương 8tr/ tháng, hấu hết là SV ở miền Trung ra trường và xin vào làm, lương nhận là nhiêu đó, chưa kể những món tiền "nho nhỏ" khác, trung bình chung mỗi tháng mỗi người là 10tr/ tháng. tiền nhà + chi tiêu và chưa kể tiền lặt vặt mỗi tháng ngốn 4tr. tiền hoa hồng, chi tiếp khách khoảng 4tr... chưa kể còn phải gửi về cho nhà, nên cuối năm, họ chẳng mấy ai dư dả.
Còn các nhân viên làm ở tỉnh, dù lương hok cao bằng TP ( do TP có thêm phụ cấp) lương khoảng 6-7tr, nhưng sống tại quê nhà, chi phí thấp nên thường khá dư dả .....
Lý thuyết có, minh chứng sống cũng có, nhưng hok biết, đến bao giờ các sinh viên nhà ta mới thấy được đều này.

nguyentruong17
04-06-2010, 11:12 PM

vấn đề nầy đơn giản vì sv nào cũng muốn tìm được một công việc tốt,mà tp lại là cơ hội để họ phát triển lẫn trao dồi kiến thức và nâng cấp bản thân.Không thể phủ nhận là đang thiếu việc làm ở địa phương nhưng một khi đã quyết định về địa phương làm việc bạn khó có thể phát huy khả năng cũng như việc học hỏi sẽ dễ bị thui chột.Bạn không đọc một số bài báo gần đây sao,có nhiêu người về địa phương làm nhưng không được chào đón...nên việc ở lại tp là hiển nhiên..dù có khó khăn

nguyentruong17
04-07-2010, 05:04 AM

ở lại thành phố hay không đối với sinh viên khi ra trường là một vấn đề nóng bỏng cho tất cả các sinh viên hiện nay. có rất nhiều người ra trường muốn trụ lại thành phố để tìm kiếm cơ hội phát triển. nhưng không phải dơn giản như chúng ta từng nghĩ mà là sự cạnh tranh rất là khốc liệt,mạnh thi sống yếu thì loại khỏi cuộc đua,giông như học thuyêt của darwin . nhưng tôi thiết nghĩ rằng ở thành phố hay ở đâu chăng nữa thì phải định hướng cho mình trước, có nghĩa là phải xem mục đích sông của ban là gì, bạn sống vì cái gì từ đó bạn sẽ sống hết minh. chấp nhận khó khăn, thử thách , kiên trì, nhẫn nại thì bạn sẽ thanh công thôi.

Hatobaby
04-07-2010, 05:16 AM

Mình thấy hiện nay cũng có rất nhiều sinh viên học xong muốn về quê làm vì ở quê họ có các khu công nghiệp hoặc điều kiện làm việc cũng chẳng thua kém thành phố là mấy. Mà ở quê áp lực về cạnh tranh không nhiều, gần nhà thoải mái. chi phí cho sinh hoạt và ăn ở lại thấp.
Những người thích bám trụ ở Tp do ở quê họ chưa phát triển và hiếm hoi cơ hội để họ phát triển sự nghiệp, do những ảo mộng tươi đẹp trong lúc còn đi học về một môi trường làm việc tốt, rùi cơ hội phát triển ở TP nhiều hơn so với các tỉnh lẻ, dễ học hỏi, dễ cập nhật thông tin hơn...
Nhưng để thành đạt được ở TP thì phải là một người thật sự năng động.

Hatobaby
04-07-2010, 07:23 AM

Đúng là ở quê hay ở thành phố làm việc, bạn đều cống hiến cho đất nước. Nhưng nếu bạn ở lại thành phố làm việc sau khi ra trường, bạn sẽ giúp cho thành phố phát triển hơn, điều đó cũng đồng nghĩa với việc là làm tăng khoảng cách giữa thành thị và nông thôn. Một xã hội mà khoảng cách giữa thành thị và nông thôn quá lớn, thì xã hội đó có phát triển được không?
Ai cũng muốn là mình có một cuộc sống đầy đủ, sung túc. Và ở thành phố bạn sẽ có cuộc sống như bạn mong muốn sớm hơn. Nhưng theo tôi, sau khi ra trường, bạn nên về quê hoặc là tới những nơi cần mình, để có thể giúp nơi đó phát triển, giúp bạn và người dân nơi đó có cuộc sống như bây giờ mà bạn mong muốn!
Chúc các bạn thành công!

pasato
04-07-2010, 05:42 PM

Đúng vậy sau khi tốt nghiệp nên về quê hay ở lại thành phố lập nghiệp? Đó là vấn đề mà mỗi sv đều phải cân nhắc khi ra trường.

Theo em phần đa sv dều muốn về quê để lập nghiệp. sẽ có nhiều yếu tố để sv viên cân nhắc quyét định cua mình. Nếu với các "chính sách thu hút, điều kiện thi tuyển, thu nhập, đk phát triển tương lai..." đc làm theo "đúng nghĩa" của nó thì vấn đề sv về quê làm việc đó là điều mà họ chờ đợi thui. Em nghĩ là thế!

sonanh3082
04-07-2010, 05:42 PM

Đúng vậy sau khi tốt nghiệp nên về quê hay ở lại thành phố lập nghiệp? Đó là vấn đề mà mỗi sv đều phải cân nhắc khi ra trường.

Theo em phần đa sv dều muốn về quê để lập nghiệp. sẽ có nhiều yếu tố để sv viên cân nhắc quyét định cua mình. Nếu với các "chính sách thu hút, điều kiện thi tuyển, thu nhập, đk phát triển tương lai..." đc làm theo "đúng nghĩa" của nó thì vấn đề sv về quê làm việc đó là điều mà họ chờ đợi thui. Em nghĩ là thế!

pasato
04-07-2010, 07:06 PM

bạn có yêu quê hương biết chắt chiu chia sẻ với những người thân iu của mình đồng cảm những khó khăn. sống ở đâu cũng vậy phải đảm bảo cuộc sống và hạnh phúc gia đình quan trọng nữa là niềm đam mê công việc mình yêu thích nữa chứ còn lương cũng chỉ một phần ông bà ta có câu "khéo ăn thì lo khéo co thì ấm" mình có vài lời cùng chia sẻ

Thietke3D
04-07-2010, 07:06 PM

bạn có yêu quê hương biết chắt chiu chia sẻ với những người thân iu của mình đồng cảm những khó khăn. sống ở đâu cũng vậy phải đảm bảo cuộc sống và hạnh phúc gia đình quan trọng nữa là niềm đam mê công việc mình yêu thích nữa chứ còn lương cũng chỉ một phần ông bà ta có câu "khéo ăn thì lo khéo co thì ấm" mình có vài lời cùng chia sẻ

pingmax
04-07-2010, 10:07 PM

Như con bạn tớ, cũng ra trường dự định về quê xin việc, vì nó muốn ở gần nhà để chăm sóc mẹ. Nhưng mà về, một time, mọi người bèn bảo, thôi con ra thành phố tìm việc đi, chứ ở nhà, mình ko tiền, ko quyền, ko kiếm nổi việc đâu con ạ! Haizzz, mà tớ thấy đúng thật là như thế. Ở nhà, có quen biết, có tiền, là có việc ngon lành bất kể anh học hành thế nào .

namthanh08
04-08-2010, 05:57 AM

Thật sự muốn về quê làm việc, nhưng để có được việc ở quê là cả vấn đề. Việc thì ít lại còn những chỗ ngon thì đều đã được sắp xếp cho con các xếp hết rồi.
Chẳng biết các tỉnh có chính sách thu hút nhân tài kiểu gì chứ t chẳng thấy một cái tin tức về điều đó, muốn tìm hiểu nhưng cũng bẳng biết tìm ở đâu:2::2:
Muốn về quê để làm giàu cho quê nhà, nhưng khó quá

traveldatviet
04-11-2010, 04:23 AM

Về quê ko có tiền, ko quan hệ thì chỉ có đi làm công nhân mà công nhân cũng phải quen biết. Thôi thì làm nông dân vậy !

traveldatviet
04-20-2010, 04:58 AM

em nghĩ sau khi thi tốt nghiệp nên ở lại thành phố vì sẽ có nhiều cơ hội làm việc

angel_hoangyen
04-20-2010, 06:20 AM

Theo em phần đa sv dều muốn về quê để lập nghiệp. sẽ có nhiều yếu tố để sv viên cân nhắc quyét định cua mình. Nếu với các "chính sách thu hút, điều kiện thi tuyển, thu nhập, đk phát triển tương lai..." đc làm theo "đúng nghĩa" của nó thì vấn đề sv về quê làm việc đó là điều mà họ chờ đợi thui. Em nghĩ là thế! Theo mình thấy thì số SV muốn về quê lại chỉ là thiểu số,mà đa số muốn ở lại TP.
vì ở Tỉnh lẻ muốn có 1 suất công chức thì cực kỳ khó,ngoại trừ trường hợp con ông cháu cha.
còn tự doanh thì càng khó hơn khi thị trường ở các tỉnh lẻ rất hẹp khó mà có bứt phá(ko có nghĩa là không có) và những ngành tiềm năng thì đc các đại gia thâu tóm đa phần rồi.

Chỉ có ở lại TP thì cơ hội thể hiện bản thân mới nhiều.

Đấy là ý kiến chủ quan của mình.
Rất mong đc góp ý

thichduthu
09-18-2010, 06:44 AM

Thật sự thì điều kiện phát triển cho con người ở vùng saau xa còn yếu nên ít ai muốn đi cả! Nhưng sự thật là được hưởng một cuộc sống có không khí trong lành thực phẩm ngon sạch! đó là cái được và còn nhìu nhìu ưu tiên khác nữa!

dinhduongchobe
09-21-2010, 02:11 AM

bạn nào làm mod của box này thì vui lòng gộp 2 topic lại làm 1 nha,mình có 1 bài cũng tương tự như vậy"sinh viên tốt nghiệp xong không về quê làm mà lại ở thành phố làm"tránh tình trạng làm loãng bài viết nhé

dinhduongchobe
04-01-2011, 07:45 PM

Với mình thì nếu ở tp làm việc các bạn sẽ có nhiều cơ hội để phát triển và cống hiến nhưng tài năng thành tựu hơn.tuy nhiên nếu như ở tp ko có chỗ đưng mà các bạn vẫn cố cầm cự lại thì ko nên vì như thế các bạn đã chôn vùi kiến thức của mình mất rồi.tuy về quee tiềm năng phát triển ít hơn tp nhưng có thể bạn cũng có phần nào cơ hội cống hiến kinh nghiệm tài năng cho quê hương mình

sonseoer001
04-01-2011, 08:15 PM

Nói chung theo mình nếu tìm được việc làm ờ Tp hay nông thôn đều được cả, cái chính là làm công việc mình thích, và làm thật nhiệt tình công việc đó thôi.
Theo mình cungtrang nói rất đúng, k nhất thiết cứ phải làm việc ở thành phố, miễn là công việc đó mình thích, thu nhập hợp lý và đam me với mình là ok.

sonseoer001
04-01-2011, 08:19 PM

Theo mình, hiện tượng sinh viên tìm đến các thành phố lớn để lập nghiệp là rất rất phổ biến. có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng này:
Môi trường sống ở thành phố : nhôn nhịp, khoa học công nghệ phát triển, làm việc ở thành phố các bạn sinh viên có cơ hội vừa làm vừa học caohơn và cảcc học thêm nữa.
Thu nhập ở Tp nói chung là cao hơn so với nông thôn.
Nhưng nếu biết ra, tìm công việc ở nông thôn dễ hơn ở thành phố,( thỉ phải), thu nhập nếu coi ở nông thôn thấp hơn thành phố thì đốí với chi tiêu lại thấp hơn thành phố nhiều.
Nêu bạn thích đem những cái mới đến nơi chưa có, bạn sẽ tìm đến các vùng nông thôn hay miền núi, lập nghiệp ở đó.... thì sao nhỉ!!!Ok mình cùng với ý kiến của bạn, k nhất thiết cứ phải là thành phố, miễn sao công việc đó mình thích, đam mê và thu nhập ổn là được.hjhjj

ecomvi
04-03-2011, 10:00 PM

tp bon chen lắm... tui thấy mấy bạn dưới tỉnh hấu hết đều về we sau khi TN...

pasato
04-03-2011, 10:07 PM

vấn đề này cũng đau đầu thật đó
làm ở nông thôn hay thành phố cũng đều có những mặt tốt và không tốt
tất cả sự lựa chọn cuối cùng là của các bạn mà thôi
cái chính là làm ở đâu giúp các bạn có thể đạt được giấc mơ của mình
chúc mọi người luôn chọn cho mình một hướng đi đúng đắn

thuongdo07
09-30-2016, 01:48 PM

Thú thực là khi ra trường mình cũng muốn về quê làm việc nhưng vì đặc thù công việc chỉ phù hợp ở những thành phố lớn chứ ở vùng núi như quê mình thì không thể nào kiếm việc làm được. Hơn nữa ở thành phố mình có nhiều cơ hội để tiếp xúc với các doanh nghiệp nước ngoài cũng như các đối tác kinh doanh lớn nên sẽ có những thuận lợi cho sự nghiệp sau này. Còn ở quê chỉ được cái khí hậu tốt với môi trường trong lành chứ về cơ hội làm giàu thì cũng có nhưng khó hơn ở thành phố nhiều vì ở thành phố dân đông, cơ sở hạ tầng phát triển nên muốn kinh doanh buốn bán hay mở công ty cũng dễ hơn là ở nông thôn hay miền núi.