PDA

View Full Version : [Giup Đỡ] AC hãy giúp em hiểu câu hỏi này với.

new led
04-12-2013, 10:24 PM
Nhờ AC phân tích giúp em ý thứ 3 câu hỏi này với ? Em đọc mãi mà ko biết thầy hỏi cái gì ? Nếu được thì giải giúp em luôn. Cảm ơn mọi người...
1. Đầu tư trực tiếp nước ngoài là gì? Những yếu tố nào ảnh hưởng đến sự lựa chọn vị trí đầu tư của các công ty đa quốc gia? Hãy giải thích tại sao ở Việt Nam trong các ngành thâm dụng vốn các công ty đa quốc gia đầu tư trực tiếp nước ngoài nhưng các ngành thâm dụng lao động các công ty lại sử dụng các hợp đồng gia công quốc tế?

dathoaonline
04-13-2013, 12:39 AM
Phản hồi: [Giup Đỡ] AC hãy giúp em hiểu câu hỏi này với.

P/S: Mình thấy câu hỏi hay, vừa tra google, đây là câu trả lời của mình, chưa kịp tìm hiểu nhiều, có gì thì bạn kiểm định lại nhé :)

Thâm dụng vốn: Tăng sản lượng bằng cách tận dụng phương tiện sản xuất hiện có
Thâm dụng lao động (thâm dụng nguyên liệu): Tăng sản lượng bằng cách sử dụng nhiều lao động
Gia công quốc tế là một phương thức giao dịch trong đó người đặt gia công cung cấp nguyên liệu, định mức , tiêu chuẩn kỹ thuật, bên nhận gia công tổ chức sản xuất sau đó giao lại sản phẩm và được nhận một khoản tiền công tương đương với lượng lao động hao phí để làm ra sản phẩm đó, gọi là phí gia công
Gia công quốc tế ngày nay là phương thức giao dịch khá phổ biến trong buôn bán quốc tế của nhiều nước. Đối với bên đặt gia công, phương thức này giúp họ lợi dụng được giá rẻ về nguyên liệu phụ và nhân công của nước nhận gia công. Đối với bên nhận gia công, phương thức này giúp họ giải quyết công ăn việc làm cho nhân dân trong nước và có thể nhận được thiết bị hay công nghệ mới về nước mình,giúp họ phần nào trong công cuộc xây dựng nền công nghiệp dân tộc

Câu hỏi của bạn được hiểu là:
1. Tại sao các công ty đa quốc gia chọn đầu tư trực tiếp vào Ngành thâm dụng vốn?
2. Tại sao các công ty đa quốc gia chọn sử dụng các hợp đồng gia công quốc tế vào Ngành thâm dụng lao động?

"Một bất cập khá rõ nét là cho đến nay, các dự án FDI ở Việt Nam dường như có khuynh hướng tập trung vào những ngành thay thế nhập khẩu và ít dùng lao động, chứ không phải là vào những ngành hướng về xuất khẩu và sử dụng nhiều lao động, như mong muốn của chúng ta. Số liệu thống kê cho thấy, trong khi tỷ trọng của FDI trong ngành công nghiệp khá cao (chiếm gần 40% giá trị sản xuất toàn ngành - số liệu năm 2000) nhưng lại chỉ chiếm khoảng 10% tổng lực lượng lao động công nghiệp. Dĩ nhiên, điều này có một phần là do năng suất lao động của các doanh nghiệp FDI cao hơn các thành phần kinh tế khác, nhưng chắc chắn không chỉ vì như vậy. Thêm vào đó, tỷ trọng của FDI trong tổng nhập khẩu cao hơn trong tổng xuất khẩu. Rõ ràng là các doanh nghiệp FDI nhập khẩu nhiều nguyên liệu và thiết bị để phục vụ cho cả các dự án đầu tư hướng về xuất khẩu, nhưng nếu phần lớn FDI là hướng về xuất khẩu thì tỷ lệ của FDI trong nhập khẩu sẽ thấp hơn nhiều. Một biểu hiện khác của khuynh hướng này là các dự án FDI tập trung khá nhiều ở một số vùng xung quanh các thành phố lớn (như Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh, Vĩnh Phúc, Bình Dương,...) là những thị trường nội địa lớn, nằm sâu trong lãnh thổ; trong khi đó, những khu kinh tế cửa khẩu hoặc những vùng ven biển, vốn thuận lợi cho xuất khẩu, thì lại thu hút được tương đối ít vốn FDI. Ở đây có lý do là chất lượng nguồn nhân lực tại chỗ ở những vùng xa đô thị lớn không đáp ứng được yêu cầu của nhà đầu tư; song phải thấy một thực tế khác là phần lớn lao động hiện đang làm việc tại các khu công nghiệp xung quanh Thành phố Hồ Chí Minh đều là người ngoại tỉnh. Từ đó, một câu hỏi được đặt ra là phải chăng vừa qua nguồn vốn FDI đầu tư vào Việt Nam không hướng vào xuất khẩu, như ở các quốc gia "con rồng Đông Á" trước đây, mà hướng vào phục vụ thị trường nội địa, vừa còn khan hiếm hàng hóa vừa còn được sự bảo hộ của Nhà nước.
Một hệ quả bất lợi khác của thực tế các dự án FDI quá tập trung ở một số địa bàn nói trên là đã tạo thành một sức ép đối với Chính phủ Việt Nam trong việc phân bổ vốn đầu tư từ ngân sách nhà nước nhằm bảo đảm tính cân bằng theo vùng lãnh thổ; vô hình chung đã tác động thêm khiến cho đầu tư của Nhà nước thiếu hiệu quả và mang tính dàn trải. Khả năng tạo việc làm, cả trực tiếp và gián tiếp, của khu vực FDI thời gian qua được đánh giá là còn thấp. Số liệu thống kê cho thấy, số lao động đang làm việc trong khu vực này chỉ khoảng 850 nghìn người, chiếm khoảng 1,5% tổng lực lượng lao động xã hội; trong khi tỷ trọng vốn FDI trong tổng vốn đầu tư xã hội là trên 15%. Thực tế này càng làm rõ thêm nhận định nêu trên là vừa qua các dự án FDI chủ yếu được đầu tư vào những ngành thâm dụng vốn, sản xuất để phục vụ thị trường nội địa, cạnh tranh với chính các doanh nghiệp trong nước, chứ không khai thác nhiều lợi thế lao động rẻ của Việt Nam để cạnh tranh trên thị trường quốc tế (trích trong NCEIF )"
Mình nghĩ đủ gợi ý cho câu hỏi của bạn rùi ^^

P/S: Cho mình hỏi thêm đây là môn gì vậy, bạn có giáo trình, slide môn này gửi cho mình với. Vì mình phải làm bài tập nghiên cứu mà chưa chọn được đề tài, đọc câu hỏi của bạn thấy hay.
Có thể gửi cho mình qua mail: yenbizz@gmail.com. Cám ơn trước nhé :)

buivanquang.ltv
04-13-2013, 06:00 AM
Phản hồi: [Giup Đỡ] AC hãy giúp em hiểu câu hỏi này với.

Cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Mình đang học thạc sỹ kinh tế học - CHương trình mình học của
Harvard - Việt Nam ( Fulbright). Môn này là Chính Sách Ngoại Thương. Nếu bạn quan tâm gởi Mail cho mình mình gởi tài liệu cho :