PDA

View Full Version : Hệ Thống Ngân Hàng VN

honghoa
03-09-2009, 03:37 AM
Chào mọi người. Hiện mình đang du học ở Nga. Mình đang tìm tài liệu để viết về đề tài Hệ Thống Ngân Hàng Việt Nam nhưng search hoài mà toàn ra cái gì đâu ko hà. :( Không biết bạn nào có thể cho mình xin chút chút (càng nhiều càng tốt) tài liệu về vấn đề này được ko ạ ? Thx nhìu.

Email: tuyetdenms@yahoo.com

luattrihung
03-09-2009, 03:41 PM
Chào mọi người. Hiện mình đang du học ở Nga. Mình đang tìm tài liệu để viết về đề tài Hệ Thống Ngân Hàng Việt Nam nhưng search hoài mà toàn ra cái gì đâu ko hà. :( Không biết bạn nào có thể cho mình xin chút chút (càng nhiều càng tốt) tài liệu về vấn đề này được ko ạ ? Thx nhìu.

Email: tuyetdenms@yahoo.comBạn vo thử website NHNN Vn chua ? trong đó có đấy

bumchiu.lost
03-22-2009, 01:11 AM
cho mình hỏi đều này xíu :bạn nào biết tại sao lại có sự chuyển biến từ ngân hàng độc quyền phất hành tiền sang ngân hàng trung ương trong lịch sử phát triển của ngân hàng thì chia sẻ với mình nha.Thank nha!!!!!

nhatlun3030
12-31-2009, 04:47 PM
Phản hồi: Hệ Thống Ngân Hàng VN

Do nền kinh tế ngày càng phát triển,NH phát hành phải thực hiện những nhiệm vụ mới như:
_Can thiệp vào thị trường tiền tệ,điều hành chính sách lãi suất
_Thực hiện các nghiệp vụ NH cho chính phủ
_Quản lý dự trữ cho các NH khác
_Cho vay và nhận tiền gởi của các NH khác
_Kiểm soát khối lượng tín dụng,bảo đảm tăng trưởng tín dụng phù hợp với tăng trưởng kinh tế
Những nhiệm vụ đó không thể giao cho NHPH trên vì hầu hết đó là các NH tư nhân
Ngoài ra,cuộc khủng hoảng kinh tế 1929-1933 một phần lớn nguyên nhân là do cung ứng tiền từ phía các NH

Đó là những hiểu biết của mình mong sẽ giúp được cho bạn.Thân!

nhatlun3030
01-03-2010, 04:25 AM

Bạn có thể tìm đọc cuốn "Chiến tranh tiền tệ" của Song Hongbing, sách viết rất chi tiết về các vấn đề này. Tuy nhiên, sách không đề cập đến NHTW cuar VN.

bumchiu.lost
09-30-2016, 01:11 AM

Cái bạn hỏi thuộc giai đoạn 2 trong quá trình hình thành và phát triễn của NHNN:
GD 1: ra đời NH độc quyền phát hành tiền
GD 2: Sự phát triễn NH độc quyền phát hành tiền sang NHTW
TẠi vì NH độc quyền phát hành tiền vẫn là NH tư nhân, thật là nguy hiểm vì ko có gì đảm bảo rằng NH tư nhân sẽ không đưa ra những chính sách có hại cho nền kinh tế miễn là có lợi cho chính NH. SAu khủng hoảng 1930, các QG mới nhận thấy được vai trò vô cùng lớn lao của công cụ tiền tệ, và giải pháp cho vấn đề này là quốc hữu hóa các NH phát hành độc quyền