PDA

View Full Version : Ưu và nhược điểm của chuyển đổi tiền tệ???

huuduyenland
12-10-2008, 10:34 PM
Hiện nay vnđ không phải là đồng tiền tự do chuyển đổi vì nó chịu sự kiểm soát của nhà nước; chỉ tự do hóa ở giao dịch vãng lai. Vậy, ưu và nhược điểm của chuyển đổi tiền tệ là gì? chúng ta có nên biến vnđ thành đồng tiền tự do chuyển đổi ko? Mong các bạn giúp đỡ trả lời câu hỏi này, thanks

lamchuong95
12-24-2008, 05:21 AM
Đây cũng là théc méc của mình. Bạn nào biết thì trả lời nhanh giúp nhé. Thanks

chothuevanphonggiare
01-02-2009, 07:40 AM
Đầu tiên, chế độ tỷ giá ở VN là cố định không chuyển đổi chứ không chỉ không chuyển đổi.
Theo mình biết thì chế độ tiền tệ cố định không chuyển đổi có ưu điểm là phần nào đó ngăn cản các dòng vốn ngắn hạn chảy vào và chảy ra khỏi Việt Nam quá nhanh mà chỉ để những dòng vốn dài hạn có tính xây dựng ở lại trong Việt Nam. Chính sách này là hầu như hoàn toàn giống với TQ.
Nó còn có 1 ưu điểm nữa đó là giúp nhà nước có thể dễ dàng quản lý tỷ giá giữa VND với USD (vì VND gắn chặt vào USD) từ đó có những chính sách thích hợp cho tỷ giá hối đoái để kích thích xuất khẩu.

chothuevanphonggiare
01-04-2009, 06:46 AM
chuyển đổi tiền tệ không phải là chế độ tỷ giá pro ơi, trả lời sai lè. Chế độ tỷ giá của Việt nam hiện nay là thả nổi có điều chỉnh.
mình đã tìm hiểu được chuyển đổi tiền tệ có những ưu điểm sau:
Tăng khả năng hội nhập kinh tế, thúc đẩy ngoại thương. Do đồng tiền được chuyển đổi dễ dàng sang đồng tiền mạnh khác.
Tạo cơ hội cho các doanh nghiệp và cá nhân trong nước trong việc tiếp cận nguồn vốn giá rẻ hơn từ nước ngoài. Do hiện nay Việt Nam đang hạn chế giao dịch vốn nên việc đầu tư ra nước ngoài khá khó khăn.

chothuevanphonggiare
01-04-2009, 08:02 AM
chuyển đổi tiền tệ không phải là chế độ tỷ giá pro ơi, trả lời sai lè. Chế độ tỷ giá của Việt nam hiện nay là thả nổi có điều chỉnh.
mình đã tìm hiểu được chuyển đổi tiền tệ có những ưu điểm sau:
Tăng khả năng hội nhập kinh tế, thúc đẩy ngoại thương. Do đồng tiền được chuyển đổi dễ dàng sang đồng tiền mạnh khác.
Tạo cơ hội cho các doanh nghiệp và cá nhân trong nước trong việc tiếp cận nguồn vốn giá rẻ hơn từ nước ngoài. Do hiện nay Việt Nam đang hạn chế giao dịch vốn nên việc đầu tư ra nước ngoài khá khó khăn.Sorry nhầm cái tên, lâu quá không đụng tới tỷ giá rồi :D

Thực ra theo mình nghĩ thì chế độ tỷ giá liên quan trực tiếp tới chuyển đổi đồng tiền. Và chế độ tỷ giá là ảnh hưởng rất lớn tới kinh tế vĩ mô. Vì vậy mình mới nói têm về chế độ tỷ giá.

Theo mình nghĩ thì ưu điểm 2 bạn nêu không phải là ưu điểm của chính sách chuyển đổi tự do đối với VN vì...
Điều kiện tiếp cận nguồn vốn giá rẻ phải nói tới vốn dài hạn hay ngắn hạn. Dự trữ ngoại tệ của VN cũng không có gì là ghê gớm nên một khi có thể thoải mái chuyển đổi thì rủi ro Việt Nam trở thành Thái Lan thứ hai là khá cao. (mình có đề cập ở trên)

Về câu hỏi có nên biến VN thành đồng tiền tự do chuyển đổi không của bạn thì mình có tìm được 1 bài viết cũng khá chuẩn. Gửi bạn tham khảo.
http://nguoilanhdao.vn/Details/tien-te/dong-viet-nam-huong-toi-tu-do-chuyen-doi/32/2591.star

phuonganh2012
10-11-2009, 07:44 PM
Phản hồi: Ưu và nhược điểm của chuyển đổi tiền tệ???

uh h chii muon vao doc sach thui con van de binh luan h kem lam do

phuonganh2012
01-01-2010, 07:43 AM

uh h chii muon vao doc sach thui con van de binh luan h kem lam dobạn ơi vậy muốn tham khảo sâu hơn thì sách nào ghi vậy ,bạn có thể share tài liệu đó được không

phuonganh2012
03-05-2010, 07:12 AM

Có ai có thể nói rõ hơn về tác động của khả năng chuyển đổi kém của VND đến Việt Nam ko? Thanks nhìu nhìu :D