PDA

View Full Version : Quay lại lich sử năm 1997

vthao93hp
06-01-2009, 11:41 PM
Phản hồi: Quay lại lich sử năm 1997

bạn ơi ntn này nhé
Khủng hoảng TCCÁ năm 1997 , chứ ko rin\êng ở THÁI LAn
mình gợi ý cho ban 5nhé
bạn ơi nếu là tỷ giá thả nổi ko cố KHTC châu A1
Updated:
bạn ơi nếu là tỷ gáa thả nổi sẽ ko có cuộc khủng hoang TCchâu Á 1997 , nếu thả nổi tỷ giá sẽ theo quy luật cung cầu ngoaiụ tệ va ko co gây ra lạm phát , mình sẽ gợi ý cho bạn nhje
thứ nhất xét về khía cạnh chính phủ các nước trong đó có Thái Lan , vì muốn thi hút FDI nên chính phủ đã áp dụng tỷ giá cố định , và khi ngoại tệ vào nhiều thì tưng đưong tỷ giá sẽ hạ , đồng nội tệ sẽ lên giá so voiiứ đồng nội . Nhưng lúc này N vẫn cứ thu hút ngoại tệ vẫn xài tỷ giá cũ tỷ giá cố định , và ntn nè , ngoại tệ vào CP cứ cho in tiền ra mua ngoại tệ => lúc này ngoai thị trường sẽ tràn ngopậ đồng nội tệ , mà cung tiền nhiều thừ gây ra lạm phát cao => lúc này các Dn nuoc ngoai lay dong nội tệ mua lai ngoại tẹ thì TT ko ;phản ung kip va CP phai ôm một đống tien nội ko biết làm gì , khi ma ngoai XH hang qui hơn tiên , hệ thong TC sup đỗ và khũng hoảng ập tới , điều này bạn thừa hiểu

secutechvn
06-02-2009, 02:53 AM

Khủng hoảng Thái Lan năm 1997, lợi dụng tình hình kt Thái Lan có diễn biến bất lợi ( tăng trưởng quá nóng, lạm phát cao) các quĩ đầu tư quốc tế đã tiến hành thâu tóm đồng bạt Thái gây ra cuộc khủng hoảng cho toàn bộ khu vực Đông nam á, 1 hình thức " tấn công tiền tệ" (currency attack) .Bạn có thể tìm hiểu trên mạng, cuộc khủng hoảng gắn liền với cái tên Soros.

secutechvn
06-02-2009, 05:18 AM

Các anh chị ơi. Em muốn hỏi một số điều về lĩnh vực TCQT:
1. A C hãy giải thích giùm em 1 vài bất lợi tiềm ẩn đối với lạm phát ở Thái Lan cùng với chế độ tỷ giá thả nổi được sử dụng ở Thái?
2. Theo A C, một vài công ty lớn có giao dịch ngoại thương có đóng góp gì vào những bất lợi này không? Và các công ty loại này có bi ảnh hưởng gì từ chế độ tỷ giá thả nổi?
Thanks mọi người rất nhiều:)>-:)>-:)>-1. Lạm phát ở Thái Lan khiến lãi suất cho vay lên qua cao góp phần kích thích việc vay nợ nước ngoài. Chính sách tiền tệ thả nổi khiến cung cầu ở thị trường ngoại hối phản ánh rất rõ và khi nhiều doanh nghiệp vay được USD hay EURO hay Yen họ mua Baht và làm giá trị đồng Baht tăng lên đáng kể. Từ đó tạo ra rủi ro phá giá đồng Baht bất cứ khi nào nếu các dòng vốn ngắn hạn và vốn vay chảy ra khỏi Thái Lan.

2. Đóng góp thì như trên đã nói, các cty này có thể vay mượn hay gì đấy từ nước ngoài để tài trợ cho hoạt động của mình. Nếu khối lượng giao dịch lớn thì có thể ảnh hưởng tới cung cầu thị trường ngoại hối. Còn câu hỏi cty ngoại thương có bị ảnh hưởng gì từ chế độ tỷ giá thả nổi hay không thì chắc hỏi dân làm trong mấy cty giao dịch ngoại thương còn mình chỉ biết sơ sơ là những cty này cần phải giải quyết những vấn đề về chênh lệch tỷ giá.

ngotathanh
02-21-2010, 06:07 PM

cho em hỏi ảnh hưởng của khủng hoảng kinh tế 1997 đến việt nam được không (hay sách tham khảo). Đang làm đề tài này, ai biết chỉ em với, thanks trước

ngotathanh
02-21-2010, 09:46 PM

Nói chung khủng hoảng năm 1997 hem ảnh hưởng tới Vn nhiều lắm.

Cụ thể như sau :
Trước và sau giai đoạn 1996-2000, tăng trưởng kinh tế của VN trên dưới 8%, riêng thời kì chịu ảnh hưởng của khủng hoảng châu Á, GPD vẫn tăng trung bình 7%.

1994:8.8%
1995:9.54%
1996:9.3%
1997:8.2%
1998:5.8%
1999:4.8%
2000:6.8%

Năm 96, bắt đầu có những dấu hiệu đầu tiên của cuộc khủng hoảng châu Á: GDP vẫn tăng veo veo.
Năm 97: nền tài chính châu Á rơi vào khủng hoảng trầm trọng : GDP giảm chút đỉnh
Sang năm 98,99: những khủng hoảng kia mới tác động tới VN, GDP giảm mạnh.
Đến 2000 lại tiếp tục đà tăng vốn có ^ ^

Về nguyên nhân :

Thứ nhất là do lúc đó VN mới chỉ hội nhập "sơ sơ" với kinh tế đông nam á nói riêng và thế giới nói chung => chưa sâu rộng nên không bị ảnh hưởng nhiều.

Thứ 2 là khi đó còn có sự can thiệp rất chặt chẽ của nhà nước:
Giai đoạn này nhà nước theo đuổi chính sách tài khoá và tiền tệ thận trọng, chuyển dịch rất chậm rãi sang kinh tế thị trường nên còn kiểm soát rất ghê gớm, đặc biệt là về các giao dịch với nước ngoài.
Khi cuộc khủng hoảng tài chính châu Á diễn ra, nhà nước đã một mặt sử dụng chính sách tài khoá để kích cầu kịp thời, trong đó phải kể đến biện pháp kích cầu đầu tư bằng cách chi NSNN cho hàng loạt chương trình kiên cố hoá hệ thống thuỷ lợi , nâng cấp mặt bằng giao thông, phát triển hệ thống thuỷ điện ...., mặt khác kiểm soát chặt chẽ thu chi ngân sách.

Có một điều em cũng hơi băn khoăn muốn bon chen hỏi các pro tí ạ :
Giáo trình của em viết về giai đoạn này như sau :
" VN tuy không chịu ảnh hưởng trực tiếp của cuộc khủng hoảng tài chính tiền tệ châu Á, song việc nguồn vốn FDI suy giảm và sự cạnh tranh ngày càng khốc liệt trên thị trường xuất khẩu thực sự tác động tiêu cực đến nền kinh tế"

Cho em hỏi cái đoạn bôi đen cụ thể là như thế nào ạ ? sách chỉ nói có thể , em cũng không hiểu lắm . Mình bị cạnh tranh về mặt hàng gì? cạnh tranh với ai ? tại sao lại có sự gia tăng đột biến về áp lực cạnh tranh vào giai đoạn này ? xin các pro chỉ giáo.

ngotathanh
02-22-2010, 05:09 AM

năm 1997, tiền tệ các nước trong khu vực mất giá, hàng của các nước này + hàng nhập lậu từ trung quốc tràn vào làm hàng việt nam kém sức cạnh tranh trong nước lẫn quốc tế => áp lực hạ giá tiền VND để tăng sức cạnh tranh => nhập khẩu và nợ nước ngoài chủ yếu bằng USD trở thành gánh nặng.
Đây là ý kiến của mình. thanks bạn đã giúp đỡ

tungbkhd
09-30-2016, 04:55 AM
Các anh chị ơi. Em muốn hỏi một số điều về lĩnh vực TCQT:
1. A C hãy giải thích giùm em 1 vài bất lợi tiềm ẩn đối với lạm phát ở Thái Lan cùng với chế độ tỷ giá thả nổi được sử dụng ở Thái?
2. Theo A C, một vài công ty lớn có giao dịch ngoại thương có đóng góp gì vào những bất lợi này không? Và các công ty loại này có bi ảnh hưởng gì từ chế độ tỷ giá thả nổi?
Thanks mọi người rất nhiều:)>-:)>-:)>-