PDA

View Full Version : rủi ro nhân viên ngân hàng

daiklinh688
12-13-2008, 05:21 AM
mình đang rất quan tâm đến đề tài về rủi ro của nhân viên ngân hàng, những rủi ro khi trở thành 1 nhân viên của ngân hàng ở tất cả các bộ phận như tín dụng, thanh toán quốc tế, kế toán..., bạn nào có ý kiến hay tài liệu gì đóng góp thì xin giúp đỡ heng, merci beaucoup cac ban rat nhieu :)>-

rocodie
12-13-2008, 06:00 AM
Chà chà, ý tưởng mới mẻ à nghen....
Theo mình là rủi ro về đạo đức nghề nghiệp và rủi ro về trình độ nghiệp vụ
Ý bạn sao? bạn có ý tưởng mới mẻ này thì chắc đã có sẵn 1 vài thông tin rùi chứ :D
Cùng thảo luận nha

rocodie
12-13-2008, 06:04 AM
Chính xác bạn chọn cái nào vậy , làm tất thì ôm tồm quá .
Rủi ro tín dụng :có 3 nguyên nhân chính :
1 . Nguyên nhân bất khả kháng như thiên tai , những thay đổi về chính sách vĩ mô của chính phủ , suy thoái và khủng hoảng kinh tế ..
2 .Nguyên nhân từ phía người đi vay : chây ì , lừa đảo hay chiếm đoạt tài sản của ngân hàng hay người vay kinh doanh yếu kém khó có khả năng trả nợ
3 . Nguyên nhân từ phía ngân hàng : do chất lượng nhân viên tín dụng quá kém , cố tình làm sai để chiếm đoạt tài sản ngân hàng hay thông đồng với khách hàng nhằm lừa ngân hàng (gần đây có rất nhiều vụ bạn có thể search trên mạng là ra ngay )

WorldMarket.vn
12-13-2008, 06:18 AM
heheheh, chắc ý của thiettrinh là những rủi ro mà nhân viên ngân hàng có thể gặp phải
VI dụ như sai sót trong khâu đếm tiền của giao dịch viên, heheh, rủi đếm thiếu tiền thị bị đền xiềng lun
Hoặc rui ro của nhân viên thanh toán khi đánh sai số trong L.C, ông anh tớ bị đền đâu mười mấy chai vì cái vụ XNK, Lc nè
:D

WorldMarket.vn
12-13-2008, 06:20 AM
theo mình nghĩ thì, ví dụ như nhân viên teller đi, họ sẽ gặp phải rủi ro cụ thể khi nhận tiền giả nè=>phải bỏ tiền túi ra đền bù, khi nhận chuyển giao công việc từ nhân viên khác mà không kiểm soát chặt chẽ thì mọi rủi ro (có thể do sai lầm của người chuyển giao) nhân viên đó phải gánh chịu hết, rùi rủi ro về đạo đức khách hàng cố tình vu khống cho nhân viên..., mình hơi thắc mắc một điều, nếu như nhận tiền giả hoặc thiếu một số tiền wá lớn thỉ mà nhân viên đó cả đời cũng hông trả hết thì liệu cách giải quyết của ngân hàng sẽ như thế nào?Liệu có nên quy định một hạn mức bồi thường cụ thể đối với từng bộ phận hay không? Mong các bạn cho ý kiến nghen, thanks!

WorldMarket.vn
12-13-2008, 06:32 AM
theo mình nghĩ thì, ví dụ như nhân viên teller đi, họ sẽ gặp phải rủi ro cụ thể khi nhận tiền giả nè=>phải bỏ tiền túi ra đền bù, khi nhận chuyển giao công việc từ nhân viên khác mà không kiểm soát chặt chẽ thì mọi rủi ro (có thể do sai lầm của người chuyển giao) nhân viên đó phải gánh chịu hết, rùi rủi ro về đạo đức khách hàng cố tình vu khống cho nhân viên..., mình hơi thắc mắc một điều, nếu như nhận tiền giả hoặc thiếu một số tiền wá lớn thỉ mà nhân viên đó cả đời cũng hông trả hết thì liệu cách giải quyết của ngân hàng sẽ như thế nào?Liệu có nên quy định một hạn mức bồi thường cụ thể đối với từng bộ phận hay không? Mong các bạn cho ý kiến nghen, thanks!Theo mình thì hoạt động ngân hàng là 1 hoạt động có quy trình rất bài bản,sự sai sót thường ít xảy ra, đặc biệt là đối với những sai sót lớn... trong trường hợp này chủ yếu là do đaọ đức nghề nghiệp... ngoài bắt buộc bồi thường, kỉ luật, bộc thôi việc có khi còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa.tất nhiên, mỗii ngân hàng có những quy định rõ về những vấn đề này, chứ ko lăn tắn đâu,
Ngoài ra, nhờ nguyên tắc phân công, phân nhiệm rõ ràng, sẽ làm hạn chế tới mức thấp nhất những sai sót
:D

seoomohtx
06-17-2009, 10:18 PM
Phản hồi: rủi ro nhân viên ngân hàng

Rủi ro xảy ra là có nhưng mức độ như thế nào còn xét từng trường hợp. Tuy nhiên hầu hết các ngân hàng hiện nay theo mình biết thì công tác quản trị rủi ro còn rất yếu. Mình rất quan tâm về mảng này, bạn nào có tài liệu làm ơn gửi giùm mình với! Mình xin cảm ơn nhiều!
cacomngon@gmail.com

seoomohtx
06-18-2009, 06:31 AM

mình đang rất quan tâm đến đề tài về rủi ro của nhân viên ngân hàng, những rủi ro khi trở thành 1 nhân viên của ngân hàng ở tất cả các bộ phận như tín dụng, thanh toán quốc tế, kế toán..., bạn nào có ý kiến hay tài liệu gì đóng góp thì xin giúp đỡ heng, merci beaucoup cac ban rat nhieu :)>-vậy ý bạn là rủi ro đối với 1 nhân viên khi là nhân viên ngân hàng hay rủi ro cho ngân hàng xuất phát từ phía nhân viên??? đứng trên quan điểm ngân hàng thì chắc chắn ngân hàng phải quan tâm hơn tới rủi ro thứ hai, đây cũng là một phần của rủi ro hoạt động đang được nhắc tới rất nhiều trong thời gian gần đây. Đồng quan điểm với truonghai, mình cũng nghĩ rủi ro đạo đức của cán bộ ngân hàng là chủ yếu, vì vậy, ngân hàng cũng rất cần có quy trình chặt chẽ cũng như chế độ tuyển dụng, đãi ngộ. lương thưởng và đào tạo hợp lý để hạn chê tối đa rủi ro này

tungloiloi1
06-18-2009, 06:48 AM

những rủi ro này cũng hay ghê thak nhiu nha

tungloiloi1
09-13-2009, 02:52 AM

Làm nghề nào cũng có rủi ro, các rủi ro đến từ nhiều phía, ngay cả những người có đạo đức tốt và có tài thì vẫn có thể phát sinh rủi ro công việc.
1. Làm nhân viên tín dụng:
- Đạo đức kém sẽ mất việc là cái chắc, thậm chí còn .....
- Đạo đức tốt, không có tài: không nên làm nghề này
- Đạo đức tốt, chuyên môn thường thường: coi chừng mắc bẫy người vay
Nói chung đây là một nghề khó, ai không đủ bản lĩnh không nên làm.
2. Kế toán ngân hàng:
- Áp lực công việc lớn, làm về trễ (coi chừng không cưới được chồng), thao tác phải nhanh, lúc nào cũng vâng vâng dạ dạ, về nhà cáu gắt (coi chừng bị chồng bỏ)...
- Thao tác sai số -> có thể phải bồi thường
- Không đẹp -> cho ra sau ngồi -> lương thấp

duykhoa
09-13-2009, 03:46 AM

theo mình rủi ro đáng chú ý nhất đó là nghiệo vụ ngân hàng yếu.khi nghiệp vụ của bạn yếu thì nó sinh ra lắm chuyện. cách tốt nhất hãy học cho nghiệp vụ vững bạn nha. và cũng đùng quên là các văn bản pháp quy cho ngành ngân hàng bạn nhá