PDA

View Full Version : Hỏi đáp về chứng khoán - thị trường chứng khoán

seosango
02-26-2009, 04:58 AM
Các bạn à! Mình chẳng hiểu gì về chưng khoán. Các bạn giúp mình nha! Mình hỏi từ những cái đơn giản nhất, đừng cười mình nha. Start. Việc tính sự tăng hay giảm chỉ số trên sàn giao dịch có phải là sự tổng hợp của sự tăng giảm giá cổ phiếu không? Một sàn giao dịch mới được thành lập và có it công ty niêm yêt thì có phải có chỉ số thấp lắm à?
Còn nữa! thị trường OTC là gi?

danghongquang
02-26-2009, 06:37 PM
Câu hỏi đầu tiên của bạn xin được trả lời như sau nhé:
- Sự tăng hay giảm của chỉ số chứng khoán (VN-Index hay Hastc-Index) là tổng hợp sự tăng/giảm giá của từng mã CP với khối lượng giai dịch tương ứng của nó nữa...
- Khi sàn giao dịch hay trrung tâm giao dịch mới thành lập thì tất nhiên chỉ số của nó phải thấp rồi. Theo đúng nguyên tắc thì khi mới bắt đầu, chỉ số của nó phải là 0, bởi vì nó có thể có giá khởi điểm khi bắt đầu giao dịch, nhưng chưa từng giao dịch nên không có khối lượng giao dịch. Tuy nhiên, người ta thường cho nómojjt con số khởi đầu (chẳng hạn bonus cho nó 100 điểm chẳng hạn)
- Thị trường OTC là thị trường phi tập trung. Tức là tại đó, người ta giao dịch những chứng khoán chưa được niêm yết trên sàn.
--> Cứ hỏi những điều bạn chưa biết, sẽ có người trả lời, thế nhưng câu hỏi phải rõ ràng một chút bạn nhé....cả tiêu đề cũng vậy. Ai có câu hỏi gì liên quan đến thị trường chứng khoán thì cứ hỏi ở đây nhé, đừng mở thêm topic nữa.

matngocads2015
03-15-2009, 08:04 AM
các bạn giúp mình trả lời câu hỏi về đạo đức nghề nghiệp trong hoạt động kinh doanh chứng khoán.giúp mình nha.

atdzvl12
03-17-2009, 06:05 AM
các ban ơi cho mình hỏi câu này nha:loại hình doanh nghiệp nào được quyền huy động vốn trên thị trường chứng khoán và huy động thông qua hình thức nào.mình đang rất cần,thanks nhiu

atdzvl12
03-17-2009, 06:22 AM
Các bác ơi giúp em với: muốn phân tích một công ti niêm yết chứng khoán trên sàn giao dịch thì cần phân tích những gì vậy. Giúp em với cần gấp lắm.

billy
03-17-2009, 08:51 AM
Nhiều câu hỏi quá...để biết câu nào trả lời câu đó giùm các bạn.
@nhoc31a: câu của bạn mình không trả lời được...sorry nhé
@hongthuy_first: loại hình doanh nghiệp được huy động vốn trên thị trường CK thì hình như chỉ có cty cổ phần mới được huy động thôi. Huy động thông qua hình thức phát hành cp lần đầu ra công chúng (IPO) hoặc phát hành lần 2,3,4,5...n cho cổ đông hiện hữu gì đó. Nói chung là có bán ra thị trường thu về nguồn tiền thì tạm coi như huy động vốn.
@thuonggiaviet: câu bạn hỏi cũng không trả lời được (vì nó bao quát quá)
Bạn có thể tìm hiểu tài liệu về phân tích báo cáo tài chính
Phân tích ngành (coi nó có tiềm năng hay ko, cty bạn phân tích đang đứng ở đâu trong ngành đó)
Tìm hiểu về ban lãnh đạo cty
Chiến lược của cty....
.........
(nói chung là tất cả)

haivtseo
03-17-2009, 12:42 PM
các ban ơi cho mình hỏi câu này nha:loại hình doanh nghiệp nào được quyền huy động vốn trên thị trường chứng khoán và huy động thông qua hình thức nào.mình đang rất cần,thanks nhiucác công ty góp vốn: công ty voo danh, công ty hợp danh cổ phần, công ty cổ phần 1 thành viên... Huy động vốn bằng cách phát hành các cổ phiếu

Các bác ơi giúp em với: muốn phân tích một công ti niêm yết chứng khoán trên sàn giao dịch thì cần phân tích những gì vậy. Giúp em với cần gấp lắm.mình nghĩ bạn nên đọc bản cáo bạch trúơc hết

Overclocking
03-17-2009, 12:42 PM
các ban ơi cho mình hỏi câu này nha:loại hình doanh nghiệp nào được quyền huy động vốn trên thị trường chứng khoán và huy động thông qua hình thức nào.mình đang rất cần,thanks nhiucác công ty góp vốn: công ty voo danh, công ty hợp danh cổ phần, công ty cổ phần 1 thành viên... Huy động vốn bằng cách phát hành các cổ phiếu

Các bác ơi giúp em với: muốn phân tích một công ti niêm yết chứng khoán trên sàn giao dịch thì cần phân tích những gì vậy. Giúp em với cần gấp lắm.mình nghĩ bạn nên đọc bản cáo bạch trúơc hết

ViệtNet
03-17-2009, 02:52 PM
Cảm ơn mọi người. Mình làm theo lời khuyên của mọi người và rất có ích.

hungtruong
03-17-2009, 02:52 PM
Cảm ơn mọi người. Mình làm theo lời khuyên của mọi người và rất có ích.

ViệtNet
03-17-2009, 03:48 PM
Cho mình hỏi nốt:
1. Thường thì cty chia cổ tức mấy đợt, vào thời điểm nào, và cách chia theo mệnh giá hay giá trị hiện tại của CP? khi chia bị đánh thuế ra sao?
2. NH có cho vay xiền mua Cp hok? lsuat ?
3. Nếu cty mình nắm giữ Cp đang rớt giá thế thì điều đó ảnh hưởn thế nào tới Bảng cân đối kế toán, hoạch toán ra sao?
Có thac mắc sơ sơ, ai biết chỉ giúp mình nhé. Thanks!

martinivu
03-17-2009, 03:48 PM
Cho mình hỏi nốt:
1. Thường thì cty chia cổ tức mấy đợt, vào thời điểm nào, và cách chia theo mệnh giá hay giá trị hiện tại của CP? khi chia bị đánh thuế ra sao?
3. Nếu cty mình nắm giữ Cp đang rớt giá thế thì điều đó ảnh hưởn thế nào tới Bảng cân đối kế toán, hoạch toán ra sao?
Có thac mắc sơ sơ, ai biết chỉ giúp mình nhé. Thanks!

phuongdtn
03-17-2009, 05:34 PM
ai hướng dẫn mình cách post bai lên đi, mình muốn hỏi rõ về ODA, help minh nha

kevinsorbo
03-17-2009, 05:34 PM
ai hướng dẫn mình cách post bai lên đi, mình muốn hỏi rõ về ODA, help minh nha

phuongdtn
03-17-2009, 07:00 PM
Cho mình hỏi nốt:
Có thac mắc sơ sơ, ai biết chỉ giúp mình nhé. Thanks!Mấy ngày nay bận wa hok có vô diễn đàn, giờ mới vô thấy có wa chời câu hỏi luôn.
Xin trả lời mấy vấn đề của bạn như sau:
1. Không có quy định nào về việc chia cổ tức của công ty cổ phần cả. Khi một công ty CP làm ăn có lãi, cũng chưa chắc là sẽ chia cổ tức cho cổ đông, mà phụ thuộc vào quyết định của HDQT trong đại hội cổ đông. Quyết định chia thì sẽ chia thôi. Còn thông thường nhất thì mỗi năm sẽ chia một lần, sau khi kết thúc năm tài chính sẽ tổ chức đại hội cổ đông và sẽ chia ngay sau đó, tất nhiên là chia theo mệnh giá CP nếu chia bằng tiền mặt... còn nếu chia cổ tức bằng CP thì tất nhiên sẽ có điều chỉnh giá khi CP mới về sàn...
2. Cho vay để mua CK là một nghiệp vụ của ngân hàng, tất nhiên trong từng thời điểm sẽ khác nhau, và theo quy định của ngân hàng nhà nước nữa, nếu cho phép cho vay thì ngân hàng mới được phép cho vay, và cho vay theo một tỷ lệ nhất định thôi. Lúc này tài sản thế chấp chính là CK thuộc sở hữu của ng vay. Lãi suất tất nhiên là cao, bởi vì cho vay đầu tư CK rủi ro rất cao.
3. Nếu CP công ty mình đang nắm giữ rớt giá thì tất nhiên, tài sản của công ty sẽ giảm. Thể hiện ở chỗ giảm các khoản đầu tư tài chính, đồng thời nguồn vốn cũng sẽ giảm (có thể hạch toán giảm trong quỹ dự phòng đầu tư tài chính...).

kevinsorbo
03-17-2009, 07:00 PM
Cho mình hỏi nốt:
Có thac mắc sơ sơ, ai biết chỉ giúp mình nhé. Thanks!Mấy ngày nay bận wa hok có vô diễn đàn, giờ mới vô thấy có wa chời câu hỏi luôn.
1. Không có quy định nào về việc chia cổ tức của công ty cổ phần cả. Khi một công ty CP làm ăn có lãi, cũng chưa chắc là sẽ chia cổ tức cho cổ đông, mà phụ thuộc vào quyết định của HDQT trong đại hội cổ đông. Quyết định chia thì sẽ chia thôi. Còn thông thường nhất thì mỗi năm sẽ chia một lần, sau khi kết thúc năm tài chính sẽ tổ chức đại hội cổ đông và sẽ chia ngay sau đó, tất nhiên là chia theo mệnh giá CP nếu chia bằng tiền mặt... còn nếu chia cổ tức bằng CP thì tất nhiên sẽ có điều chỉnh giá khi CP mới về sàn...
2. Cho vay để mua CK là một nghiệp vụ của ngân hàng, tất nhiên trong từng thời điểm sẽ khác nhau, và theo quy định của ngân hàng nhà nước nữa, nếu cho phép cho vay thì ngân hàng mới được phép cho vay, và cho vay theo một tỷ lệ nhất định thôi. Lúc này tài sản thế chấp chính là CK thuộc sở hữu của ng vay. Lãi suất tất nhiên là cao, bởi vì cho vay đầu tư CK rủi ro rất cao.
3. Nếu CP công ty mình đang nắm giữ rớt giá thì tất nhiên, tài sản của công ty sẽ giảm. Thể hiện ở chỗ giảm các khoản đầu tư tài chính, đồng thời nguồn vốn cũng sẽ giảm (có thể hạch toán giảm trong quỹ dự phòng đầu tư tài chính...).

dunk90
03-17-2009, 07:08 PM
các bạn giúp mình trả lời câu hỏi về đạo đức nghề nghiệp trong hoạt động kinh doanh chứng khoán.giúp mình nha.Tron bất kỳ lĩnh vực nào, khi ta học về nó cũng đều đề cập đến vấn đề đạo đức. Trong kinh doanh đầu tư CK cũng thế.
Theo mình hiểu một cách sơ bộ, đạo đức trong KDCK:
- Đối với nhân viên và lãnh đạo các công ty chứng khoán, các công ty niêm yết chứng khoán: Bảo mật thông tin nội bộ, không đặc cách cung cấp những thông tin mật ra ngoài, tránh trường hợp xảy ra giao dịch tay trong, sự liên kết giữa các thành viên trong nội bộ cung cấp thông tin sai lệch nhằm làm giá chứng khoán. Đảm bảo sự trung thực trong BCTC,...
- Đối với NDT: trung thực trong mua bán, không lạm dụng vốn, câu kết để đầu cơ làm giá chứng khoán, mua bán đúng quy định của UBCKNN, ...
==>Nói chung là như thế, ngắn gọn, nhưng từ những vấn đề này có thể khai thác để viết một bài luận dài mấy chục trang A4 :))

inoxtrungthanh
03-17-2009, 07:08 PM
các bạn giúp mình trả lời câu hỏi về đạo đức nghề nghiệp trong hoạt động kinh doanh chứng khoán.giúp mình nha.Tron bất kỳ lĩnh vực nào, khi ta học về nó cũng đều đề cập đến vấn đề đạo đức. Trong kinh doanh đầu tư CK cũng thế.
Theo mình hiểu một cách sơ bộ, đạo đức trong KDCK:
- Đối với nhân viên và lãnh đạo các công ty chứng khoán, các công ty niêm yết chứng khoán: Bảo mật thông tin nội bộ, không đặc cách cung cấp những thông tin mật ra ngoài, tránh trường hợp xảy ra giao dịch tay trong, sự liên kết giữa các thành viên trong nội bộ cung cấp thông tin sai lệch nhằm làm giá chứng khoán. Đảm bảo sự trung thực trong BCTC,...
- Đối với NDT: trung thực trong mua bán, không lạm dụng vốn, câu kết để đầu cơ làm giá chứng khoán, mua bán đúng quy định của UBCKNN, ...
==>Nói chung là như thế, ngắn gọn, nhưng từ những vấn đề này có thể khai thác để viết một bài luận dài mấy chục trang A4 :))

dunk90
03-17-2009, 10:41 PM
ai hướng dẫn mình cách post bai lên đi, mình muốn hỏi rõ về ODA, help minh nhabạn muốn tạo 1 thread mới đúng ko. ODA thuộc kiến thức cơ bản, bạn vào chuyên mục "hỏi đáp kiến thức cơ bản", ở trên đầu ben trái bạn chọn ô "Gởi bài mới" là dc, nhớ đặt tiêu đề cho rõ ràng bạn nhé

inoxtrungthanh
03-17-2009, 10:41 PM
ai hướng dẫn mình cách post bai lên đi, mình muốn hỏi rõ về ODA, help minh nhabạn muốn tạo 1 thread mới đúng ko. ODA thuộc kiến thức cơ bản, bạn vào chuyên mục "hỏi đáp kiến thức cơ bản", ở trên đầu ben trái bạn chọn ô "Gởi bài mới" là dc, nhớ đặt tiêu đề cho rõ ràng bạn nhé

dunk90
03-19-2009, 07:07 AM
các bạn ơi giúp mình trả lời đề tài tiểu luận này đi :"tìm hiểu và phân tích thực tiễn tại thị trường giao dich chứng khoáng Hà Nội ": mình cảm ơn các bạn trước!

inoxtrungthanh
03-19-2009, 07:07 AM
các bạn ơi giúp mình trả lời đề tài tiểu luận này đi :"tìm hiểu và phân tích thực tiễn tại thị trường giao dich chứng khoáng Hà Nội ": mình cảm ơn các bạn trước!

tuananhkt
03-19-2009, 07:11 AM
các bạn ơi cho mình hỏi một câu "tìm hiểu và phân tích thực tiển tại thị trường giao dịch chứng khoáng Hà Nội" . thank các bạn nhiều

thuongdo07
03-19-2009, 07:11 AM
các bạn ơi cho mình hỏi một câu "tìm hiểu và phân tích thực tiển tại thị trường giao dịch chứng khoáng Hà Nội" . thank các bạn nhiều

kevinsorbo
11-03-2009, 06:03 AM
Phản hồi: Hỏi đáp về chứng khoán - thị trường chứng khoán

giá trần và giá sàn bằng giá tham chiếu + 5% nhưng mình không hiểu cái cộng 5% kia là ở khoản nào vào minh mong anh em trong diễn đàn giải thích giùm nha thanhk

xuantruong
11-04-2009, 01:51 AM

Như thế này : Giá khớp liên tục ATC vào ngày hôm trước thì nó sẽ là giá tham chiếu ngày hôm sau. Ký hiệu màu vàng.
Và giá ngày hôm sau sẽ như thế này : Giá trần ( màu tím . ký hiệu : + CE = tham chiếu + tham chiếu * 5% ) . Và giá sàn ( màu đỏ . ký hiệu : -FL = tham chiếu - tham chiếu * 5 % ).
Ví dụ nhé. Giá 1 loại cổ phiếu ngày hôm trước sàn HOSE khớp là 60.000VND . Thì giá ngày hôm sau nó tương ứng sẽ là : Trần 63.000 . Tham chiếu : 60.000 . Sàn : 57.000. ^^
Thấy hay thì thanks ta cái. Ta biết ta pót bài tiếp. Hê hê!
Updated:

Mấy ngày nay bận wa hok có vô diễn đàn, giờ mới vô thấy có wa chời câu hỏi luôn.
3. Nếu CP công ty mình đang nắm giữ rớt giá thì tất nhiên, tài sản của công ty sẽ giảm. Thể hiện ở chỗ giảm các khoản đầu tư tài chính, đồng thời nguồn vốn cũng sẽ giảm (có thể hạch toán giảm trong quỹ dự phòng đầu tư tài chính...).Toàn là nói chung chung. Trả lời nhé.
Câu 1 : thứ nhất. Trả cổ tức theo quy định không phải là 1 năm 1 lần mà là 2 lần trong 1 năm. Có thể thấy trong báo cáo niêm yết của công ty có trả cổ tức = tiền mặt hoặc = tỉ lệ đềi chia làm 2 lần mà.
Câu 2 . Lãi suất tùy vào NH. Tuy nhiên tối thiểu tài khoản người đó cực cao ( Trên 100tr mới đựoc vay và cho vay cầm cố chứng khoán , còn hình thức thì có khi là 100% hoặc là 300% = tiền tài khoản, và người ta sẽ trả lãi trong vòng thời gian quy định , 1 tuần hoặc 1 tháng với lãi suất có khi lên đến 20 ỏ 30% ) và mấy công ty chứng khoán nhỏ thường hay áp dụng biện pháp này.
Câu 3. Tài sản công ty chỉ giảm 1 nữa. Vì khi lên sàn ,không phải toàn bộ tài sản công ty bị giảm hết mà chia ra 50% hoạt động 50% tang vốn. ( kiến thức chứng khoán ) va 2sự tăng giảm chỉ mang tính tạm thời,không phản ánh gì đựoc nhiều. Nếu có phản ánh là chỉ có nhà dầu cơ thui!
Hết rồi. Nếu thấy hay thanks ta ta pót tiếp! ^^ . Hehe!

xuantruong
11-04-2009, 03:40 AM

mình xin có 1 câu hỏi.
trên thị trường chứng khoán,khi nào 1 công ty hay 1 tổ chức sử dụng đòn bẩy tài chính(DBTC)?tác dụng của việc sử dụng DBTC ?.
chỉ số DBTC của 1 công ty là 2,61 có ý nghĩa gì?nó tác động như thế nào đến cổ phiếu của công ty đó trên TTCK?
xin giải thích giúp mình!
thanks!

laka.vn
02-17-2011, 11:16 PM

các bạn ơi giúp mình với . Mình mới được học môn thị trường chứng khoán
mình có một câu hỏi muốn mọi người tìm giúp câu trả lời . mọi người giúp mình nha !
câu hỏi : "TÌM HIỂU CÁC ĐIẾU KIỆN CẦN THIẾTCHO SỰ HÌNH THÀNH THỊ TRƯỜNG CHỨNG KHOÁN"
cám ơn các bạn nhiều !

haivtseo
02-20-2011, 07:27 AM

moj ng bjt gj ve fuong thuc dau tu tren TTCK thj gjup m voj naz
thakss nhju lem..