PDA

View Full Version : về Quyết định chấn chỉnh hoạt động mua bán ngoại tệ của NHNN

banlebanbuon
03-19-2009, 03:44 AM
cho mình hỏi 1 chút
như đã biết thì hôm nay có quyết định của NHNN về việc chấn chỉnh hoạt động mua bán ngoại tệ của NHNN , trong đó có ghi là :"Các Tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối không được sử dụng kết hợp các công cụ phái sinh nhằm mục đích mua bán đôla Mỹ giao ngay với tỷ giá cao hơn trần biên độ do NHNN quy định."
như vậy thì trong các Ngân hàng hiện nay, các dịch vụ về sản phẩm phái sinh cũng bị hủy bỏ hay sao? hay quyết định này chỉ ảnh hưởng đến các điểm thu đổi ngoại tệ của NHNN, nhằm ổn định hoạt động của các điểm thu mua này? ( về vấn đề này thì hơn cả năm vừa rồi đài báo nói ra rả ...)
tại vì mình đang là SV năm cuối, đang thực tập tại NH và có 1 đề tài về các sản phẩm phái sinh...hic nếu quyết định trên cũng ảnh hưởng tới hoạt động thu mua ngoại tệ của NH thì chắc mình chết..... :((
mong các bạn giải đáp giùm mình sớm...
cảm ơn.

jaybee
03-19-2009, 04:21 AM
"Các Tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối không được sử dụng kết hợp các công cụ phái sinh nhằm mục đích mua bán đôla Mỹ giao ngay với tỷ giá cao hơn trần biên độ do NHNN quy định." Như bạn đã trích dẫn đó, NHNN chỉ cấm Nh "lách" khỏi biên độ trần do NHNN quy định thôi, bạn có thể gửi links về quyết định của NHNN về việc chấn chỉnh hoạt động mua bán ngoại tệ của NHNN ( bản mới) được ko

jaybee
03-19-2009, 05:25 AM
http://www.sbv.gov.vn/vn/home/tinHDNH.jsp?tin=4473
link đó bạn.
sáng nay lên NH nghe mấy anh chị ở trên đó nói thế... vào trang web của NHNN chỉ có đăng vài dòng đó thoai .... T___T hic

uhm mình hỏi bạn 1 chút :"không được sử dụng kết hợp các công cụ phái sinh nhằm mục đích mua bán đôla Mỹ giao ngay với tỷ giá cao hơn trần biên độ do NHNN quy định"
như vậy mình có thể mua USD theo hợp đồng kỳ hạn ( tối đa là 12 tháng ) , hoặc hợp đồng tương lai, hợp đồng quyền chọn , miễn là không "mua bán USD giao ngay" được ko?
còn "trần biên bộ do NHNN quy định" ---> mình ko rõ về việc này, tại so với các đồng tiền khác trong rổ tiền tệ thì VN mình luôn quy định chặt chẽ đồng VND so với USD, tức là NHNN nắm quyền quyết định tỷ giá USD thông qua tỷ giá bình quân liên NH và sau đó các NHTM sẽ điều chỉnh giá mua bán so với mức + (- ) 3% hiện nay. Như vậy thì lúc ký hợp đồng các sản phẩm phái sinh, tỷ giá mua và bán mà NH đưa ra để "giao ngay" đã ở trong mức cho phép về biên độ. Thành ra mình nghĩ có lẽ quy định này đưa ra chỉ giúp ổn định tỷ giá ở thị trường tự do ^^! Bạn nghĩ sao?
mong bạn sớm hồi âm hì hì

jaybee
03-19-2009, 05:39 AM
à mình vừa mới vỡ lẽ ra 1 điều ( chính xác là nhờ vào gúc-gồ thì đúng hơn ) : "theo qui định của pháp luật, người dân được quyền sở hữu ngoại tệ nhưng khi cần chuyển sang VND phải bán cho NH thương mại hoặc các điểm, đại lý được NH ủy quyền thu đổi ngoại tệ. Các điểm này - có thể là cửa hàng vàng, khách sạn, điểm du lịch... có treo biển được NH ủy quyền - chỉ được mua ngoại tệ của khách hàng và bán lại toàn bộ cho NH.Điều này cũng được hiểu khi người dân có nhu cầu mua USD, thì cũng có thể đến tại các đại lý ủy quyền."
---> vậy thì quy định này, mình nghĩ là áp dụng cho các đại lý này,còn tại NH, các hợp đồng với sản phẩm phái sinh vẫn có thể thực hiện được?! Đúng ko bạn?!

lamnq0514
03-19-2009, 06:04 AM
"không được sử dụng kết hợp các công cụ phái sinh nhằm mục đích mua bán đôla Mỹ giao ngay với tỷ giá cao hơn trần biên độ do NHNN quy định" MÌnh có thể hiểu là NHTM có thể sử dụng kết hợp các công cụ phái sinh nhằm mục đích mua bán đôla Mỹ giao ngay với tỷ giá cao hơn trần biên độ do NHNN quy định thông qua Swap O/N ( Overnight), T/N( tomorrow- next) Nhưng quả thật mình không thể nào hiểu tại sao NHNN lại làm thế,trong tình hình là phát hành trái phiếu bằng ngoại tệ , ..v.v.v. đau đầu quá đi :D

lamnq0514
03-19-2009, 06:56 AM
Anh chị ơi ! Cho em hỏi giao dịch qua đêm và giao dich ngày mai là gì ạ? Với các công cụ phái sinh mà nh nhà nước không cho phép được sử dụng ở đây là gì ah? thank các anh chị nhìu nhìu !

nguyenquyhuong
03-19-2009, 06:38 PM
Swap ngoại te là 1 cặp giao dịch ngoại tệ gồm 1 mua và 1 bán có 2 ngày giá trị khác nhau, thuong thường gồm 1 nghiệp vụ giao ngay và 1 nghiệp vụ kì hạn
+ giao ngay đối ứng kì hạn
+kì hạn đối ứng kì hạn
+ swap ngắn hạn ( Overnight, tomorrow-next,spot-next,spot-one week) như khái niệm ở trên, Overnight là nghiệp vụ mua(ban) ngoại tệ spot, và bán ( mua) kì hạn vào ngày hôm sau...
như vậy, tỉ giá xác định của ngày hôm sau là tỉ giá kì hạn (FORWARD)chứ không phải là tỉ giá SPOT giao ngay ngày hôm sau,và tỉ giá FORWARD có thể sẽ khác xa tỉ giá SPOT (hơn cả biên độ cho phep của NHNN), đây cũng chính là 1 trong những điểm mà NHNN ko muốn NHTM "lách"..Việc xác định tỉ gía FORWARD là do 2 bên thỏa thuận :D

nguyenquyhuong
03-20-2009, 01:39 AM
nói đơn giãn hơn thì....các NHTM đã lách trần biên độ bằng cách là NHTM luôn để giá mua/bán USD ở mức trần cho phép của NHNN, khi có 1 hợp đồng mua bán đô thì tỷ giá áp dụng sẽ là tỷ giá của ngày hôm ấy ( đang xét ở mức trần +3% ) và thêm 1 khoảng phí , chính khoản phí này đẩy tỷ giá vượt lên trên quy định trần bao nhiu điểm %
lấy ví dụ 1usd = 16800 ( liên NH ), NHTM niêm yết 1usd = 17200 ( tương đương =3% cho phép ) , muốn ký hợp đồng, NHTM đòi chi phí để DN được sử dụng các dịch vụ sản phẩm phái sinh, tương đương (giả sử ) là 30vnd/1usd , vậy tỷ giá mà DN ký sẽ là 17230vnd=1usd ---> vượt trần cho phép của NHNN ---> quy định đưa ra nhằm hạn chế trong việc này.